Có nên nuôi con riêng của "bố chồng"?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Vịt Mẹ, 27/3/2014.

1. Vịt Mẹ

Vịt Mẹ Thành viên đạt chuẩn

Chào các chị,
    Dạo này em đang căng thẳng quá các chị ạ, đúng là có những việc chẳng dám nói với ai thậm chí cả với mẹ đẻ vì sợ bà nghĩ ngợi, với bạn thân thì sợ đánh giá gia đình nhà chồng. Vợ chồng e đang đau đầu quá, câu chuyện của em như sau xin các chị cho e lời khuyên thật xác đáng, em đang là người trong cuộc e chả biết nên làm thế nào.

Cách đây 6 năm, bố chồng e có quan hệ với 1 người phụ nữ (chuyện tình 1 đêm thuiiii) nhưng lại để lại hậu quả là 1 cô con gái đã hơn 6t. Giờ mọi chuyện vỡ lở, mẹ chồng em làm điên lên.......Chuyện sẽ ko có gì nếu như Mẹ đẻ cô bé ấy ko bỏ đi Đài Loan lấy chồng (rồi biệt tăm lun). CÔ bé ở với bà ngoại, nhưng nay bà ngoại đã 80t rất yếu k thể chăm sóc cô bé.
    Bố chồng em có nhã ý với mẹ chồng rằng: Dù sao cũng là con tôi vì thế muốn mang về nhà nuôi. Mẹ chồng em thà chết chứ k đồng ý chuyện đó. Cả gd họp gia đình và có nhã ý rằng: Nhà em sẽ mang cô bé ý ra Hà Nội nuôi luôn và cho đi học đàng hoàng. (cô bé hơn bé đầu nhà em có 2 tháng). Chồng em đã OK chuyện đó.
    Em buồn lòng bởi em lo về gánh nặng kinh tế bởi vc em thuê nhà và nuôi 2 con ăn học, cuộc sống vô cùng vất vả, giờ nuôi thêm 1 người đâu có dễ. E có ích kỷ ko khi không đồng ý với chồng quan điểm đó.? Vì thế vc em cũng trục trặc lâu nay, anh cho rằng em ích kỷ, k có lòng vị tha, vô tâm,,,,,, và đại loại là: k có tình thương.
    Dạ thưa các chị, em có thương, có xót, vì đứa trẻ chi là sản phẩm của người lớn, nó chẳng có tội, xong giờ đây đến con mà chồng em k nuôi nổi thì giờ lo cho ai dc, thực sự e chẳng biết làm thế nào, xin nhờ các chị tư vấn giúp với ạ huhu

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Vịt Mẹ
    Đang tải...

2. Vịt Mẹ

Vịt Mẹ Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Có nên nuôi con riêng của "bố chồng"?

Gd chồng e ở quê, mà ở quê thì cái chuyện ấy rất to, bà sẽ chẳng bao giờ chấp nhận cái chuyện nuôi con của chồng vì ở quê cái sự tai tiếng bà kêu k sống nổi

3. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

Dung la o truog hop nay thj mn kho xu cung dung thoj, cuoc song bay gjo dau co de dang gj, laj co haj dua con con nho faj nuoj an hoc chu, neu m kha gja thj k noj lam gj co the nhan nuoj mot cach vuj ve, dang nay... E ma o vao hc nay e cung buc lam y chu, ma dua be ay con nho qua nuoj cung vat va.

