1. Chào bạn,

Để tham gia thảo luận với các thành viên diễn đàn LÀM CHA MẸ thì bạn hãy đăng nhập hoặc click vào nút "Đăng ký" để tạo tài khoản và tham gia giao lưu với các thành viên diễn đàn LÀM CHA MẸ.

Bạn cũng có thể bấm vào nút với biểu tượng Facebook (Đăng nhập với Facebook) để đăng ký tài khoản và đăng nhập nhanh với tài khoản Facebook của bạn. Hoặc tham khảo Hướng dẫn dành cho người mới, Hướng dẫn tìm kiếm thông tin, Quy định chung.
    Dismiss Notice
  2. Dismiss Notice

Tâm sự Có Nên Đọc Nhật Ký Của Con?

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi ngoclinh89999, 15/1/2016.

By ngoclinh89999 on 15/1/2016 lúc 10:06 PM
  1. ngoclinh89999

ngoclinh89999 Thành viên tập sự

Con trai tôi học lớp 8, ngoan và học giỏi. Tôi và cháu thường xuyên trò chuyện với nhau nên tôi đã nghĩ mình đã rất hiểu cháu. Gần đây, cháu đột nhiên nói với tôi là cháu muốn viết nhật ký và xin tôi mua cho cháu một cuốn sổ thật đẹp. Tôi tán thành vì nghĩ là điều đó tốt cho môn văn vốn không được xuất sắc cho mấy của cháu. Cháu có phòng riêng nhưng phòng và tủ đều không có khóa. Cháu đã bắt tôi hứa không được đọc nhật ký của cháu, tôi cũng đồng ý và nghiêm túc thực hiện điều ấy được một tháng. Thế nhưng gần đây, trong một lần dọn phòng cho cháu, tôi đã quyết định đọc lén nhật ký của cháu, chỉ muốn biết cháu suy nghĩ gì để có thể giúp đỡ uốn nắn con kịp thời. Nhật ký cháu viết rất linh tinh, nhưng khá bất ngờ là có một chi tiết nhỏ khiến tôi biết cháu có nói dối tôi. Đọc xong, tôi rất phân vân, không biết xử sự ra sao? Có nên nói với cháu là tôi biết cháu nói dối. Việc tôi đọc nhật ký của cháu lá đúng hay không?
    egg surprise

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngoclinh89999
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi ngoclinh89999, 15/1/2016.

