Có nên ninh nước cháo để pha sữa?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Me Min moc, 18/6/2008.

1. Me Min moc

Me Min moc Thành viên chính thức

:rolleyes:Chào các chị em, em đang băn khoăn quá, bé nhà em được 5 tháng rồi rất lười uống sữa, mỗi ngày chỉ uống khoảng 90ml thôi ( em đi làm rồi). Hiện tại bà nội đang ninh cháo ( gạo nếp, hạt xen, đỗ xanh) rồi nghiền ra để pha sữa và pha bột cho bé ăn . Vậy em hỏi như thế có ảnh hưởng gì không ah? Chị nào biết chỉ giúp em nhé! thannnnnnnnnnnnnks!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me Min moc
    Đang tải...

2. susu2008

susu2008 Thành viên sắp chính thức

Mình đọc ở sách báo thì thấy người ta bảo hạt sen và đỗ xanh khó tiêu, vì vậy nếu bắt đầu ăn dặm cho bé thì nên pha nước cháo với sữa cho bé tập đã. Nguyên tắc là pha từ loãng đến đặc. Và pha nước cháo theo đúng tỷ lệ nhà sản xuất sữa hướng dẫn pha với nước. Bé nhà mình khi bắt đầu ăn dặm thì mình nấu cháo gạo, rây để lấy nước, pha với sữa. Cho bé uống như vậy khoảng 1 tuần thì xay bột pha sữa rồi dần dần cho bé ăn bột nấu với thịt, rau... Bạn nên nhớ là không cho bé ăn muối vội nhé.

3. Me Min moc

Thế ah, thế mà giờ em mới biết, thế bé nhà chị được bao nhiêu tháng thì ăn bột nấu với thịt ạ ? Bé nhà em cũng muốn cho ăn thịt với tôm nhưng sợ tiêu hoá chưa tốt nên em chưa dám cho ặn

4. Mẹ Còi xinh

Mẹ Còi xinh Thành viên chính thức

Theo bác sỹ ở trung tâm dinh dưỡng thì việc pha nước cơm hoặc nước cháo với sữa có thể làm cho bé ói do không tiêu hóa được hoặc bé chậm tiêu. Ngoài ra, bé có thể chậm tăng trưởng chiều cao, chậm mọc răng, ngủ trằn trọc, khóc đêm,... do kém hấp thu canxi trong sữa (tinh bột trong cháo, nước cơm sẽ cạnh tranh hấp thu với canxi). Bé 5 tháng tuổi có thể ăn dặm nhưng chỉ nên ăn một lần bột loãng sệt mỗi ngày, các bữa còn lại hoàn toàn là sữa pha với nước ấm. Bạn nên nghiên cứu kỹ hơn việc pha trộn này nhé

5. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Đúng như mẹ Susu2008 nói, các loại đỗ hạt và hạt sen rất khó tiêu với các bé dưới 1 tuổi vì lúc này hệ thống tiêu hóa chưa sản xuất ra loại men tiêu hóa những thực phẩm này.

Bạn nấu cháo loãng 1 chút, khi thấy nước sánh lại thì có thể chắt ra để pha chung với sữa cho bé ăn.

Tôm, cá thì nên để sau 7 tháng hãy cho ăn. Thịt thì cho ăn được luôn vì bé nhà bạn có thể giống bé nhà mình, không thích ăn đồ ngọt. Bạn mua thịt thăn, 1 - lạng thôi rồi băm nhỏ, đun lấy nước nấu cháo (cho ăn khoảng 1 tuần) xay cho bé ăn rồi sau đó mới xay thêm thịt (nhớ là chỉ khoảng 20 -30g thịt cho 1 bát bột của bé thôi. 1 tuần sau đó thì bắt đầu cho rau, dù là rau gì thì bạn cũng luộc chín rồi hãy xay ra, cho vào quấy cùng bột nhé, thế sẽ không nồng và rau không bị sống.

Trong 1 năm đầu, các bát bột mặn của bé bạn ko cần phải cho gia vị gì hết, đừng cho các loại hạt nêm từ thịt nhé, sau này, thì cho 1 chút nước mắm là ổn.

6. Me Min moc

Mẹ Còi xinh ơi, em ninh như vậy cho bé ăn nhưng không thấy bé bị táo hay khó ngu.. chỉ sợ là kém hấp thu canxi thôi, thế thì em phải ngừng ngay thôi . Thế em lấy nước ninh đó em pha với bột ngọt thì có được không ạ ?

7. Me Min moc

Chị ơi, thế bây giờ em nấu lấy gạo ninh lấy nước pha sữa thôi hả chi? thế có phải cho thêm dầu ăn vào nồi ninh không a?

8. Mẹ Còi xinh

Mẹ Còi xinh Thành viên chính thức

theo chị thì em nên pha sữa với nước ấm như theo chỉ dẫn trên hộp sữa, còn nếu bé lười ăn sữa thì cho bé ăn dặm 1 bữa 1 ngày. Mỗi trẻ có kiểu hấp thụ và sở thích riêng, em thử pha nước ninh cháo với bột ngọt xem sao. Hồi bé nhà chị bằng bé nhà em thì nó ghét bột ngọt lắm, chị cho ăn bột mặn luôn nhưng ko cho muối , ninh nước xương, rau đậu và khuyất bột thôi. bạn có thể thay đổi xen kẽ với bột vị mặn bằng các loại bột chế biến sẵn như: bột thịt, bột cá, bột tôm... để cho bé làm quen dần. Đến sau 6 tháng tuổi có thể chuyển hẳn sang bột vị mặn cho bé sẽ tốt hơn.

