Cần giúp: Có nên gửi trẻ trường Công lập?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi baotrangquat, 10/3/2014.

1. baotrangquat

baotrangquat Thành viên tập sự

Bé nhà mình đc hơn 2 tuổi mình đang gửi bé trường mầm non tư thục, thấy nhiều khuyên nên cho bé học trường công vì lớp bé có nhiều bạn sẽ kích thích sự phát triển nhiều hơn cả về tự lập và giao tiếp cộng đồng, các mẹ cho xin ý kiến nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi baotrangquat
    Đang tải...

2. gmt210

gmt210 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Có nên gửi trẻ trường Công lập?

Con mình 2 đứa đều học trường tư. Quen trường quen lớp rồi nên ngại chuyển. Thấy các bé học cũng tốt mà.

3. Khanhhanhim

Khanhhanhim Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà em 3 tuổi tháng 7 năm nay em cũng cho vào công đây ạ, học đúng tuyến để còn tính bc tiếp với lại trg công rộng hơn, trẻ giao tiếp tốt hơn, tự lập tốt hơn ...khổ mỗi cái là lớp rất đông

4. BimTomBo

BimTomBo Bim Tôm Bo -3 tình yêu

Nếu con 2 tuổi thì học trừong tư vẫn tốt hơn. Vì trừong công đông quá, nếu bé còn nhỏ cô ko thể chăm sóc tốt đựoc.

5. Hdieu08.vn

Hdieu08.vn 091 585 39 59

Trường công các bé được học theo chương trình chuẩn của Bộ - Sở ban hành nên sẽ tốt hơn trường tư và chi phí lại cũng kinh tế hơn rất nhiều.
    Con trai mình ngày trước học trường tư rụt rè nhút nhát. Vào trường công cái bạo dạn và tự tin lên nhiều lắm. Cái mà gọi là kỹ năng sống ấy.

xuka_xuka thích bài này.
  6. baotrangquat

baotrangquat Thành viên tập sự

mình cũng nghĩ như mẹ Hdieu08.vn nhưng có điều mình đi làm về muộn mà trường Công thì đón con từ 4,5h đến 5h30 nên vấn đề đón con đúng giờ cũng ko đc ổn cho lắm

7. Xuka Nguyen

Xuka Nguyen http://www.saonhi.vn/71256/tran-minh-khang

hóng cùng mn vì cũng đang phân vân cho bé đi học trường công, mình thấy trường công rẻ hơn nhiều nhưng lại đông bé quá

8. Học Toán Không Khó

Học Toán Không Khó Thành viên đạt chuẩn

Trường nào tiện đưa đón con, cơ sở vật chất ổn là được bạn ạ!

9. bopyeu_90

bopyeu_90 Thành viên kỳ cựu

e nghĩ khi nào con tầm 4-5 tuổi mới cho vào trường công, vì lúc đó con đã cứng cáp nên đi học trường công để tự lập hơn còn chbi vào lớp 1 nữa.

10. Thu Vuong

Thu Vuong Thành viên tích cực

Em cũng đang đau đầu vụ này đây. Tháng sau cho bạn ý đi bộ đội rồi.

11. xuka_xuka

xuka_xuka Thành viên chính thức

Nên cho vào trường công mn ah. Tuy đông một chút nhưng bé tự lập hơn. Không phải cứ chăm sóc kỹ là tốt đâu ạ, bé dễ ỉ lại lắm.

12. MFS

MFS Thành viên đạt chuẩn

Thực ra trường công hay trường tư thì đều có mặt ưu và nhược điểm của nó. Trường công thì học phí sẽ rẻ hơn, các bé sẽ được học toàn bộ chương trình chuẩn của Bộ GD, nhưng trái lại trường công khá đông và nếu trẻ còn bé quá thì cũng khó để cho đi tr công. Trường tư thì chi phí đắt hơn một chút tuy nhiên chất lượng lại không kém gì trường công, thậm chí trẻ còn được tập trung rèn luyện các kĩ năng sống rất nhiều.
    Trường mầm non My First School là sự tích hợp giữa chương trình chuẩn của Bộ GD&ĐT với chương trình dạy của Singapore và có sự tham khảo thêm của một số nước tiên tiến khác, tuy nhiên học phí lại vô cùng bình dân. Hệ thống camera online 24/24 nên các phụ huynh vô cùng yên tâm khi gửi con tại đây.

13. Me_CunNgoc

Me_CunNgoc Bắt đầu tích cực

Mình cũng hóng chủ đề này với.

14. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình thấy cho bé học trường công yên tâm hơn, dù sao cũng có quản lý của nhà nước, chứ tư thục giờ hơi nhập nhằng, trừ khi bạn gửi bé ở mẫu giáo quốc tế thì quá ok :rolleyes:

15. nhamthin

nhamthin Bắt đầu tích cực

Theo em thì 2 tuổi nên cho con học tư thục trước rồi tới 3 tuổi thì cho con vào trường công ạ.