1. Thùy Dương-85
      Thùy Dương-85
      Hi chị, theo em nghĩ nhật ký là những gì chúng ta muốn riêng tư, để ghi nhớ nhưng cất giấu chỉ bản thân mình biết :) Chị đúng khi nghĩ rằng, đọc nhật ký có thể hiểu đc con đang nghĩ hay muốn gì và có phương pháp uốn nắn phù hợp. Nhưng bản thân bé thì ko nghĩ vậy, đó là sự riêng tư của mỗi người, và chúng ta - những người lớn phải tôn trọng quyền tự do của bé. Hành động bé nói dối đôi khi chỉ muốn làm hài lòng người lớn và ko muốn mất đi giá trị của mình trong cảm nhận của người khác. Trong trường hợp này, nếu chị nói chị đã đọc nhật ký và biết con đang che giấu và nói dối, bé sẽ phản biện lại bằng cách giân dỗi (cảm thấy mình ko đc tôn trọng chuyện riêng tư), sau đó sẽ nêu những lý do cho mục đích nói dối đó, sẽ có chuyện lời qua tiếng lại hoặc bé chỉ thừa nhận và không nói thêm bất cứ điều gì. Và chắc chắn sau ngày hôm đó, 2 mẹ con chị rất khó tương tác nói chuyện qua lại với nhau :) Bé còn nhỏ hay kể chuyện này chuyện kia cho mẹ nghe, nhưng lớn lên ít kể hơn, vì bé ko cảm nhận được ba mẹ đang hiểu mình và đồng hành cùng giai đoạn lứa tuổi của mình, chính xác bé ko cảm thấy mẹ là một người bạn. Chị hãy dành nhiều thời gian hơn nói chuyện với con, trải lòng với con những suy nghĩ của bản thân ở độ tuổi của con ngày xưa, dần dần bé sẽ cảm thấy an toàn khi nói tất cả mọi chuyện với mẹ. Và có góp ý cũng nhẹ nhàng chị nhé :), nếu ko bé sẽ chẳng dám kể cho mẹ nghe những chuyện riêng tư, giới tính sau này nữa...
    2. hoangtriethanhi
      hoangtriethanhi
      không chị ạ, chị phải dùng một chuyện gì khác để dạy đứa nhỏ là không nên nói dối như vậy, chứ nếu mà nói ra c đã xem nhật ký của bé. thì thứ nhất là bé sẽ không còn tâm sự với chị nhiều nữa đuâ, thứ 2 điều đó sẽ dạy cho bé không tôn trọng quyền riêng tư của người khác khi sau lớn lên
    3. me iu nghé
      me iu nghé
      e cũng không ủng hộ chuyện bố mẹ đọc nhật ký của con.
    4. phucnguyenpiaggio
      phucnguyenpiaggio
      mn nói đúng, em cũng nghĩ như mn
    5. quynhhoa209
      quynhhoa209
      Theo e là không nên vì 2 mẹ con đã chia sẻ với nhau rất nhiều rồi. Nếu chị đọc nhật ký của con mà con biết được có thể sẽ rất thất vọng về chị và không còn muốn nói chuyện với chị nữa. Ở tuổi này con rất nhạy cảm. Và việc con chia sẻ với chị có lẽ là con thấy đủ. CÒn việc viết nhât ký có thể là chuyện con không muốn nói cho bất kỳ ai nhưng lại muốn viết ra thì đấy là quyền riêng tư của con. Hãy để con có 1 khoảng riêng và chị có thể hỏi han con nhiều hơn về cả chuyện tình cảm nữa. Tuổi này con bắt đầu có những tình cảm với bạn khác giới rồi nên chị vừa hỏi vừa tư vấn cho con là cần thiết.
    6. noithatphongcach.net
      noithatphongcach.net
      Không nên đọc nhật ký của con, nếu cháu biết cháu sẽ không mất niềm tin vào bố mẹ, đồng thời có thể sau này cháu sẽ không viết ra những suy nghĩ của mình hoặc nếu viết sẽ viết điều không hoàn toàn chính xác nữa. Ở độ tuổi này các cháu rất nhạy cảm, cần tôn trọng sự riêng tư của các cháu. Đồng thời nên khuyến khích sự chia sẻ tâm tư của bản thân với bố mẹ để dễ dàng uốn nắn.
    7. tathiloan9876
      tathiloan9876
      em nghĩ chị thỉnh thoảng nên đọc, nhưng đừng để con biết là chị có đọc, như thế con vẫn sẽ có một khoảng không gian riêng, mình vẫn hiểu được con hơn, khi có tin j sốc sau khi đọc xong thì chị nên tỏ ra một cách bình thường rồi hỏi con, nhưng đừng để con biết là do mình đọc, vừa dạy được cho con tôn trọng cá nhân, riêng tư của người khác, mà cũng hiểu được và tìm được cách dạy dỗ con tốt hơn
    8. rongvang1505
      rongvang1505
      Không nên chị ơi, vì cháu viết đã nói dối mẹ là cháu đã có suy nghĩ về điều đó rồi. Đừng nên cho con biết mình đọc nhật ký
    9. vongdautam
      vongdautam
      Không nên đọc nhật ký của con đâu các mẹ ạ
    10. hoangngan1990
      hoangngan1990
      không nên nói thẳng với con là biết nó nói dối mẹ nó ah, chỉ cần mình hay dạy cháu qua các câu chuyện về nói dối là không tốt, như vậy thì cháu sẽ hiểu dần dần hơn
    11. tuannb030
      tuannb030
      Mình nghĩ bạn không nên đọc vì nhiều khi đọc xong rồi lại có nhiều cái búc xúc làm cho mẹ con không hiểu nhau. Mỗi người có 1 cái riêng tư riêng nên cái đó bạn nên tôn trọng con ạ
    12. hanhan86
      hanhan86
      mình nghĩ là k nên, mẹ cứ đặt vị trí của mẹ xem mẹ sẽ bit như thế nào ngay
    13. cunly_susu
      cunly_susu
      Mình có bé gái học lớp 3 cháu bắt đầu viết nhật ký. Mình cũng hay đọc trộm nhật ký của con dù biết thế là không hay. Nhưng M thấy hiểu suy nghĩ của con hơn. :D
      tuongnv123 thích bài này.
    14. thienbao10
      thienbao10
      mình nghĩ k nên đọc nhật kí của con đó là quyền riêng tư của mỗi ng, khi con bạn đã viết nhật kí có nghĩa là bé k muốn ai biết và ju cái đó cho riêng bản thân mình
    15. blogthainguyen
      blogthainguyen
      đây là bênh ẩm ương của tuổi mới nhớn ý mà. chú ý theo dõi sát sao về con là cha mẹ yên tâm :)
    16. ngudan92
      ngudan92
      phải xem lời nói dối thế nào bác ạ. có nghiêm trọng hay không để uốn lắn con bác ạ. còn phải xem xét tính cách của từng trẻ để tìm ra giải pháp phù hợp bác ạ :)
    17. Mèo Con Ăn Vụng
      Mèo Con Ăn Vụng
      trẻ con ... nói dối người lớn đôi khi cũng chỉ vì muốn làm hài lòng ng lớn. hay chỉ vì thành tích. rất nhiều nguyên nhân... ư ... nói chung theo em nghĩ ... cách dạy con của các ông bà cha mẹ của chúng ta là sai. vì các cụ hay có " câu thương cho roi cho vọt. ghét cho ngọt cho bùi. " riêng em thì ko tán thành cách dạy nv. em nghĩ chúng ta nên thay đổi tư duy. ko nên áp dụng câu thương cho roi cho vọt. mà phải đổi lại là :
      thương cho ngọt cho bùi và ghét cho roi cho vọt. chúng ta hãy nhìn nước Nhật bản kìa. họ đứng đầu thế giới về nghành giáo dục đó.
    18. Thep.hcckt
      Thep.hcckt
      Không nên ạ. Ảnh hưởng tâm lý đến mãi về sau đấy ạ
    19. chipbong2016
      chipbong2016
      nên tôn trọng quyền riêng tư của con , nhưng khi con có dấu hiệu bất thường thì cõ lẽ đây cũng là 1 cách cần thiết