Cần giúp: Có Nên Kết Hôn Với Người Mình Ko Có Tình Cảm!

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi hoangchi1990, 19/3/2016.

1. hoangchi1990

hoangchi1990 Thành viên chính thức

Em là con gái, năm nay 27 tuổi, tết vừa rồi về nhà em bị tác động nhiều từ bố mẹ nên đã gật đầu đồng ý dạm ngõ với mối mà bố mẹ rất ưng ý. Mọi chuyện diễn ra chớp nhoáng trong mấy ngày tết, từ việc xin tìm hiểu, đến dạm ngõ, rồi gặp mặt họ hàng. Đến giờ nghĩ lại em đã thấy hối hận vì quyết định của mình lúc đó. Chỉ vì muốn bố mẹ vui, vì đến tuổi mà em đã ko màng đến tâm tư tình cảm của chính bản thân mình. Đối phương là người em ko chê điều gì, bạn ấy tốt với em nhưng tuyệt nhiên em chưa bao h cảm thấy rung động hay cảm động một chút nào. Cũng đã có nhiều người nói với em rằng cứ lấy nhau về là sẽ có tình cảm nhưng với 1 cô gái tính cách có phần ngang bướng như em thực sự rất khó để có tình cảm với một người mình ko thấy thu hút ở điểm nào. Ngay cả trong cách nói chuyện, chia sẻ quan điểm hai đứa cũng khác nhau. Em ko có cảm hứng để nói chuyện cũng như liên lạc với bạn ấy, nhiều khi em cảm thấy ngột ngạt trong chính sự quan tâm mà bạn ấy giành cho em. Em cảm nhận được bạn ấy là một người ko được tích cực cho lắm, xu hướng u uất và muốn chiếm hữu em chứ chưa bao h bạn ấy hỏi về tâm tư tình cảm thực sự của em. Qua những lần chia sẻ quan điểm bạn ấy lại có xu hướng trách móc và chỉ trích em, mặc dù em chưa nói gì động chạm đến việc của hai đứa. Bạn ấy cho em có snghi rằng : bạn ấy đang là người mang đến cho em hp và sự sung sướng mà em ko biết đường trân trọng. Vâng, em cũng biết điều đó và luôn cảm ơn bạn ấy vì đã dành cho em tình cảm như vậy, em vẫn luôn tôn trọng con người và gia đình của bạn ấy nhưng qua những lần bạn ấy cảm thấy ko vui với em là bạn ấy lại có những lời lẽ khiến em cảm thấy mình ko được tôn trọng. Trước khi bọn em qd đến với nhau, em đã hỏi bạn ấy nhiều lần rằng có chắc chắc thực sự cảm thấy hp khi sống với 1 người ko có tình cảm với cậu, thì bạn ấy chấp nhận. Nhưng đến h thì bạn ấy lại trách móc em, là do bạn ấy tự nguyện thì sao lại trách em được nhỉ, bạn ấy phải chấp nhận mới đúng. Em đã cố gắng để có tc với bạn ấy: cũng nc hàng ngày, cũng chủ động hỏi thăm bạn ấy, cũng liên lạc với gia đình nhà bạn ấy để mong rằng sẽ gắn kết được tình cảm. Nhưng cho đến tận bây h em vẫn ko thể có chút rung động nào, càng nc em càng cảm thấy hai đứa ko có điểm chung và tiếng nói chung, hay có thể nói gọn là hai đưá ko phai guu của nhau.
    Lỗi của em là đã chấp nhận quá vội vàng và gieo cho bạn ấy hi vọng, từ ngày dạm ngõ em đã ko còn nghĩ đến những sở thích, những mục tiêu phấn đầu của bản thân nữa, mà thay vào đó là một con người buông xuôi tất cả, giống như kiểu chấp nhận số phận đã an bài vậy. Thời gian qua với em ko vui vẻ gì, mặc dù nhận được sự quan tâm của bạn ấy. Em phải giả tạo, phải đóng kich, phải giả vờ rằng mình rất vui vẻ nhưng cho đến bj h thì có lẽ sức chịu đựng của em đã đến ngưỡng. Em ko muốn mình sống một cs ko ý nghĩa, sống im lặng, sống ko đúng với con người thật, sống mà chỉ là tồn tại như vậy.
    Điều làm em băn khoăn và trăn trở nhất bây h là vấn đề bố mẹ hai bên, vì hai nhà rất gần nhau. Nếu em hủy đi mối quan hệ này thì em sẽ phải đối mặt với gia điình họ hàng nhà bạn ấy, làng xóm xung quanh dị nghị, và hơn hết là bố mẹ em sẽ như thế nào đây? Bản thân em đã chấp nhận việc đối mặt với tất cả nhưng em chỉ lo lắng duy nhất là bố mẹ em.
    Mọi người cho em xin lời khuyên chân thành và đúng đắn, tư vấn giúp em với ạ. Em cảm ơn rất nhiều ak.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoangchi1990
    Đang tải...

2. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

haizz, cái này khó quá bạn ơi. Vì bạn đã chấp nhận rồi. Nhưng để lấy 1 ng như bạn nói thì sau này về còn mệt hơn ý. Bạn thử tham khảo ý kiến của bố mẹ bạn xem. Bạn bày tỏ quan điểm của mình với bố mẹ bạn, đồng thời cũng nói rõ với ng kia là vấn đề như thế xem họ ra sao
    Nói thật chứ ng mà mình k có tc ấy, đến nắm tay thôi còn chả muốn ấy chứ chưa nói đến ngủ cùng ạ, :(

3. hoangchi1990

Đúng rồi ạ, ko có tc nên đến việc gặp gỡ ko muốn, cầm tay lại càng ko có cảm giác, nói j đến chuyện thân mật hơn ạ :(

mebetom.vp thích bài này.
  4. nghuyenanhphan

nghuyenanhphan Thành viên rất tích cực

Đến mức ấy mà bạn còn có ý định lấy người ta...
    Bạn mà không trấn tĩnh lại và không suy xét kĩ lưỡng lại thì sau này hối không kịp.
    Lúc ấy gạo thành cơm, có thể nói đã khó càng khó gấp nhiều lần...
    Giờ còn kịp...
    Hãy kịp thời vững vàng hơn... cần dừng phải dừng...]
    Không ai sống thay bạn đâu... Tất cả mọi người khác không sống thay cuộc sống của bạn. Không chịu trách nhiệm được cho tuơng lai của bạn...

5. hoangchi1990

V
    vang e cảm ơn a nhiều ạ. A nói rất đúng, ko ai sống thay và chịu trách nhiệm cho e đc. E se snghi nghiem tuc và chín chắn

6. giangmy9x

giangmy9x Thành viên tích cực

Bạn cần nói chuyện với bố mẹ bạn trước, ví dụ nếu sau này 2 đứa không hạnh phúc hoặc không thể sống với nhau thì tình cảm 2 bên gia đình cũng sứt mẻ... các cụ có câu "lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau" theo mình bạn nên tìm một cái cớ nào đó nếu như bạn muốn chầm rứt cuộc gắn ghép này. Bố mẹ sinh thành nhưng hạnh phúc cuộc đời là do bạn quyết định nhé. Trách nhiệm bạn với bố mẹ là yêu thương bố mẹ, luôn luôn là người con có hiếu còn bạn 27 rồi tương lai, cuộc đời là của bạn. Mà thời này 27 đâu có quá tuổi hả bạn ? theo mình trẻ, khỏe chán

hoangchi1990 thích bài này.
  7. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

bạn thử mở lòng ra với bạn ấy 1 lần đi , mình nghĩ tình cảm bắt đầu từ trong lòng bạn chứ k phải bạn cố diễn kịch hay lừa dối bản thân, m nghĩ b nên nói chuyện vs bạn trai kia , và thêm thời gian để hai bạn hiểu nhau.

8. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

Mình nghĩ là dừng ngay trước khi quá muộn bạn à, chứ hạnh phúc cả đời ko thể như thế đc, bây giờ còn thế chứ khi về ở với nhau mà ko có tình cảm thì sống chung làm sao dc.

9. sofathinhphatcom

sofathinhphatcom Thành viên đạt chuẩn

Tình cảnh bạn giống mình ah, nhưng mình chủ động hơn trong mối quan hệ, vì những gì mình chưa xác định rõ ràng mình cũng không muốn gia đình và bạn bè biết. Mình cũng thử nc và nt nhưng hầu như không có cảm giác. Người đó chỉ cho mình cảm giác thoải mái khi nói chuyện thôi còn những vấn đề khác đều không hợp nên mình chỉ dừng lại ở tình bạn thôi.