16. Hồ Minh Phương

Hồ Minh Phương mebumxinh

Em xin phép gia nhập Topic nhà mình ạ!
    Bé nhà em 1,5 tuổi bắt đầu đi học trường tư thục. Ở đây cô chăm tốt, bé không sút cân. Học hành thì cũng tạm tạm thôi.
    Khi bé được tròn 3 tuổi thì e chuyển sang trường công lập. Bé nhanh nhẹn hơn, tự lập hơn, bạo dạn hơn, học được nhiều hơn, biết nhiều hơn,.....
    Giờ bảo chỉ thíc học trường Yên Hòa thôi ạ. Lớp bé nhà em 50 cháu mà lớp rộng 100m2 ý. Em thấy hài lòng.

17. ThuThuyMontessori

ThuThuyMontessori Thành viên tập sự

Mình thử phân tích ưu và nhược điểm nhé:

Ưu điểm của trường công:

- Học phí rẻ
    - Đông trẻ thì học được 1 chút kỹ năng xã hội và phải tự lập như mẹ baotrangquat đã nói
    - Có sân chơi thoáng mát

Nhược điểm của trường công:
    - Số trẻ quá đông khiến các cô giáo căng thẳng, trút bực dọc lên các con
    - Các cô giáo ko cần lấy lòng phụ huynh vì các cô là người của nhà nước, dù phụ huynh có ko thích cô thì cũng ko thể phàn nàn => Thái độ của nhiều cô sẽ kiêu ngạo, ko quan tâm đến cảm nhận của phụ huynh, ko coi phụ huynh là "khách hàng" mà ngược lại nghĩ rằng "con các vị vào được đây là may mắn lắm đấy!"
    - Các cô giáo sẽ ko thể quan tâm đến nhu cầu cá nhân của con.
    - Cơ sở vật chất trường công nghèo nàn,ít đồ chơi, giáo cụ so với số lượng trẻ.
    - Thủ tục xin vào khá mệt mỏi.

Còn trường tư nếu là trường nhỏ phọt phẹt thì có thể tệ hơn trường công, nhưng cũng có nhiều trường tư không lớn nhưng chất lượng tạm ổn hơn trường công.
    Cái quan trọng nhất mình cho rằng ko phải là chọn trường công hay trường tư mà con mình được giáo dục có tốt hay ko thì cần xem xét đến 3 yếu tố quan trọng nhất sau:
    1- Giáo viên: Liệu giáo viên trực tiếp dạy con có phải là người có tính cách tốt, kiên nhẫn, nhẹ nhàng, yêu trẻ, yêu nghề, có kỹ năng giao tiếp đúng đắn với trẻ hay không hay là người hay gắt gỏng, quát tháo, đe dọa, áp đặt, coi thường trẻ?
    Liệu giáo viên đó có giỏi chuyên môn, am hiểu tâm lý con trẻ và nhiều kinh nghiệm ko? (Cái việc chuyên môn chỉ đứng sau vấn đề tính cách của cô giáo)
    2- Vấn đề môi trường lớp học: Liệu lớp học có được đầu tư đầy đủ đồ chơi, giáo cụ và các nguyên liệu để cô giáo được tự do dùng để hướng dẫn các con học ko?
    3- Vấn đề về quản lý: Liệu người quản lý/ Hiệu trưởng có phải là người có tâm tốt, biết yêu thương, ủng hộ giáo viên, tôn trọng và đãi ngộ giáo viên tốt ko? Người lãnh đạo Có làm cho giáo viên yêu mến, tâm phục và cảm thấy mình được tôn trọng, được ủng hộ để giáo viên có thể chuyên tâm cống hiến hết lòng cho sự nghiệp nuôi dạy con trẻ ko? Nếu như gặp phải 1 người lãnh đạo kém cỏi trong việc dùng người, thiếu tôn trọng giáo viên, khiến cho giáo viên bức xúc, chỉ làm để ăn lương nhưng ko hề vui vẻ gì, liệu giáo viên đó có dạy tốt ko hay là sẽ trút hết tất cả nỗi ấm ức lên các "Khách hàng" bé nhỏ của xếp?!"

Mình đã quan sát nhiều trường và cảm thấy 3 vấn nạn này chính là nguyên nhân quyết định chất lượng của một trường mầm non!

18. nana196

nana196

thực ra công lập hay tư nhân thì tùy thuộc mn thôi, 2 cháu nhà e vẫn ở trường công lập đây ạ, vẫn rất tốt

19. Marty87

Marty87 Thành viên chính thức

Em cũng đang xin học cho bé 2 tuổi nhà em. Theo em các mẹ cần phải cân nhắc về các điều kiện sau trước khi quyết định:
    1. Các trường gần nhà hoặc tiện đường bố/ mẹ đi làm. Tuy nhiên gần nhà vẫn là tốt hơn cả vì trời mưa ko ảnh hưởng đến việc đi học của bé.
    2. Điều kiện vật chất, phương pháp giáo dục, văn hóa của trường có phù hợp với nhu cầu của cha mẹ đề ra
    3. Mức học phí trong phạm vi kinh tế cha mẹ
    4. Khả năng thích nghi của con. Nếu bé thuộc diện dễ ăn, dễ chơi, thích tiếp xúc với các bạn thì trường công hay tư đều ko phải vấn đề đáng lo. nếu bé khó ăn uống bố mẹ ko an tâm khi gửi công thì chọn tư thục

20. adoratran

adoratran Thành viên tập sự

em nghĩ gửi con vào trường cơ sở vạ6 chất tốt, lớp không quá đông là ổn. Trường công lập thường là đông bé nên em cũng hơi ngán