Cần giúp: Có nên làm công việc bán bảo hiểm nhân thọ ko các mẹ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Mr_tea, 21/1/2013.

1. Mr_tea

Mr_tea Chè Vằng - Tinh bột nghệ

Em học ngành Tài chính- Ngân Hàng của ĐH KTQD, mới trường được mấy tháng. Dạo này kinh tế khó khăn, xin việc quả thật là quá vất vả. Lúc mới ra trường em cũng chịu khó nộp hồ sơ vào các ngân hàng, lớn có bé có, nhưng vào vòng phỏng vấn em mới biết là đa số là các vị trí đã có suất rồi nên cũng nản. Bây giờ có người chị họ đang làm ở công ty bảo hiểm nói em qua nộp hồ sơ rồi đi học. Chỉ một tuần là có thể hành nghề, em thì chưa hiểu gì về ngành này cả, thấy mọi người có vẻ ác cảm về nó lắm nên đang phân vân...

Nếu là các chị thì khi nghe tới BẢO HIỂM thì các chị có suy nghĩ gì ạ? Có chị nào sẵn lòng ngồi nghe người bán bảo hiểm tư vấn ko?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mr_tea
    Đang tải...

2. Mr_tea

Mr_tea Chè Vằng - Tinh bột nghệ

Ðề: Có nên làm công việc bán bảo hiểm nhân thọ ko các mẹ?

Ko có ai giúp đỡ em sao? hic :(

3. nguyenlananh

nguyenlananh

Theo tớ thì bạn hãy xác định khả năng của mình thì hơn vì làm bảo hiểm gian nan , vất vả , ai cũng nghỉ chỉ lẻo mép là oki hoặc khéo léo chút là thành công nhưng khó lắm đó , nếu may mắn có nhiều bạn bè ủng hộ thì không sao , nếu không may hoặc mình không kiên trì nhẫn nại thậm chí là nhẫn nhịn thì tốt nhất là đừng có vào làm gì , mà chỉ xác định đến đó học tập kinh nghiệm , học hỏi cách giao tiếp , biết được thêm nhiều cái hay cái mới thui , chứ vào đó đa phần là bạn phải tham gia bảo hiểm của hãng đó rồi đến người nhà bạn , rồi bạn bè của bạn , hoặc mới đầu bạn phải đảm bảo rằng bạn giới thiệu người mua được từ hai hợp đồng trở lên nếu không chỉ một tháng đến 3 tháng là bạn out mà không biết , lúc mới đầu thì hí hửng vì các chị ấy rất vui vẻ với mình nhưng khi giới thiệu hết người rồi là cả một vấn đề lớn đó bạn à .

uhohwtf thích bài này.
  4. shopchiem

shopchiem Bắt đầu nổi tiếng

Bán bảo hiểm = mất thời gian + mất bạn bè, người thân + mất tiền của

nguyenlananhuhohwtf thích.
  5. vnak04

vnak04 Thành viên tập sự

Nghề tư vấn BHNT này chưa được coi trọng đâu, cứ thử hỏi người bên cạnh xem họ có nhu cầu bảo hiểm không hoặc có tham gia bảo hiểm không thì biết, người ta thường "dị ứng" khi nghe tư vấn bảo hiểm. Mình có đến mấy Công ty bảo hiểm gửi e-mail mời đến phỏng vấn nào là làm vị trí quản lý, giám sát, kinh doanh....nghe thì hay lắm, nhưng tìm hiểu kỹ thì có làm vị trí nào cũng phải tư vấn bảo hiểm cả, và không có hợp đồng thì...xin lỗi là "đói thối mồm". Vì thế xem quảng cáo tuyển dụng của họ mà có lương cứng hay thu nhập mấy chục triệu thì đừng tin, giả dối hết. Cứ vào làm thì mới thấy được, còn nếu không thì "ăn bánh vẽ" mà thôi. Mà tuyển dụng cũng "điêu điêu" làm sao ấy, cứ nói toẹt ra là Công ty Bảo hiểm Nhân thọ gì đó còn đỡ tức, đây thì cứ "Công ty Tài chính Quốc tế Mỹ....", Thậm trí Nhân viên của họ còn được hướng dẫn "núp bóng" tuyển dụng, đăng tuyển dưới các tên Công ty "không có trong danh bạ", vì tuyển tư vấn hay quản lý gì đó mà mang tên Công ty Bảo hiểm Nhân thọ thì có "MA" nào thèm ngó. Tham khảo http://tinnhanhchungkhoan.vn/GL/N/CHHIDE/bao-hiem-phai--nup-bong--de-tuyen-dung.html

nguyenlananh thích bài này.
  6. trangduongag

trangduongag Thành viên mới

Bảo hiểm nhân thọ là một nghề hot trên thế giới, bạn có thể kiếm rất nhiều tiền hoặc có khi chẳng được gì từ nó, chủ yếu là năng lực của bạn thế nào thôi, bạn có phù hợp với nó không, có thấy mệt mỏi khi cứ phải chạy theo khách hàng hay không....

