Cần giúp: Có nên cho trẻ trên 1 tuổi ăn đêm nữa không, các mẹ giúp em với ạ!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi phuongthao17_03, 14/3/2012.

1. phuongthao17_03

phuongthao17_03 Bán buôn hàng VNXK!

Chào các bố/mẹ thông thái ạ,

Em hiện đang cai sữa cho con. Bé nhà em được 13 tháng rồi ạ.Trước giờ đêm bé ngọ ngoạy liên tục, mẹ cho ti lại ngủ, có đêm dạy ti xong lại còn chơi. Giờ em cai sữa cho con, đêm cho con ăn 1 bữa sữa nữa. Nhưng em thấy con như thế giấc ngủ không liền mạch nên quyết định đêm không cho con ăn, tập cho con ngủ một mạch, sâu giấc. Nhiều tài liệu cũng nói là trẻ bắt đầu ăn dặm, tức là ngoài 6 tháng thì không cho ăn đêm nữa, để trẻ ngủ cho ngon, tuy nhiên trong tài liệu có ghi: trẻ ngủ từ 20h - 6h sáng hôm sau dậy ăn. Bé nhà em ngủ muộn hơn, dậy cũng muộn hơn. Ông bà thì cứ thương cháu, sợ cháu ko ăn đêm cháu ngọ ngoạy vì đói. Cu nhà em mấy bữa nay ko ăn đêm rồi, cậu ngọ ngoạy hoặc tỉnh thì vỗ lại ngủ tiếp. Dù sao ông bà cũng nuôi mình lớn, nên em ko biết nên theo ý ông bà (vì ông bà có kinh nghiệm, em nuôi con lần đầu) hay là cố rèn cho bé. Các bố mẹ giúp em với.

Bé nhà em có bữa ăn lúc 21h, xong khoảng 21h20, bé ăn 2 bát cháo. Sau đó chơi đến 22h20 thì em cho bé đi ngủ. 8h30 sáng thức dậy ăn chút sữa, 9h30 bắt đầu vào bữa cháo. Bé ăn được và ngủ cũng được ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuongthao17_03
    Đang tải...

2. MeHuuDuy

MeHuuDuy Tay ôm con, tay kiếm tiền

Ðề: Có nên cho trẻ trên 1 tuổi ăn đêm nữa không, các mẹ giúp em với ạ!

Mình nghĩ bé nhà bạn ăn bữa tối lúc 9h như vậy là ổn, k cần phải ăn đêm nữa đâu. Ăn đêm sau này bé quen hay bị mất giấc ngủ lắm. Chúc bạn thành công.

phuongthao17_03 thích bài này.
  3. binhminhtrang

binhminhtrang Thành viên rất tích cực

Đúng thắc mắc của em rồi. Bé nhà em hiện nay đã được 17 tháng rồi nhưng vẫn còn ăn đêm, có đêm ăn 4 lần mỗi lần 100ml sữa. Chế độ ăn hàng ngày của bé như sau: sáng 7h ăn cháo, sau đó nửa buổi bà cho ăn bánh, kẹo, hoa quả. Trưa 11h ăn cháo. Lúc ngủ trưa có thể uống thêm 40-80ml sữa. Chiều 16h ăn cháo. Tối 8h ăn cháo, và trước khi đi ngủ đã uống 100ml sữa nữa, nhưng đêm bé vẫn đòi ăn 3-4 lần nữa. Mỗi bữa bé chỉ ăn có 2/3 bát ăn cơm cháo thôi ạ.
    Vì ban ngày có khi bé chẳng chịu uống sữa nên chỉ có về đêm bé mới uống.
    Thức dậy mấy lần/ đêm làm em mệt mỏi quá. Ban ngày lại phải đi làm xa nên mệt lắm.
    Các mẹ thông thái cho em xin ý kiến với ạ. Làm thế nào để tập cho bé không ăn đêm nữa.

4. phuongthao17_03

HIc, e cũng k đến mức con dậy mấy lần, từ hôm cai sữa đến giờ con chỉ ăn có 1 lần ban đêm trong 3 ngày đầu, 3 ngày tiếp theo thì vỗ cu cậu lại ngủ tiếp.

Bé nhà em lịch ăn như sau

8h30 sáng: dậy, uống 60ml sữa

9h30: ăn 2 bát cháo

10h - 12h: ngủ

12h: ăn 120ml sữa

14h: ăn 2 bát cháo

14h30 - 17h: ngủ

17h15: ăn hoa quả và sữa chua hoặc váng sữa, tùy ngày, hoặc uống 90ml sữa

19h: ăn 120ml sữa

21h kem15: ăn 2 bát cháo

22h15 - 22h30: đi ngủ và sáng hôm sau 8h30 mới thức dậy.

Các mẹ tư vấn cho em với ạ!

