Có nên giao hết tiền lương cho vợ không?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi pethinh, 11/9/2009.

1. mõ làng

mõ làng Guest

Bà sang đây 888 cơ hả? hôm nay mới nhìn số đt của bà sao gần giống số đt của tôi heeeeeeeeeeee, khác nhau đúng 3 số cuối.

Chồng tôi tự nguyện đưa toàn bộ lương + mọi thứ thêm nếm nếu có. Có hôm trong ví còn 50k vợ đưa thêm tiền để tiêu cũng gạt đi. Nhưng rồi mình lại bỏ thêm tiền vào ví nhỡ anh em có cà phê bia bọt còn có cái mà tiêu. Chồng mình đi đâu cũng toàn bỏ tiền ra bao thôi. Được cái mọi người đều sòng phẳng với nhau trừ có cậu bạn thân là hay lợi dụng nên mình cũng chả phàn nàn gì. Cứ đi chơi với cậu lợi dụng kia là mình ghét lắm, nhiều khi không cho đi. Chồng mình bảo tính nó thế rồi nên nó có chơi với ai ngoài anh đâu, so đo làm gì híc híc

Đang tải...

2. Tit_kute

Tit_kute Thành viên tích cực

Chồng em thì cuối tháng nhận lương đưa hết cho vợ.rùi hàng ngày tiền thuốc, nước, xăng xe, cơm trưa, em lại đưa.em hỏi hay em đưa anh cả cục luôn nhé.chồng bảo:"thôi,hàng ngày lấy cũng đc, chứ đưa cả cục thể nào cũng tiêu hết"

3. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Chồng mình thu nhập cũng khá, hàng tháng cũng đưa hết lương cho vợ bằng cách chuyển khoản thẳng vào thẻ của mình để mình chi tiêu và gửi tiết kiệm. Chỉ giữ 1 ít trong ví để xăng xe hoặc cà phê cùng với mấy ông bạn. Nhiều lúc thấy trong ví ko còn nhiều tiền mình lại tự bỏ thêm vào đó nhưng có khi đến cuối tuần vẫn thấy còn nguyên xi hihi....

4. Shop RÙA

Shop RÙA Không dùng nick này mà chuyển sang dùng nick Emila

Để tiến tới hôn nhân thì có rất nhiều điều phải suy ngẫm.....Suy ngẫm đến sau kết hôn rồi cũng chưa hết ấy chứ :D. Còn cái vụ tiền nong bác nói đến nó cũng có nhiều điều chứa đựng trong đó.

Nếu kính tế gia đình khó khăn thì tiền đưa hết cho vợ có khi chỉ đủ để thu vén cho gia đình, đưa hết hay không đó là tùy tâm và ý thức mỗi ông chồng thôi, không phải bà vợ nào cũng "bắt" chồng "phải nộp" sạch. Trong trường hợp này thì việc hạn chế giao lưu, tụ tập dành là đương nhiên.

Còn nếu đơn giản chỉ vì vợ muốn kiểm soát hết tiền của chồng, đến nỗi đưa chồng từng đồng ăn sáng thì lúc này người phụ nữ thật đáng trách.
    Em không biết mọi nhà thế nào chứ nhà em có thể bớt đc cái gì thì bớt, nhưng cứ phải để tiền "tàm tạm" trong ví chồng mình, để ra ngoài ăn uống, mua bán cái gì cũng thấy thoải mái, tự tin hơn. Ngược lại chồng em cũng như vậy với em, thiếu đâu tính sau, nhưng đi đâu cứ phải nhắc vợ mang ít tiền đi phòng có việc đột xuất.

Nói chung mỗi người một quan điểm!

5. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

Em ko bảo xã em là giao hết tiền cho vợ, nhưng xã em tự nhận thấy nếu mình để tiền trong ví thì giả sử có một vài phút nào đây nổi hứng lên thì số tiền trong ví sẽ ra đi không còn nổi một ngày vợ đi chợ. Và thế là, sau 2-3 lần gì đó, cứ ngày lại ngày giao hết xiền cho vợ, để lại trong ví mình khoảng 2-300K để lấy tiền xăng xe, gặp bạn. Vậy thôi. Em sờ thấy hết lại để vào.

6. nguyễn mai liên

nguyễn mai liên Bắt đầu tích cực

nhà em thì để chồng cầm hết tiền, nhưng nhà em khách nhà các chị ở chỗ là vợ thì chả biết chi tiêu gì cả, chồng thì lại rất có trách nhiệm , hic hic, với lại em thấy động đến tiền bạc rất đau đầu nên em trốn............

7. BỐ 2 CON TRAI

BỐ 2 CON TRAI Thành viên đạt chuẩn

Đúng là mỗi cây mỗi hoa nhỉ: Nhà mình thì đồng chí vợ chẳng quan tâm tiền của Chồng ra sao - thỉnh thoảng kiểm tra ví thấy ít thì cho vào thêm nhét vào ngăn trong cho Chồng khoảng 1 triệu phòng thân. Thẻ của vợ để nguyên đó khi nào thẻ của Chồng không đủ tiêu thì rút thẻ của vợ khi nào đủ 10t làm 1 sổ - mọi chi tiêu trong GD đóng học cho con cái, tiền điện - ga, điện thoại... mua quần áo cho vợ www vợ để cho Chồng ga lăng - vợ sợ cầm tiền vì hay quên và hay đánh rơi - Vợ bảo vậy

