Cần giúp: Có Nên Sinh Ở Bệnh Viện Đa Khoa Y Học Cổ Truyền Ở Trần Bình K?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Binno, 20/8/2012.

By Binno on 20/8/2012 lúc 10:30 PM
  1. Binno

Binno Thành viên rất tích cực

Do mình thấy bv phụ sản HN đông quá nên đang nghiên cứu mấy bệnh viện gần nhà.
    - Sáng nay mình vào bệnh viện YHCT khám theo bảo hiểm của mình, trong lúc chờ đợi siêu âm mình liền xông vào thăm khoa phụ sản và vào hẳn 1 phòng để phỏng vấn các mẹ đang đẻ ở đó. Nhìn chung thấy phòng rộng rãi, sạch sẽ, các mẹ đẻ ở đó đều khen nức nở là bác sỹ, y tá tận tình chu đáo rất nhẹ nhàng với bệnh nhân đúng như câu lương y như từ mẫu, vào đó k cần nhờ ai cả mà đều được đối xử như vậy. các mẹ đó có ng sinh lần đầu, ng thì lần 2 vào đây sinh. Sau khi sinh xong thì chỉ cảm ơn đẻ thường là 500-1tr ( rất bèo nhỉ), đi tắm cho con chỉ 20K. Phòng dịch vụ ở đây mình chưa tìm hiểu được giá nhưng nghe nói là cũng rẻ thôi, còn đc mấy mẹ ở đây bảo cho 1 ít tiền là đc xếp phòng tốt ngay k cần phòng dịch vụ đâu, phòng tốt cũng gần bằng như vậy. Mình thấy có 5-6 phòng gì đó có 2 phòng là to thì mỗi phòng khoảng 8-10 giường còn lại mấy phòng bé chỉ 4 giường thôi, còn phòng dịch vụ ở đây gọi là phòng yêu cầu hình như là có 2-3 phòng gì đó, đóng kín mình k tiện xông vào. Đi liếc qua các phòng thấy cũng đông phết, các phòng đc bố trí xung quanh 1 sân rộng nên khá là thoáng mát, sạch sẽ.
    - Ra thăm dò mấy e thực tập thì hình như bác sỹ Đăng là chính ở đó, bác này giỏi nhất ở đấy chỉ trực phòng đẻ chứ k làm ở phòng khám, ở phòng khám là cô Linh che trẻ.
    Sau khi thăm quan ra buôn dưa lê với 1 em đi siêu âm sắp đẻ, thấy e ý bảo 2 năm trước e ý sinh ở đây, e cũng khen nức nở bảo ở đấy những ca khó đều mời bác sỹ ở phụ sản về, còn nếu k cho chuyển viện chứ họ k giữ lại đâu nên e ý khuyên chị nên sinh ở đây chứ ra phụ sản bon chen mệt lắm.
    - Mẹ nào từng sinh ở đây cho mình xin thêm ý kiến, và mẹ nào có số bác sỹ đăng thì cho xin luôn để sau nhờ vả cho yên tâm hơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Binno
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Binno, 20/8/2012.

