Có nên từ bỏ công việc ngân hàng ổn định mức lương ~8tr

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi baby_ghost, 4/12/2014.

1. baby_ghost

baby_ghost Thành viên tích cực

Chào các mẹ,
    Khoảng từ vài tháng nay rồi, mình luôn trăn trở về công việc ấy
    hiện mình đang là nhân viên bộ phận back của 1 ngân hàng cũng tương đối, thu nhập ổn định. Nhưng thực sự là mình không có đam mê với nó lắm, làm gần 4 năm rồi, nhưng bản thân thấy chây ì không tích lũy được nhiều kinh nghiệm và mối quan hệ. Công việc thì ngày nào xong ngày đấy, hơi nhàm chán, nhưng không đến mức mất ăn mất ngủ vì lo chạy doanh số... Nhưng từ khi sinh xong, bé nhà mình hiện đc 1 tuổi, mình bắt đầu dành thời gian suy nghĩ cho sự nghiệp, mấy năm tuổi trẻ ăn chơi yêu đương chả lo gì :)), bi giờ mới thấy cần phải thay đổi bản thân. Về hoàn cảnh thì mình cũng chưa có nhà, đang ở chung với bố mẹ đẻ, nếu cứ đi làm thế này cộng thêm thu nhập của chồng thì tiêu cũng thoải mái, ko phải lo tiền ăn tiền nhà. Nhưng để dành ra thì cũng chẳng được bao nhiêu, rồi sau này con cái đi học và nếu đẻ thêm bé nữa thì cũng lo phết ấy ạ. nhà riêng oto thì chả dám tính tới...
    Hơi dài dòng 1 tý, nhưng mình xem xét các khía cạnh môi trường làm việc + cố gắng bản thân, cứ cho rồi sẽ lên cấp bậc dần (chắc lâu lâu lắm :)) ) lương tăng chắc ko bằng lạm phát tăng mất. cái chính là làm việc ko có hứng thú, nhất là dạo này gần tết công việc nhiều mà mình chẳng tập trung được ý :((. Tư tưởng chán việc đang rất cao, chỉ muốn ở nhà chơi với con 1 thời gian
    Không phải nghỉ việc rồi mà ngồi chơi, mình cũng có rất nhiều kế hoạch và muốn theo đuổi nó. Mình nảy sinh 1 ý tưởng về thương mại điện tử từ vài tháng nay rồi nhưng chưa biết bắt đầu thế nào. từ việc kiếm người hợp tác, nghiên cứu chi phí và lợi nhuận, cách thức triển khai... Đại loại là sẽ thành lập 1 website với lượng thông tin lớn hữu ích trong việc mua bán online, cái này nếu các mẹ quan tâm mình sẽ chia sẽ rõ hơn
    Mới nói ra ý định nghỉ việc các cụ 2 bên đã chửi cho tơi bời ấy ạ, nhưng mình thấy chưa đến 30 mà cứ chây ì thế này, ko dám theo đuổi con đường riêng thì thật kém quá thôi ạ
    các mẹ chia sẻ với mình nhé (tranh thủ buổi trưa ngồi gõ mấy dòng, chỉ sợ sếp ngồi cạnh soi được nên câu cú lủng củng các mẹ thông cảm nhé, hihi)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi baby_ghost
    Đang tải...

2. Bố Tèo

Bố Tèo Thanh niên nghiêm túc

Ðề: Có nên từ bỏ công việc ngân hàng ổn định mức lương ~8tr

ôi .. giời .. nhiều người muốn như chị mà chẳng đc đấy ạ ... chẳng qua là chị cảm thấy công việc nhàm chán , muốn có thời gian ở nhà chơi với con ... nên muốn nghỉ thôi ... người ở trong lại thích ra ngoài . người ở ngoài lại thích nhảy vào ngân hàng .. ra ngoài bây h khó tìm kiếm việc lắm chị ơi ... cố lên chị .. xin nghỉ 1 time .. cùng chồng con làm chuyến du lịch xả hơi rồi tiếp tục công việc ... cho tư tưởng thoải mái ......ra ngoài làm khó lắm ạ ... mai sau k tìm đc , làm ăn đổ bể rồi ông bà chửi còn nhiều ạ .... em nói thật lòng đấy chị ạ .