8. mecuacon_288

mecuacon_288 Thành viên tích cực

nhà mình xã đưa tất tk lương cho vợ cầm, rồi cố định 2 lần trong tháng lĩnh 1 cục nhỏ nhỏ để tiêu. dược cái xã tuân thủ nghiêm ngặt không lấy thêm của vợ xu nào ngoài 2 lần vợ đưa đó, còn vợ tiêu gì thì xã không đả động. Hic dưng mà mình cũng hoang lắm nên đang phải lót dép học cách chi tiêu của các mẹ đấy

9. Mẹ Bun còi

Mẹ Bun còi Thành viên đạt chuẩn

Nhà nào cũng như nhà này thì các bà mẹ mừng nhỉ
    Nhà tớ tiền ai nấy tiêu, tất nhiên vẫn có khoản chi dùng sinh hoạt chung

10. Chuột đeo kính

Chuột đeo kính Thành viên tích cực

Nhà em mỗi lần lĩnh lương chồng toàn đưa cho vợ cất, nhưng cái tủ thì cả 2 đều có khóa. Chồng em cũng là người chi tiêu hợp lý. Còn cái khoản bạn bè và tiếp khách công việc của chồng thì em đều ủng hộ!( vì em biết tính chồng em mừ)!

11. h2dcomputer

h2dcomputer Thành viên chính thức

Chào các mẹ, em mới lấy chồng được gần 2 năm, kinh nghiệm chưa nhiều, nhưng e nghĩ phụ nữ mình mà làm quá tay thì chồng sao yêu nổi. Đã yêu chồng thì phải để anh ấy giao lưu với bạn bè một chút, không có những quan hệ xã hội như vậy làm sao con người có thể trưởng thành hơn được, dù ở bất cứ lứa tuổi nào.Con người ai cũng có những nhu cầu cá nhân riêng đúng không ạ
    -------------------------------------------------------------------------------------
    Chuyên cung cấp linh phụ kiện máy PC cũ, mới, phụ kiện laptop các loại.
    Mobile: 0919196034( phụ trách GD tại Hà Nội)
    YM: h2dcomputer
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=131091

12. sway

sway Thành viên chính thức

Chuẩn không cần chỉnh? OX của bạn thất là sung sưởng.
    Tuy chưa có gia đình nhưng câu trả lời của Sway là : Không đưa hết. Đưa hết rồi lấy gì xài. Muốn mua Quà tặng BX mà lại em ơi .... mất đi 70% yếu tố bất ngờ và lãng xẹt ... :p

13. mecuacon_288

mecuacon_288 Thành viên tích cực

hì, những ngày lễ xã chủ động dọn dẹp nhà cửa, mua hoa cắm rồi nấu nướng sớm, rủ vợ đi chơi hoặc đi mua sắm nhưng không quên nhắc vợ "em cầm tiền đi nhé"

14. Shop RÙA

Hôm nay lại vào đây, chủ đề này cũng vui nhỉ :D. Em thì chồng cứ đưa hết, chi tiêu em ko bao giờ để thiếu. Còn lại những khoản khác thì cho vay tính lãi ngày :p:p:p:p:p

15. Tú Quyên 80

Tú Quyên 80 SÀN GỖ CHẤT LƯỢNG CAO

riêng cái khoản tiền lương đưa hết cho vợ, chồng mình là nhất, he he, đưa tiền rồi cả Phiếu thu của cty cho vợ xem , hằng ngày vợ đưa cho bao nhiêu thì dùng,nhưng thường thì mình cứ để trong tủ, lấy thế nào tùy ax, được cái ax mình ý thức, ngoài ra, vợ bỏ con lợn nhựa gần đó, cuối ngày về có ít đồng lẻ lại bỏ vào cho lợn ăn .

16. Shop RÙA

Thế nhất anh xã nhà chị Quyên! Xã nhà em, em cũng bảo mua cho con lợn, nuôi cho em, nhưng lại làm vỡ rồi. Bảo là để mua con khác bù vào. Dạo này cũng đang bí nên Lợn của em sút cân lắm :D

17. Mẹ Hiền Minh

Mẹ Hiền Minh Thành viên rất tích cực

Ðề: Có nên giao hết tiền lương cho vợ không?

Lão chồng tớ mỗi tháng chỉ đưa tối đa 2/3 lương, còn lại đút túi, tháng nào cũng thế, tớ chả làm gì được, đành tìm cách nhờ vả chồng:
    - Đóng tiền học cho con hàng tháng
    - Nộp tiền điện thoai, internet, tiền điện
    - Thi thoảng nhờ mua cái này cái kia
    vừa tình cảm, vừa đỡ tiền trong túi tớ, lại quản lý được 1 phần túi của ông í.

Còn việc tiêu gì hết tiền thì tớ ít khi quan tâm, vì các ông ấy cũng giống mình thôi, thi thoảng cứ tưởng mình mất tiền vì giá cả lên kinh quá, rồi còn bạn bè, đồng nghiệp...

18. rongconbn

rongconbn Bắt đầu nổi tiếng

theo em thì không cần phải mua quà, các ông chồng cứ việc nhà thì đảm đang, chăm con thì khéo léo, kiếm tiền thì giỏi giang... là oke rồi. Em không phàn nàn gì hơn!

19. mattamgiac

mattamgiac Thành viên rất tích cực

Quan điểm của tớ là không cần các ông chồng phải đưa hết. Tóm lại là mỗi tháng đưa cho tớ 1 khoản cố định (để tớ đóng tiền học, tiền sữa, điện nước, điện thoại, ...) là ok, còn đâu ông xã tự chi tự tiêu các khoản của ông xã. Còn mình thì cũng chả cần OX đến dịp lễ gì đó phải mua quà cáp tốn tiền, miến là nhớ tới là được roài.

20. thuy87

thuy87 Thành viên chính thức

Theo em cứ công khai , đưa hết thì khi cần lại lấy hi hi