À bạn cho bé quen với bột hoặc chút ít nước trái cây để ruột bé vững vàng rồi mới cho ăn những thức ăn khác ngoài sữa và bột nhé . Chúc bé hay ăn chóng lớn

9. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Về việc pha nước cháo với sữa hiện có nhiều quan điểm trái ngược nhau nhưng mình nghĩ pha chung được vì các loại bột ngọt bán sẵn trên thị trường đều có pha thêm sữa. Tuy nhiên, bạn cho bé ăn thử 1 thời gian, thấy hợp thì tiếp tục, không thì dừng.

Bé nhà mình thì ăn bột ngọt rất ít vì cu cậu không thích đồ ngọt.

Về dầu ăn, bạn có thể mua dầu gấc Tường An hoặc dầu ô liu nhập khẩu (mua chai nhỏ thôi nhé) và cho vào 1-2 thìa con con sau khi bắc nồi cháo xay ra khỏi bếp, chuẩn bị đổ vào đĩa, bát... Làm vậy là để giữ được lượng vitamin có trong dầu ăn.

10. medaudo

medaudo 0944038181-0912110299

ối chị ơi, nghe chị nói điều này mà em giật mình quá, bà nội cháu cứ thích ninh cháo rồi lấy nước pha sữa. Quả thật con bé hay chớ, ngủ chằn chọc, hay khóc linh tinh. Phần tóc trên đầu mọc không đều, bạn em đến chơi bảo thiếu canxi. Thôi chết, chắc phải cho ăn sữa nguyên là sữa thôi (cháu nuôi bộ mà, mẹ thiếu sữa). Nhưng bữa ăn sữa, bữa ăn nước cháo dc không chị nhỉ?

Mà nói gì thì nói, bây giờ can thiệp vào, không biết phải làm thế nào cho bà cháu hiểu đây, bà cháu hay tự ái lắm. Có thể dỗi cơm ấy chứ !!!

11. bebeshop

bebeshop Thành viên kỳ cựu

Các mẹ ơi, dùng nước cháo pha sữa được, nhưng các mẹ phải giảm lượng sữa(tức pha loãng hơn). vì sữa công thức đã rất đầy đủ(phải pha theo đúng hướng dẫn), nếu không thì đúng là khó tiêu đấy ạ

Đặc biệt, với trường hợp bé đi ngoài, không chịu ăn cháo, các mẹ có thể dùng nước cháo, pha với sữa(tỉ lệ sữa ít hơn) và thêm tí xíu muối(đấy là chỉ định của bác sĩ cho nhóc nhà mình đấy)

12. Mẹ bé Dưa

Mẹ bé Dưa Thành viên tập sự

Chị ơi cho em hỏi vơi be nhà em được 4tháng rưỡi rồi em cho cháu ăn bột mặn được chưa ạ !

13. thuy_tttv

thuy_tttv Thành viên tập sự

Dung lo lang qua nhu the, minh da cho con minh an sua voi nuoc chao thang thu tu va thang thu nam, cong voi mot bua an bot an dam cua hịpp thay chau van len can deu deu va phat trien tot.
    Tu dau minh cung rat ban khoan vi nhieu tu van khac chieu nhau ve van de nay nhung minh quyet dinh thu vi con minh nhat dinh khong an sua pha voi nuoc khong, khi pha vao chao thi ngay ngay nen cu rat thich va an dc nhieu(chom via).
    Van de thieu canxi thi to khong biet, nhung khi con to chua an sua bot voi chao thi cung bi thieu can xi roi, to cham cho be di tam nang thi do hon thoi, tu khi an sua voi nuoc chao thi khong thay hien tuong thieu can xi dau ban a.
    Nhung gio cu cau an nhieu sua chao qua roi chac chan khong chiu noi nen gio khong muon an nua,to van cho an nhung it hon và chuyen sang an bot vi gio con to cung hon sau thang roi ma.
    Yen tam nhe vi con to da trai qua roi.

14. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bé mới bắt đầu ăn dặm mẹ nên cho bé ăn bột ăn dặm ngọt đi pha sữa thì pha bằng nước sôi chứ không cần phải làm như vậy đâu .Nhưng bạn cũng chọn những loại bộ ăn dặm bé thích ăn để tăng thêm số lượng mỗi ngày cho bé.

15. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

hum nay lại bít thêm 1 kinh nghiemj nữa ạ. thanks top

16. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

Sữa chỉ nên pha với nước sôi để ở nhiệt độ 40-60 thôi không nên pha với nước cháo hoặc nước suối đâu

17. thuyha1961

thuyha1961

Pha sữa bằng nước ấm là được rồi, muốn cho bé ăn thêm thì ninh nước cháo cho bé ăn vào bữa khác

18. shopbong68

shopbong68 Thời trang trẻ em

Mỗi người 1 ý kiến, mẹ cháu nên xem xét kỹ nhé. Chị qua thời kỳ này rùi, nhưng ngày xưa bọn trẻ nhà chị dễ nuôi lém.

19. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Em hóng kinh nghiệm của các mẹ.

20. thanhthanh2015

thanhthanh2015

mình nghĩ là không nên làm như vậy