10. dochoicaocap

dochoicaocap Thành viên rất tích cực

Nên, nếu như chắc chắn đó là người tốt

11. LognelQ

LognelQ Thành viên rất tích cực

27 tuổi mà ấu trĩ, ngu ngốc thế! Đọc bài của bạn thì có vẻ như bạn sâu sắc, chín chắn lắm mà sao chuyện trọng đại cả đời lại quyết định cẩu thả vậy!
    Nói chuyện với bố mẹ đi chứ còn gì nữa, tuy nhiên mình nghĩ khả năng gia đình bạn chấp nhận cho bạn hủy hôn gần như là không có.
    Hoặc bạn nói chuyện thẳng thắn với bạn kia đi. Nói rằng bạn không có tình cảm, chấp nhận để người ta là bên hủy hôn trước.
    Hoặc chấp nhận với quyết định của mình. Mở lòng, cố gắng nhìn vào những điểm tốt và mặt tích cực của đối phương, hy vọng rằng 1 ngày kia "tình yêu sẽ đến."

12. nghuyenanhphan

Không có ai đồng ý thì phải tự quyết.
    Không muốn hối thì phải tính ngay.
    Không ai sống cho bản thân cả.

13. hoangchi1990

Cảm ơn lời khuyên của bạn, mình chia sẻ thật là mình cũng đã thử mở lòng rồi nhưng mình ko cảm thấy có chút cảm xúc nào. Ko thấy nhớ nhung, ko muốn nói chuyện, nói chuyện ko thấy vui và hấp dẫn, chỉ nói được dăm ba câu là lại thôi. Những việc bạn ấy làm mình lại ko thấy cảm động, cầm tay ko có cảm giác. Như vậy liệu có cố ép bản thân đc nữa ko đây :(

14. hoangchi1990

Em cảm ơn lời chia sẻ của chị, vì bme em là những người theo hơi hướng gia trưởng chị ạ, từ nhỏ đến lớn em sống theo khuôn phép và chưa bao h giám chia sẻ hay tâm sự với bme điều gì vì em sợ. NHưng năm nay 27 rồi và em cũng đã có nhiều hơn nhưng kinh nghiệm sống, bản thân chín chắn hơn nên em cũng đang ý định sẽ có một buổi chia sẻ thực sự với bme

15. hoangchi1990

Chị ơi nếu sau này em cần đến thủ tục ly hôn thì cần tìm gặp chị rùi :D. Em cảm ơn lời khuyên của chị, em nghĩ c là người làm công việc liên quan đến hôn nhân và cũng đã gặp nhiều hoàn cảnh khác nhau. CHị có thể phân tích và cho em thêm những ý kiến đc ko ạ

16. hoangchi1990

Cảm ơn chia sẻ của bạn nhé. Mình có thêm niềm tin và sự chủ động với chính cđ mình :)

17. hoangchi1990

Người tốt thì cũng có nhiều, quan trọng là có hợp nhau hay ko, liệu ko hợp thì bạn có chắc là sẽ ổn?

oanhoanh4558 thích bài này.
  18. hoangchi1990

mình cũng vẫn nói với bạn đó rằng mình k có tc, mình đang muốn nhìn nhận là sự việc và nếu xác định là ko ổn thì mình sẽ nc với bme. Hi vọng vào việc khác thì có thể có kết quả chứ riêng chuyện tc thì khó lắm vì mình cũng đã từng hi vọng vào 1 người./ Liệu 1 ngày kia là đến khi nào hay là suốt cả cuộc đời vẫn chưa thấy ?

oanhoanh4558 thích bài này.
  19. nghuyenanhphan

Vậy tại sao không dừng lại ?
    Bây giờ còn chưa cưới, không phải sẽ hơn là cưới rồi li hôn hay sao ?
    Nói lí nhiều mà dần tự đẩy mình vào thế kẹt thì sau này ai gỡ cho được đây ?
    Tiếp tục hay dừng lại là việc của cá nhân bạn. Bạn tự quyết định vì không ai sống thay bạn được.
    Còn cứ phụ thuộc quyết định của người khác thì sau này không còn là mình nữa...

20. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Đôi khi sự trái ngược tnhs cách lại bổ xung cho nhau, khi 22-23 chúng ta có thể lựa chọn cho mình một người phù hợp, khi 25 sự chín chắn không cho phép người con gái cá tính tung tăng tìm một nửa của mình... Khi 27 tuổi cha mẹ nhiều tuổi lo cho con gái lắm, họ thấy lúc này con gái mình ko thể nhờ anh em nếu lỡ nhịp cuộc sống, nếu là người cá tính bạn sẽ hướng tốt đẹp đến với người khác bằng sự thông minh của mình, nếu anh ấy tốt và không có gì phàn nàn, bạn hãy dưngf lại xây cho mình một tổ ấm, hạn chế bớt sôi nổi và chắc chắn người phụ nữ thông minh biết những đứa con sẽ cần gì ở cha mẹ... Đấy là cái nhìn của một người đã làm mẹ chồng của hai con dâu và bà của các cháu nội... Chúc bạn chọn con đường cho mình nhé