5. MeHuuDuy

MeHuuDuy Tay ôm con, tay kiếm tiền

Mình có cô bạn bé đến 2T vẫn dậy hằng đêm pha sữa cho con, như vậy rất mệt mỏi. THeo mình, trước khi đi ngủ bạn cho bé 1 bình sữa để ấm bụng, nếu đêm bé thức dậy không cho ăn thêm gì nữa, vài hôm bé sẽ quen, hoặc nếu bé khóc quá thì cho bé uống vài thìa nước lọc thôi. Đây là kinh nghiệm của mẹ mình, như vậy vài lần bé sẽ quen và không ăn đêm nữa. Trước ku nhà mình cai sữa xong là hắn không ăn đêm luôn. Chúc bạn thành công.

6. MeCuaTuan

MeCuaTuan Thành viên đạt chuẩn

Cu nhà em 6 tháng đã ko ăn đêm nữa rồi,nhiều lúc sợ con dói dậy pha sữa nhưng nó có uống đâu,mẹ phải dậy đêm thường rất mệt mỏi.Giờ bé đươc 1 tuổi ngủ 1 mach đến sáng như người lớn rồi.Theo em,bé ăn đêm là do thói quen,phải dần dần mới bỏ được,trước khi đi ngủ chị cho bé uống sữa.Nếu đêm có dậy thì lại vỗ cho ngủ tiếp,lâu dấn sẽ quen

7. binhminhtrang

Cảm ơn ý kiến của các mẹ. Em sẽ tập cho bé dần dần vậy.
    Bé nhà bị hở hàm ếch nhẹ, mới mổ xong 1 tháng nên sức khỏe của bé hơi yếu và giảm cân nữa nên đêm đến bé đòi ăn là nhà em lại pha sữa cho bé.
    Hôm trước khi mổ bé cũng phải nhịn ăn từ 12h đêm hôm nay đến sáng hôm sau. Đêm đó bé cũng khóc đòi ăn nhưng không cho bé ăn, bé khóc lắm nhưng rồi cũng lại ngủ thiếp đi.
    Hôm nay bé đã mổ được 1 tháng rồi, hết phải kiêng rồi, đêm nay em sẽ tập cho bé không ăn nữa.
    Ngày mai em sẽ báo kết quả đến các mẹ nhé.
    Chúc các mẹ 1 ngày tốt lành.

8. phuongthao17_03

Ðề: Re: Có nên cho trẻ trên 1 tuổi ăn đêm nữa không, các mẹ giúp em với ạ!

Tớ cũng vừa đi viện về nên tớ biết, hic, ở viện thương nhất bé nào phải nhịn đói chờ phẫu thuật. Mong cho bé nhà bạn sớm khỏe nhé.

Nếu có điều kiện bạn cho con ăn thêm yến, để nhanh hồi phục sức. Tớ cũng áp dụng cách đó với con tớ hồi 9 tháng, sau 1 đợt cu cậu ổn định sức khỏe rồi thì thôi. Điều này ko nhằm quảng cáo đâu mẹ nó ạ, chỉ là chia sẻ kinh nghiệm và thông tin thôi.

Cảm ơn các mẹ đã vào topic cho tớ và bạn Trang nhiều ý kiến tham khảo nhé. Mẹ nào có kinh nghiệm hay nữath ì chia sẻ cho chị em tớ với nhé!

Many tks cả nhà nhiều!

9. mebehanah

mebehanah Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi, các mẹ muốn cắt bữa đêm thì bắt buộc phải tăng bữa ngày. Con ăn đủ thì đêm không đòi nữa. Chứ các mẹ không thể tự dưng cắt bữa đêm, còn ban ngày vẫn như trước, thì bé sẽ thiếu chất đấy. Bé nhà mình 14 tháng, đã ngủ một mạch từ đêm đến sáng rồi. Nhưng ban ngày cứ cách 2 tiếng đồng hồ là ăn. Bé ăn 3 bữa chính, 2 bữa phụ, và 2 bữa sữa. 3 bữa chính bé ăn rất khá, bữa sáng và tối, có thể ăn mỗi bữa một tô phở. Mà con mình ăn cơm được rồi, bắt đầu ăn cơm mẹ mớm từ hôi 9 tháng. Nên ra ngoài ăn, hầu hết gọi một tô phở, bún, miến, hoặc dĩa cơm cho 2 mẹ con, là đút con ăn xong, là mình chỉ còn vét dĩa thôi.

Sửa lần cuối: 17/3/2012
  10. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Mình hỏi ngu 1 tẹo: làm thế nào mà các mẹ cho con ăn được 2 bát con cháo 1 bữa thế? Hay là hết cả 1 tô phở chẳng hạn?
    Con mình đến 31/3 này là tron2 tuổi, bữa cơm thì được 1/2 bátcoơm, thêm canh với thịt cá vào là chừng 1 bát con. Cháo thì cũng đúng 1 bát con luôn ... Bé ăn rấtn hanh (com thì 15p, bát chaói tì chỉ 7-10 phút thôi), nhưng épt hê thmì chỉ 2 thìa sau là trớ hết cả ra ... Vậy các mẹ luyện thế nào cho con ăn 2 bát cháo/bữa?