vietnn thích bài này.
  3. baby_ghost

baby_ghost Thành viên tích cực

cũng chính vì những điều bạn Bố tèo nói mà mình phân vân lắm
    thực sự rất muốn làm cái gì đó cho riêng mình, để có thể hơn đc hiện tại
    nghĩ cả đời đi làm công ăn lương lại thấy hối tiếc, tự trách mình chưa già mà đã lo an phận, chưa làm đã lo đổ bể...
    tính mình cũng thích thay đổi, tự lập, bay nhảy, tự thấy cũng nhanh nhạy nhưng bị cái thẳng tính quá, hay nói động chạm nhiều người nên bị ghét, khó mà phát triển trong môi trường hiện tại được
    hơn nữa công việc cũng làm đến 7h mới về đến nhà, cũng vất vả lắm chứ
    và đặc biệt bản thân đang ấp ủ kế hoạch thương mại điện tử, chỉ cần tìm được ng cùng chí hướng chắc mình triển khai lun :)

4. tuyentran.gpvn

tuyentran.gpvn Thành viên rất tích cực

8 triệu là mức lương khá đấy chứ :) cứ suy nghĩ từ từ ạ,đừng bỏ hẳn,chị có thể kinh doanh song song là được mà,chúc chị buôn bán thành công

Nguyễn Thị Xuyến thích bài này.
  5. tindung_hn

tindung_hn Thành viên rất tích cực

Nếu "tự tin" và đam mêm với việc làm ở ngoài thì e nghĩ nên làm, đời có mấy đâu để sau này k fai hối hận những về những điều mình muốn

6. dindin

dindin Thành viên tích cực

tớ nghĩ bạn nên tính toán thế này nhé
    1. Kế hoạch ngắn hạn: cứ lên ý tưởng website của riêng bạn, tìm hiểu, học hỏi tích lũy, tìm người làm chung, (mình làm phụ, ngưởi ta làm chính, mình có ý tưởng, ng khác triển khai), vừa vẫn đi làm được, vừa phát triển việc kia.
    2. Dài hạn: sau một thời gian ổn định, cảm thấy thực sự yêu công việc tay trái kia hơn, khả năng đổ bể ít hơn do đã có nền tẳng thì bỏ công vc hiện tại cũng k muộn.

Sửa lần cuối: 5/12/2014
    Nguyễn Thị Xuyến thích bài này.
  7. Bố Tèo

Bố Tèo Thanh niên nghiêm túc

vâng.. vậy em nghĩ nếu đã quyết tâm sẵn sàng chịu trách nhiệm bản thân thì e chúc chị may mắn thành công trong cuộc sống nhé........

8. huongkoi191

huongkoi191 Cho vay Ngân hàng

Nếu cảm thấy công việc đã không phù hợp với mình,mình đam mê 1 cái khác thì cứ sẵn sàng từ bỏ thôi,đừng quan niệm con người sống phải theo đuổi,hay ko đc nản,toàn chuyện lí thuyết cả. Cái tôi không thích thì tôi bỏ,tôi theo cái khác,quan trọng là mình phải xác định rõ mình bỏ vì cái gì,bỏ xong làm gì,sẽ như thế nào..... ???

9. me_bin_bon

me_bin_bon

Thời điểm hiện tại theo em chị cứ làm tiếp ở đấy, rồi tính làm thêm cái gì, nếu thây ổn thì bỏ hẳn cũng ko muộn mà

10. cucarot1080

cucarot1080 http://vcbshop.com/

Ủng hộ nghỉ, cần làm việc có đam mê ko đam mê phí thời gian sống!

oanhoanh4558 thích bài này.
  11. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

Gần cuối năm rồi mà chị, qua tết hãy tính tiếp, lấy thưởng tết đã ạh, hi.
    Thực lòng thì lương chị và điều kiện nhà cửa như chị thì nuôi 1 con hay 2 con thì ko phải khó, khéo chi tiêu thì cũng tiết kiệm dc đấy ạh, Còn về việc thương mại điện tử thì chị có thể dành chút ít thời gian lúc rảnh cuối tuần hoặc buổi tối sau khi con ngủ mình nghiên cứu dần dần. lúc nào chín muồi và kế hoạch tỉ mỉ mình hãy tiến tới ạh. còn cuối năm đúng là ai cũng tư tưởng ngại làm, chán nản, e cũng thế đây, hi

12. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Có một số điểm mà bạn nên cân nhắc như sau:

1. Bạn đã có nguồn tài chính dự trữ cho cuộc sống gia đình cho ít nhất 6 tháng mà việc kinh doanh không có thu nhập chưa?