4. yennashopp

yennashopp Thành viên tích cực

Vấn đề là nhà chị sẽ nuôi đứa bé đấy( tức là cho bé 1 mái nhà), còn ông sẽ chu cấp tiền nuôi chứ ạ?
    Thương thì có thương, nhưng con mình vẫn phải là mối lo hàng đầu của mình

5. Phuong.na

Phuong.na Bắt đầu tích cực

Nếu mà nhà chị chỉ nuôi hộ thôi (ông chu cấp) thì còn đỡ chứ nếu phải lo toàn bộ kinh tế thì khó khăn quá. Thời buổi này nuôi 2 đứa là cũng vất vả rồi. Bé đầu nhà chị 6t thì vợ chồng chị chắc cũng còn nhiều khó khăn, sau này 2 bé đi học còn tốn kém hơn nhiều bây giờ. Sao mà chị vừa nuôi con mình lại vừa đèo bòng thêm thế đc. Ông đã làm thì phải có trách nhiệm. Chị nên nói chuyện thẳng thắn với chồng, phân tích rành rọt lý do chị phản đối để chồng chị thấy. Em nghĩ là nếu nói chuyện rõ ràng thì a ấy sẽ hiểu ra thôi chị ạ. Chúc chị sớm giải quyết đc vấn đề này nhé!

6. jang_star

jang_star Thành viên tích cực

Em cũng có quan điểm như mẹ nó. Không phải chuyện gì cũng dựa vào "tình thương", "bác ái" để giải quyết được. Mọi thứ nên rõ ràng để tránh mâu thuẫn kéo dài chị ạ! Nếu là em, em không dám tưởng tượng tiếp là mình sẽ phải nuôi như thế nào luôn.

7. Mẹ Tôm style

Mẹ Tôm style mẹ trẻ style :)

hic, nếu là e chắc cũng ko đủ dũng cảm và '' tình thương'' để nuôi đc ạ , hic, nếu bố ck hị chu cấp toàn bộ thì cũng đỡ vất vả chứ tự nuôi thì ko thể đc ạ , 2 vc còn i thuê nhà , còn phải sinh thêm bé nữa chứ ...

8. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

Mn nên về họp GD,VC bạn có thể nuôi Bé,nhưng cũng nên nói rõ tình trạng kinh tế để BMe Ck thu xếp.

Nói gì thì nói,chuyện này rất khó để chấp nhận,nhưng đó cũng là người nhà mình,cũng dòng giống máu mủ Mn ạ.Giờ OB ngoại của bé già yếu thế ko chăm đc Bé thì nhà mình nên đón về.Gd người ta cũng lo cho con em mình đến như thế,bây giờ Bố chồng bạn phải đứng ra mà lo cho con.

Tất nhiên BMe chồng,Vc bạn ko lo cho bé cũng chẳng sao.! Nhưng trong trường hợp sau này bé lớn lên ko thành người,hư hỏng thì cái tội Của Đại GD bạn là rất lớn.
    Các cụ có câu gieo nhân nào gặt quả nấy.Vậy những gì mình có thể thì hãy làm hết sức mn ạ.

Nói dại CS thay đổi,trái đất nhỏ bé,Lỡ sau này mà con cháu nhà bạn lại......yêu đúng phải bé gái đó thì rất đắng!

Bây giờ sự thể đã thế rồi Bạn là con dâu nên tâm sự và khuyên giải Mẹ chồng dễ hơn bạn ạ.

Chúc Gd bạn sớm thu xếp được việc này trong hòa thuận,tình cảm và nhân văn.

9. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Việc này bỏ thì thương mà vương thì tội đây. giờ nhà mn còn phải đi thuê nhà, rồi còn lo cho con đẻ của mình ăn học này khác thì làm sao nuôi nỗi đứa bé kia đây, khó quá cho chị nhỉ.

10. thuyan16388

thuyan16388 Thành viên rất tích cực

Em rất thích những chia sẽ của mẹ Diệp Anh.

11. H79

H79 Mầm yêu con

Mình cũng đồng ý với mẹ Diệp Anh đấy.

12. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

vụ này hơi bị nan y đi, sợ quá, em chưa vướng nên ngồi hóng vậy

13. Beocyeu

Beocyeu Thành viên rất tích cực

LẠ đời đâu mình chả ngoại tình mà lại phải có trách nhiệm với cái sản phẩm của sự ngoại tình là sao ta mọi người ???