11. meyeubekem

meyeubekem Thành viên kỳ cựu

Mình nghĩ không nên cho bé ăn cháo vào lúc 9h tối, sữa thì được.
    Con tớ hầu như không ăn cháo sau 7h tối. Con đi nhà trẻ, 6h mới đón về, mấy lần tớ thử cho ăn cháo tầm 7-8h nhưng con k chịu ăn nên thôi luôn. Giờ đăng ký cho con ăn cháo thêm ở trường vào lúc 17h, về nhà chỉ uống sữa.

Con ngủ một mạch tới sáng từ lúc 3 tháng. Con k hề đòi bú, tớ hay thức khuya, thấy bụng con lép thì cho con bình sữa, con bú vài phút là xong, chẳng hề thức chút nào, vậy chắc k ảnh hưởng lắm tới giấc ngủ các mẹ nhỉ?

Sửa lần cuối: 18/3/2012
  12. MẹNghĩa

MẹNghĩa Bắt đầu nổi tiếng

tớ vẫn cho ăn đêm đến gần 3 tuổi cơ, quen rồi, đến tầm giờ đó là phải có bình sữa đút vào miệng, vừa ngủ vừa mút. hihi.

13. laudaivang

laudaivang Banned

Bữa ăn dặm ban đêm cho bé cách nhau có 20 phút lại thêm hai bát cháo, chắc không ổn,

14. phuongthao17_03

Ăn nhiều ít có lẽ theo nhu cầu của bé mẹ nó ạ, con tớ mà ăn 1 bát cháo thì cậu đói ko chịu được là càu nhàu ngay, ăn bao nhiêu chỉ dành cho nghịch ngơm thôi mà.

Cu cậu ăn hết 2 bát cháo, chơi 1 lúc, đi ngủ, dậy lại uống sữa tiếp được (bữa ban ngày ấy ạ), nếu lệch giờ chút con đói là kêu inh lên...

Dạo này tớ cũng đang thử tăng sữa cho con, và đêm cho ngủ 1 mạch luôn, nhưng sau mấy ngày cai sữa con có vẻ hơi tọp đi, hic...

15. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

chihihi con em cũng dc 11 tháng, em cũng định 1T thì cai sữa vì mình cũng đi cả ngày, chẳng có sữa....nhưng ban đêm con nhà em phải có ti thì mới nín, hichic ko biết khi cai thì sẽ ntn đây?

16. binhminhtrang

Chào các mẹ! Mấy đêm vừa rồi em tập cho bé nhà em không ăn đêm nữa để ngủ 1 mạch đến sáng. Trước đây đêm ngủ khi nào bé ngọ nguậy là em cho bé ti bình sữa, 4 đêm vừa rồi lúc nào bé ngọ nguậy là em không cho bé ăn nữa, nhưng chỉ được 1 lúc thôi là bé khóc kinh lắm, phải ngồi dậy bế hay phải cho bé đi dong dong 1 lúc. Có lúc thì bé ngủ, lúc nào mà khóc kinh quá lại phải cho bé ti sữa. Nhưng mà trước đây mỗi đêm bé ăn khoảng 300- 400ml, giờ chỉ còn 100- 200ml thôi. Công cuộc này vẫn còn dài, hy vọng bé sẽ sớm thích nghi các mẹ nhỉ.

17. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

con e 14 tháng vẫn bú mẹ ban đêm, làm sao để bỏ được thói quen này nhỉ?

18. Anhtrangshop

Anhtrangshop SỮA CHO BÉ

Bé nhà bạn hơn 1 tuổi rùi mình nghĩ bạn không nên cho bé ăn đêm bạn ạ.vì nhiều khi ăn no bé không chuyển hết được lượng thức ăn.Dẫn đến bé không phát triển được chiều cao.Bạn nên cho bé uống sữa trước khi ngủ cho bé ấm bụng bạn ạ.Không phải đói mà bé ngọ nguậy đâu,bé ăn lo cũng thấy khó chịu đấy.Chúc con hay ăn chóng lớn nha!

19. chien

chien Ước gì....

dừng ăn đêm đi em ơi. Ăn đêm hại dạ dày, đường tiêu hóa và hệ thần kinh của trẻ, ảnh hưởng cả tới sức khỏe và giấc ngủ của con vì đáng nhẽ lúc ngủ các cơ quan trong người được nghỉ ngơi thì lại bắt nó làm việc

20. batgioi

batgioi 0984 397 758 - QUẢ ÓC CHÓ

cu nhà e đêm vẫn dậy bú nhưng cũng chỉ là tợp tợp vài cái rồi lại ngủ nhưng trc khi đi ngủ vẫn phải cho con uống sữa ạ, ko uống thì đêm biết nhau luôn ạ, con dậy khóc quấy vì đói ạ