1. maihuongth
      maihuongth
      Tuần sau mình cũng sinh ở viện này đây, mình cũng cố gắng sinh thường.
    2. nguyennghia0107
      nguyennghia0107
      Bạn maihuongth sinh xong về cho mọi người xin kinh nghiệm nhé ! Chúc 2 mẹ con luôn khỏe, mẹ tròn con vuông nha !
    3. phamminhhang1988
      phamminhhang1988
      Chị MaiHuongth chắc đã sinh rồi phải không ạ. Chị làm ơn cho em xin ít kinh nghiệm làm hồ sơ sinh, sinh, chi phí sinh ở đây với ạ. Em cảm ơn chị. Chúc mẹ và bé khỏe mạnh, bé hay ăn chóng lớn
    4. nguyennghia0107
      nguyennghia0107
      Mình vừa qua bệnh viện khám về xong. Bình thường khám thai toàn khám dịch vụ bên ngoài. Hôm nay tiện đi qua bệnh viện bảo mình có thẻ bảo hiểm thử vào khám xem sao. Ngồi chờ khám hỏi các mẹ ở đó, có mấy chị đã sinh ở đây rồi sinh tiếp cũng khen ở đây được lắm. Mình đi khám đúng lúc các mẹ vừa sinh xong khám trước khi ra viện. Hỏi các mẹ sinh thường và sinh mổ, mẹ nào cũng khen ở đây được mà, bảo mình hai mẹ con không sao thì cứ ở đây mà sinh, sinh mổ, sinh thường đều được lại không bon chen đông đúc như ở PS HN. Đi khám về mình cũng yên tâm để chọn bvien hơn. dù khám ở đây chờ hơi lâu và không được tốt như khám tư mình đang khám.
    5. phamminhhang1988
      phamminhhang1988
      Hôm nay chị khám những gì vậy ạ, chi phí thế nào ạ. Chị hiện bao tuần rồi. Ở đây có khám thứ 7 chủ nhật không ạ
    6. nguyennghia0107
      nguyennghia0107
      Mình mới 27 tuần thôi. Hôm nay mình không chủ đích đi khám, tiện ngang qua thì vào xem bệnh viện ntn thôi. Mình có bảo hiểm ở đây nên vào khám không mất tiền gì cả. Bsi khám đo cân nặng, huyết áp, rồi sờ nán bụng sau đó cho đi siêu âm, bsi nhìn qua thấy mình có vde gì hay sao ý bảo lại gần xem bảo hình như thiếu máu, nhưng sáng nay mình lại ăn sáng mất rồi nên bsi bảo tuần sau đến sớm, nhịn ăn sáng để xét nghiệm máu. Đi bảo hiểm thì họ không làm T7, CN. Hỏi bác sĩ cũng hướng dẫn tận tình.
    7. mimosaly
      mimosaly
      Sinh ở đâu miễn dịch vụ tốt là được rồi
    8. scarlettlilac
      scarlettlilac
      Các mẹ ơi cho em hỏi, em cũng có BHYT ở viện này nhưng hiện tại em đang theo 1 Bs ở PSHN và hòm qua cũng đã vào viện làm HSS ở PSHN rồi. Nhưng em thấy các mẹ đều nói là xin giấy chuyển viện khó. Không biết phải làm sao hả các mẹ ơi? Em 36w4d rồi.
    9. memit168
      memit168
      2 đứa bạn thân mình đều sinh ở đây, còn mình thì sinh ở BV 198, nói chung cơ địa bình thường thì cứ khao sản là sinh thôi, không cần cứ bệnh viện nào, chi phí thấp, người nhà đi lại đỡ vất vả, ...
      june2016 thích bài này.
    10. memit168
      memit168
      thực ra khó cũng khó, mà không khó cũng có cái lý do, cơ mà nếu cơ địa bình thường thì chả cần, mà quen bs rùi mà ko làm được trường hợp cấp cứu để khỏi cần xin chuyển nàng ạ
    11. trangnt_278
      trangnt_278
      Em mới đẻ thường ở viện này đêm 15/5 đến 19/5 xin về. Đáng nhẽ phải ở đến 24/5.
