Tranh luận: Có nên mua bảo hiểm thai sản kể cả khi đã có bầu?

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi LinhxinhShop, 12/3/2013.

1. LinhxinhShop

LinhxinhShop CHUYÊN GIA BẢO HIỂM :)

Chào các mẹ,

Em muốn lập topic để thảo luận cùng các mẹ: có nên mua BH Thai sản để được sinh ở Việt Pháp, Vimec hay Hồng ngọc ngay cả khi vừa có bầu? Vì bình thường nếu dùng BHYT thì nếu không đúng tuyến sẽ được trả khá ít. Vấn đề này có khá nhiều mẹ quan tâm nên em cũng muốn tham khảo các mẹ.

Em đăng kí BHYT ở Bệnh Viện đa khoa Hòe Nhai, nhưng chả thấy ai ra đấy đẻ bao h. Muốn sinh ở Việt Pháp thì ko còn các nào khác phải mua bảo hiểm Chăn sóc sức khỏe có cover cả phần thai sản.

Đang tính canh 1 thằng cu cho có nếp có tẻ đây ạ, hihi!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi LinhxinhShop
    Đang tải...

2. LinhxinhShop

LinhxinhShop CHUYÊN GIA BẢO HIỂM :)

Ðề: Có nên mua bảo hiểm thai sản kể cả khi đã có bầu?

mod chuyển giùm em đề tài này sang đúng mục với ạ

3. phuongthuy_hd09

phuongthuy_hd09 Thành viên chính thức

Ðề: Có nên mua bảo hiểm thai sản kể cả khi đã có bầu?

Đa phần các sp BH có thêm mục thai sản thì thời gian chờ là 9 tháng or 12 tháng. Có nghĩa là bạn phải mua trc đó 9 tháng hoặc 12 tháng. Rất ít sp có thời gian chờ là 6 tháng (phải mua theo cả Cty, mua theo nhóm, sl lớn).
    Thêm nữa, bạn nên lưu ý SP BH thai sản chi trả chế độ đẻ thường với chi phí thường ko cao. Nếu bạn đẻ thường ở VP or vimec thì BH chi trả cũng ko là bao. Nếu bạn đẻ mổ thì sẽ đc chi trả cao hơn nhưng với đk phải có sự chỉ định của BS (nếu lần trc sinh mổ rồi thì lần này bắt buộc phải sinh mổ...)
    Thông thường nếu bạn sinh tại VP thì bạn phải đóng chi phí trc, sau đó bạn làm hồ sơ để BH chi trả. Nên bạn phải tìm hiểu thật kỹ trc khi mua. Tránh TH bỏ chi phí sinh đâu đấy rồi thì BH chi trả ko đc bn.

LinhxinhShop thích bài này.