2. Dự tính sớm nhất thì khi nào việc kinh doanh có lãi?

Thông thường thì nên rút ra dần dần, tức là bạn làm bán thời gian cho dự án của mình, hoặc làm ban đêm nếu ban ngày bận, rồi chuyển sang công ty khác để có nhiều thời gian hơn (chấp nhận thu nhập ít hơn), và đến khi có dấu hiệu thành công mới nên rút ra hẳn.

13. Mẹ Linh Đan 245

Mẹ Linh Đan 245 091.2424.225

Đừng nghỉ việc bạn ơi, bạn cứ vừa làm thật tốt công việc hiện tại rồi tranh thủ thời gian nghiên cứu nghề tay trái, khi nào chắc chắn và mọi điều kiện thuận lợi hãy nghỉ. Mức lương đó của bạn là niềm mơ ước của rất rất nhiều người.

14. conyeu_memongcon

conyeu_memongcon Bắt đầu nổi tiếng

mn vừa giữ công việc này vừa tìm hiểu thương mại được mà, đến khi thấy chắc chắn thành công thì mn hẵng nghỉ chỗ hiện tại.. Chúc mn thành công

15. betini

betini Bắt đầu nổi tiếng

Đúng là bạn nên có chuẩn bị đã. Như bhkien nói, bạn có thể trụ bao lâu khi ra kinh doanh mà chưa có lãi ngay? Không có 8 triệu đó bạn ổn chứ. Chưa kể vào thời điểm này có công việc 8 triệu là khá rồi. Bạn không mất tiền nhà thì có thể tiết kiệm được đấy chứ. Tự kinh doanh và nhất làm thưong mại điện tử mình hiểu là sẽ mất toàn bộ thời gian trong ngày và không được nghỉ.

16. Trang Ngoc My

Trang Ngoc My Thành viên chính thức

Mình đã từng nhảy việc ở rất nhiều nơi. Cuối cùng thì cũng biết cái điểm mạnh điểm yếu của mình ở đâu. Quan trọng là nghỉ xong chả tiếc gì công việc cũ vì mình thấy chán nó rồi!

17. mrlinh999

mrlinh999 Thành viên rất tích cực

bác ADM nói chuẩn quá đi ạ ....... lời khuyên bổ ích quá... dự là làm gì phải xin tư vấn của bác thôi ....
    chúc mn may mắn thành công ......

18. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

mình cũng giống bạn! cũng làm back của 1 bank nhưng mình k nghĩ bây giờ có con rồi nên cần có 1 nguồn thu fix

19. lebichhang

lebichhang Thành viên tích cực

Theo em thì trước tiên chị nên làm song song đồng thời 2 công việc, vẫn tiếp tục làm ở ngân hàng đồng thời theo đuổi đam mê về thương mại điện tử kia. Nếu thu nhập cùa chị đã đạt bằng (hoặc tốt hơn là vượt qua) mức lương hiện tại thì mới tính đến chuyện từ bỏ. Ai cũng có đam mê riêng nhưng đôi khi nên nhìn vào thực tế và năng lực của bản thân đến đâu, đừng chỉ vì ham muốn nhất thời mà đánh mất cái cần câu cơm chị ạ. Công việc hiện nay và thu nhập của chị em nghĩ k hề thấp và cũng là ước mơ của bao nhiêu ng đấy ạ. Chị hãy tìm niềm vui trong công việc thì tự chị sẽ k cảm thấy chán nó thôi.

20. Linh Ngoc Pham

Linh Ngoc Pham Thành viên chính thức

Theo như đa số mọi người thì làm song song 2 CV nhưng có chút KN của mình đã trải qua , đấy là làm CV gì cũng thế , nếu ko bỏ tâm huyết , thời gian , tiền bạc vào thì khó để thành công lắm . CV ở bank mình ko nắm rõ nhưng việc KD ở ngoài nếu làm phất phơ mình nghĩ khả năng thành công khó lắm , nên bạn tính thời gian làm sao cho hợp lý để làm cả 2 CV .

Mình cũng nghĩ như vậy nhưng đã có lúc mình bắt buộc sẽ phải ra quyết định từ bỏ hoặc là ko , khó chủ động lắm bạn à :(

PS: KD giờ khó khăn , mình muốn KD mặt hàng nào lạ độc đáo chứ giờ cạnh tranh với người khác khó quá :( , bão hòa hết rồi . AI có ý tưởng gì hay inbox mình bóng bàn cùng KD nhé :D

Sửa lần cuối: 6/12/2014