      E ở phòng thường thôi. Tổng chi phí có bảo hiểm là 752k. Trong đó gần 400k tiền đẻ với hơn 350k tiền thuốc + thời gian nằm viện tính đến ngày 24/5
      Lót tay ekip đẻ 1,5tr. Hàng ngày tắm cho bé 9h sáng mỗi lần nhét vào túi tắm bé 20-30k. Vệ sinh vùng kín cho mẹ 20k/lần ngày 2 lần đưa ngay lúc vào phòng làm vệ sinh.
      Về việc đẻ thì sinh thường chỉ có mấy cô bác sỹ, y tá đỡ. Bsy đăng chỉ tham gia ca mổ. Chỗ nằm hơi cũ nhưng thoáng, rộng rãi, ng nhà ra vào tự do nhất là buổi tối.
      Mà khuyên mẹ nào đau vỡ ối gần sinh hãy vào. Có người chở dạ ko đau mà vào khám bắt nhập viện luôn xong chọc ngoáy con bé đến tội. Đến tận lúc e ra viện vẫn thấy em nó lăn lê ngoài hành lang mà chưa đẻ đc. Xin mổ mà bsy bảo đẻ thường đc ko cho. Cấp bách lắm mới đc chỉ định mổ.
      Như e dễ đẻ mở 3p ko đau vào mà bị thăm khám chỗ đó lại thành ra đau. Ngoáy lên ngoáy xuống xong bảo về phòng chờ bao giờ vỡ ối thì gọi. Khoảng 1tiêng e vẫn ko vỡ ối nó gọi vào thăm tiếp chọc cho rỉ ối. Rồi lại bắt đi lại vê vú chờ có cơn dồn dập muốn dặn thì bảo.
      Lúc đau e lên bàn đẻ dặn 3 hơi hụt, mấy bà đỡ cũng quát ác, xong em bị rạch mất đoạn đến hơi thứ 4 thì con ra. Cũng đc da tiếp da với mẹ sau sinh một lúc rồi đem cân. Sau đó gọi ck vào bế ck sang phòng sau sinh. Dặn dò 2 tiếng bất động, 4 tiếng chỉ đc xoay người ko đc dậy tránh băng huyết.
      Đẻ xong hôm sau đc gọi đi phát chục gói thuốc lợi sữa- người nhà cầm túi bóng đi lấy.
      ngokyeuanh thích bài này.
    12. ngokyeuanh
      ngokyeuanh
      Em cũng có BHYT ở đây, chưa đi khám ở đây bao giờ nhưng đọc xong chắc em cũng quyết đẻ ở đây luôn cho kinh tế
      Miễn sao được như các mẹ đã sinh là tốt lắm rồi, sợ nhất cảnh đông đúc chật vật
    13. trangbanhda
      trangbanhda
      dua e lam cung cty minh cung vua sinh o day, bao ok lam.
      ngokyeuanh thích bài này.
    14. 87mebin
      87mebin
      Bảo hiểm của mình cũng ở đây mà chưa khám chữa bệnh ở đây bao giờ, vào đây hóng chút kinh nghiệm :D
    15. Nguyenluong107
      Nguyenluong107
      các mẹ có ai mới sinh mổ tại bệnh viện YHCT không cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Tập 1 em sinh dịch vụ ở PSHN nhưng tập 2 bảo hiểm ở YHCT nên em đang muốn sinh ở đây ạ. Sang tuần là em được 36 tuần rồi ạ. Mong các mẹ chia sẻ kinh nghiệm, em cảm ơn nhiều ạ
    16. nguyennghia0107
      nguyennghia0107
      Mình sinh mổ ở đây được 4 tháng rồi. Ở bệnh viện này có bác sĩ Đăng là chuyên mổ. Hôm mình sinh nhà bác sĩ Đăng có việc nên bệnh viện có nhờ bác sĩ gì ( mình quên mất tên rồi :D) trưởng khoa sản bệnh viện phụ sản HN ý qua mổ cho. Hôm đó 5 người mổ liền. Ở bệnh viện này họ thích mổ thì phải. Còn về các thông tin khác bạn xem bài của bạn bahachi nhé. Mình thấy đúng
      https://www.lamchame.com/forum/thre...-y-hoc-co-truyen.1921129/page-2#post-36217203

