Cần giúp: Có nên nạo VA cho bé? Các mẹ ơi giúp em với!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Hong Yen Nguyen, 29/1/2013.

1. Hong Yen Nguyen

Hong Yen Nguyen Thành viên tập sự

Bé nhà em gần 3 tuổi rồi, bị VA to và mỗi lần viêm thì thương thương lắm, nghẹt lỗ mũi không thở nên không ngủ được, phải dùng thuốc kháng sinh dài dài vì chỉ chạy chơi ngoài gió bé cũng bị viêm rồi, mà em cố để gần 1 năm nay. Không biết thương hay là hại con nữa vì không nạo thì bé cứ bệnh tái đi tái lại hoài, còn nạo thì sao? em được bác sĩ khác khuyên (không chuyên khoa tai mũi họng) không nên nạo VA cho bé vì sẽ làm mất chức năng bảo vệ của mũi sau này bé sẽ bị viêm xoang, ôi sao bối rối quá các mẹ ơi! Có thuốc gì chữa được bệnh này cho bé không hay nhất định phải nạo? Nhìn con ngủ mỗi đêm mà thương vô cùng! Lúc đó, em chỉ muốn đi nạo phắt đi cho con đỡ khổ thân nhưng em vẫn chưa làm được. Các mẹ có kinh nghiệm nào về vụ này không? Mong các mẹ tư vấn gấp gấp cho em! Cảm ơn các mẹ lắm lắm!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hong Yen Nguyen
    Đang tải...

2. suckhoeconyeu

suckhoeconyeu Thành viên chính thức

Ðề: Có nên nạo VA cho bé? Các mẹ ơi giúp em với!

Nạo VA cho bé không hẳn là không tốt, tuy nhiên cũng ko hẳn là cứ nạo VA xong là bé hết ho, hết viêm họng. Điều đó còn phụ thuộc vào sức đề kháng của bé nữa. Cho nên, bạn nên cho bé đi khám bác sỹ chuyên khoa Tai Mũi Họng để xin lời khuyên chính xác nhất. Bạn có thể đến Bs Đào, PK 27/25 Vũ Ngọc Phan. Bs khám ngoài giờ, bs chuyên khoa TMH của BV TMH Trung Ương, bs này rất giỏi trong phẫu thuật TMH, cũng nhiệt tình với bệnh nhân, nên bạn hãy cho bé tới đó khám và nghe lời khuyên nhé

3. sango.robina

sango.robina Nội thất Đẹp 0948882676 - 16 Hào Nam, Hà Nội

Trước kia con mình cũng bị VA, đêm ngủ toàn há hốc miệng để thở, khổ thân kinh khủng. Sau mình đưa con đến phòng khám tai mũi họng của bác sĩ Định - trưởng khoa tai mũi họng bệnh viện Bạch Mai ở phố Nam Ngư để khám. Trường hợp nào nên cắt hay không nên cắt sẽ được bác sĩ khám trực tiếp và tư vấn cẩn thận bạn ah.

4. mekemzai

mekemzai shoptieudung.com

. Mình cũng nghĩ tuỳ từng trường hợp bác sỹ sẽ đưa ra lời khuyên cụ thể và chính xác nhất

5. Em Nhím

Em Nhím Thành viên rất tích cực

Em nghĩ là không nên tùy tiện cắt VA cho con vì cái gì cũng có chức năng của nó, trừ trường hợp bị sưng tấy, nhiễm trùng thì nên.
    Tốt nhất chị nên hỏi bác sĩ trước...

6. Me Nhim va Bin

Me Nhim va Bin Thành viên chính thức

Trước kia mình cũng như mẹ này, con bị viêm mũi họng rồi viêm phế quản cấp, rôi ho thôi thì đủ thể loại, các bác sĩ tai muĩ họng ở đâu cũng tìm đến, một tháng uống kháng sinh phải đến 20 ngày, cứ uống lại giảm cân. Mẹ xót quá có lần không cho uống kháng sinh nữa mà bắt đầu có triệu chứng ho nhẹ thì rửa mũi họng và uống thêm quất mật ong làm kiên trì hai ngày không đỡ, lại tìm đến bác sĩ, lại kháng sinh. Và giải pháp cuối cùng là cắt amidan cho con. Tớ cũng xin tư vấn bác sĩ Hiền- phó khoa hay trưởng khoa tự nguyện A gì đó. Bác bảo cắt cũng được nhưng chờ đến mùa thu cho con đỡ đau. Lúc đó con gần ba tuổi nghĩ cắt cũng được rồi, nhưng con càng lớn nhất là qua giai đoạn ba tuổi thì trộm vía con bắt đỡ viêm họng hơn, và đến bốn tuổi thì thi thoảng mới bị lại. Nhưng trong thời gian đó thì tớ cũng cho con dùng cốm Tascomit ( không biết viết thế đúng chưa nữa, vì trộm vía lâu lắm rồi không phải dùng) và Bs Hiền kê thêm singgular uống buổi tối cũng đỡ. Tớ nghĩ là cắt Amiddan thì cũng tùy từng bé, có bé thì nó tăng cân hẳn sau khi cắt vì không bị ốm và không phải dùng kháng sinh như bé con bạn tớ, nhưng có bé thìì cũng không dứt hẳn. Tuy nhiên sau ba tuổi thì con đỡ hơn rất nhiều nên không phải lo lắng quá nhé.