Đàn ông thật ích kỉ, nuôi 1 đứa trẻ đâu phải dễ, cho ăn không thôi đâu mà nói chuyện từ bi bác ái ở đây, cái gì cũng phải chia sẻ cho nó chứ riêng gì nuôi nấng, rồi còn dạy dỗ này khác đâu có dễ dàng. Hơn nữa mấy ông đi làm vê vứt vài triệu ra đó tưởng to, còn cái gì cũng đổ lên đầu mặt " con này" thì biết sao được vất vả khổ sở thế nào. Chủ top cứ làm căng lên, việc ai người nấy lo, giờ còn thuê nhà cửa , ăn chả xong lại còn đèo bòng. Ở thành phố có phải như ở quê đâu mà nhận việc nuôi, cứ mang về cho ông bố chồng tự giải quyết. Đó không phải việc của bạn, bạn căng thì chồng bạn phải chịu chứ chả lẽ đòi ly hôn à, mà nói cho chồng một trận, bố sai thì bố phải có trách nhiệm cớ gì bắt con dâu phải chịu lại còn bảo ích kỉ, deck hiểu ai ích kỉ ở đâu đâu. Bảo chồng anh lo mua nhà riêng , lo cho con mình tốt đi rồi muốn giúp ai thì giúp .

223B thích bài này.
  14. Xuka Nguyen

Xuka Nguyen http://www.saonhi.vn/71256/tran-minh-khang

ôi, thật là đau đầu, đúng là hoàn cảnh khó khăn thật, chia sẻ với chị. Nói ra thực tế thì chồng bảo ích kỉ :(

15. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

mình đồng tình với cách giải quyết của mẹ này.

16. OanhSumo

OanhSumo Thành viên nổi tiếng

Nếu chưa tính đến chuyện kt thì mn có thể mở lòng nuôi bé gái đó đc ko? có thể yêu thương nó, chăm sóc nó như con mình đc ko?
    Em nghĩ vde KT thì cả nhà có thể bàn bạc, chắc bố mẹ ck chị ko để gd chị cáng đáng hết việc nuôi bé gái ấy đâu.
    Chúc gd chị sớm tìm dc cách giải quyết trọn vẹn nhất!

17. N2M

N2M Bắt đầu nổi tiếng

M hoàn toàn đồng ý với ý kiến của mẹ DA, tuy nhiên để nuôi thế nào cho phải cũng đau đầu lắm mn ạ, nếu là con m thì nó hư m đánh, m phạt chả ai nói đc j nhưng đằng này là con riêng của bm, nếu m có làm như thế thì khéo lại bị cho là: ghét bỏ :( Vậy nên m nghĩ, trong cuộc họp gđ, mn nên nói thẳng cả việc nuôi dạy bé ntn nữa (trong trường hợp 2vc mn đều ok), và mn dạy dỗ bé ý ntn là việc của mn, k ai đc có quyền can thiệp, xét nét hay thậm chí là bóng gió, nói sau lưng với bé. Vì trẻ con nhạy cảm lắm, ng lớn làm k khéo là dễ ảnh hưởng tới tâm lý, tính cách của bé như chơi

Me DIỆP ANH thích bài này.
  18. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

nếu mình là chủ top thì dù có chết mình cũng không thể đồng ý với ý kiến của chồng và gia đình chông được

223B thích bài này.
  19. thucpham336

thucpham336

mình nghĩ mình khó có thể đồng ý đc chủ top ạ

20. longtit1812

longtit1812 VÌ SỨC KHỎE NGƯỜI VIỆT !

chồng bạn nghĩ thế là đúng đấy. dù sao cũng là máu mủ anh em. tất nhiên kinh tế có khó khăn. nhưng theo mình bạn đang gieo phúc cho con cái đấy. cứ yên tâm bạn ạ.