1. NHẬN XÉT CHUNG
      nhìn chung là ở đây ko phải chuyên tuyến nên lượng sản phụ ít, phòng hậu sản sạch sẽ, có điều hòa và quạt đầy đủ, 1ng/giường. Người nhà ra vào thăm nom sản phụ cũng thoải mái, hàng lang có quạt trần và bệ lát đá hoa cho người nhà ngủ qua đêm (cái này hay lắm)

2. CHI PHÍ:
      Nhà em sinh mổ, chi phí như sau: viện phí và thuốc thang (có bảo hiểm) hết 1,3 triệu + 3 triệu lót tay kíp mổ đỡ (e nghe một số người nói mình ko có nhiều thì 2 triệu cũng ok). Ngoài ra cho chị y tá 100k tiền trao tay em bé (tự nguyện thôi) và mỗi lần cho bé đi tắm thì đưa y tá 20k

3. THÁI ĐỘ NV Y TẾ
      Nôm na là cũng vẫn kiểu nhà nước, nhưng có vẻ dễ chịu hơn ở PSTW, một số bác sĩ và y tá cũng trách nhiệm tốt ( ấn tượng nam bác sĩ Ngọc, tính cởi mở). Duy có ông bác sĩ trưởng khoa sản (tên Đăng) hói đầu là hơi bị có "vấn đề"

4. LƯU Ý CẦN TRÁNH
      - Không nên chọn phòng dịch vụ ở đây, vì phòng dịch vụ bí và chật hơn phòng thường, trong khi phí lại cao (300K/ngày), duy chỉ được cái ít người/phòng thôi
      - Khi ra viện, nên chịu khó cho mẹ bế bé ra ngoài cổng để bắt xe taxi (hôm mình ra viện, ông bảo vệ đon đả bảo để chú gọi taxi cho, mình ok. một lúc sau có con taxi phi thẳng vào sát hàng lang lối ra, mình hí hửng bảo đúng là tiện, cho hai mẹ con bé và bà cùng đồ lên xe xong, xe chạy đi, mình đang định cất bước ra lán lấy xe máy thì có một thằng mặt cà chớn chạy ra: "anh cho xin 20k tiền mở barie cho taxi vào", mịa... tiền taxi của ông chỉ có 60k, riêng tiền mày bấm cái nút mở barie hết bố 20K, chẳng đáng là bao, nhưng ức chế ở cái thái độ kiểu ăn cướp hợp pháp mà ko báo trước
      Vì vậy các a c cố gắng rảo vài bước chân ra cổng cho nó lành, ngoài cổng có taxi lảng vảng quanh đó, gọi luôn cái cho xong
    17. Nguyenluong107
      Nguyenluong107
      Cảm ơn mn ạ, mình cứ phân vân quá, cũng ko biết ntn ạ, vì mổ lần 1 sẹo lồi to lắm ạ,ko biết ảnh hưởng j ko nữa
    18. in1798
      in1798
      Nhanh thật đấy.mới vậy đã 1 năm rồi. Còn vài ngày nữa là sinh nhật con gái yêu. Những ngày này KN lại ùa về. nhớ lắm và sợ lắm khoảnh khắc đau đớn khi sinh con. Cũng là khoảng thời gian hạnh phúc nhất khi đón con yêu.Có trải qua mới thấu hiểu tình mẹ. Và giờ đây sau 1 năm con đã biết đi, biết làm trò trêu mẹ. Bao nhiêu vất vả bấy nhiêu tình thương yêu dành cho con. Chỉ mong con sau này được cuộc sống yên bình và hiểu được tình thương cha mẹ dành cho con.

Chúc các mẹ sinh mẹ tròn con vuông hạnh phúc nhé. Làm mẹ là một điều vĩ đại thiêng liêng nhất thượng đế ban tặng cho phụ nữ!
    19. Nguyenluong107
      Nguyenluong107
      Mẹ Nghĩa cho em hỏi là chi phí mổ như thế nào ạ?cảm ơn mn nhiều
    20. daibaoan01
      daibaoan01
      Mình thì ko đẻ ở đây nhưng mà chị dâu mình mới đẻ mi hf đi thăm ở đây xong thấy phòng đc mà ko chật chội như ps , c ấy khen bai yta ở đây tận tình, đẻ xong bồi dưỡng 1tr.