7. emberadoi

emberadoi Thành viên rất tích cực

Nếu bạn đã dám nghĩ thì bạn có khẳng định rằng bạn sẽ làm không? Thực tế hiện nay tại thị trường Việt Nam bảo hiểm nhân thọ là ngành nghề chưa được coi trọng. Nhiều người cứ nghe thấy BHNT là dị ứng liền. Họ không nghĩ rằng nếu họ tham gia BHNT họ sẽ được những gì. trong khi đó ở các nước phát triển thì ngành nghề BHNT đc xem là nghề được tôn trọng. Nếu đã làm về BHNT có nghĩa là bạn phải am hiểu BHNT, am hiểu sản phẩm và luôn luôn đứng ở vị trí là một người tư vấn dù bạn có là lãnh đạo hay quản lý

8. Linh Ngoc Pham

Linh Ngoc Pham Thành viên chính thức

Vào Ngân hàng cũng chẳng khác mấy , lương cứng mà chả thấy cứng chỗ nào , có cứng 1 tí thì chả đủ sống . Thời điểm này bạn vào Ngân hàng mà đa phần chưa có kn sẽ phải vào bên sale , nếu ko có quen biết hoặc người nhà hỗ trợ thì quá khó để trụ , Mấy vị trí back thì đương nhiên ko ngồi đc . Lớp của mình 99 % làm Ngân hàng nên mình chả lạ gì cái ngành nghề này , mấy đứa làm NH CP thì đến bây giờ là 5 năm vẫn chả có cái vị gì cả :)( đương nhiên ) , còn lại mình co

Bạn phải xác định con người bạn phù hợp với ngành nghề Nào , nếu bạn ko muốn va chạm hay bon chen kiếm tiền thì chọn những công việc như gdv ngân hàng thôi .

Còn đã làm sale thì đừng có đắn đo bảo hiểm hay BĐs hay oto... Vì đã là dân sale thì phải máu tiền , mà đã máu tiền thì ko phân biệt ngành nghề (ko tính lừa đảo vào đây nhé ) .
    Nếu bạn muốn làm sale ở 1 lĩnh vực nào đó , hãy đặt câu hỏi bản Thân mình có thế mạnh ở lĩnh vực đó ko ?

9. Nguyễn Tư Mười

Nguyễn Tư Mười Thành viên tập sự

Chắc ShopChiem chưa hiểu gì về bảo hiểm

10. Trangpham12345

Trangpham12345 Thành viên tích cực

y hệt câu hỏi của bạn chị cách đây 10 năm. Lúc đó cũng hỏi là có nên làm bảo hiểm ko, tốt nghiệp hvtc.
    Câu trả lời là thời điểm đó là ko nên.
    Nhưng giờ thì khác rồi. Làm bảo hiểm là Sale. Nếu em máu Sale, máu kiếm tiền (như bạn nào đó nói ở trên) thì nên theo nghề này, nhưng sẽ cần nhiệt huyết lắm nha'.
    Còn nếu muốn cái gì đó ổn định hơn thì tìm công việc văn phòng bình thường, song song là tìm hiểu về bảo hiểm. Bảo hiểm có thể là nghề tay trái được.
    Giờ các bank cũng bán bảo hiểm cả rồi.
    Chỉ sợ, giờ e ko dám, thì vài năm nữa, nhà nhà có bảo hiểm, người người có bảo hiểm, thì có muốn được tuyển cg ko dễ đâu.
    Cân nhắc kĩ

11. Atk234

Atk234 Thành viên tích cực

Thị trường bảo hiểm giờ cũng khác xưa, đa dạng sản phẩm hơn. Bên cạnh đó, cái nhìn về bảo hiểm giờ mọi người cũng thay đổi. Bạn cứ mạnh dạn tham gia nếu cảm thấy có đam mê, kiên trì để làm.
    Chúc bạn thành công!

12. Kiếm Tiền Nuôi Con

Kiếm Tiền Nuôi Con Bắt đầu nổi tiếng