Cần giúp: Có nên vay ngân hàng mua nhà ko???

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi devilmaycry1020, 29/3/2013.

1. devilmaycry1020

devilmaycry1020 Thành viên mới

cập nhật.
    sau 1 thời gian tìm hiểu,mình quyết định ko vay,vì tìm hiểu thông tin thì các ngân hàng thay nhau lừa khách hàng mở ra trương trình giàm lãi suất bla bla bla....,các nhân viên ngân hàng(theo mình chẳng khách gì cò) cũng làm ăn giấu giếm(quan trọng là lãi suất giảm không có mà tăng thì đột ngột),họ chỉ cố gắng ký hợp đồng rùi ăn hoa hồng mặc kệ mình sống chết ra sao ,tất cả lửa gạt là chính,lời khuyên chân thành từ mình!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi devilmaycry1020
    Đang tải...

2. BlueblueVT

BlueblueVT Hội Dê 79

Ðề: Có nên vay ngân hàng mua nhà ko???

Về phần chi phí gia đình, cái này mình không bàn đến vì để bạn tự cân đối khả năng thu chi của gia đình
    Còn về ý kiến NH lừa đảo lãi suất, mình góp ý thế này: bây h thông thường các hợp đồng tín dụng bao giờ cũng thả nổi lãi suất, có nghĩa là ko cố định, lãi suất sẽ tăng/giảm theo lãi suất chung của Ngân hàng nhà nước quy định, hiện tại các thông tin rất nhiều và hoạt động NH đang là hoạt động (tương đối) minh bạch. Các năm trước, lãi suất NH tăng cao đột biến do các chính sách tiền tệ của Nhà nước, nhưng trong năm nay đã dần dần hạ dần.
    Tớ không nói là nó sẽ không tăng nữa nhé, việc tăng hay giảm là tùy thuộc hoàn toàn vào chính sách của NN, sự ổn định của nền kinh tế....

3. batgioi

batgioi 0984 397 758 - QUẢ ÓC CHÓ

ủn lên cho bạn, mẹ nào làm bên ngân hàng hay có kinh nghiệm vào chia sẻ cho bạn này

4. namsan_thuy

namsan_thuy Thành viên chính thức

Mình cũng đang băn khoăn về chuyện này, không biết có ai đã từng vay NH để mua nhà chưa? Cho biết kinh nghiêm đi các pac ơi............... Và hình thức vay như thế nào nữa, mình lấy cái gì để thế chấp, lương thì k thanh toán qua NH vầ vay ở NH nào có ls thấp, v..v.....

5. yuumedress

yuumedress

nghe nói lãi xuất đã giảm rùi mà nhỉ... bây giờ cho ngân hàng vay chỉ còn được 7% hay sao ấy...

6. Mama Chích Chòe

Mama Chích Chòe Iu Bo^'ng

Gửi ngân hàng lãi dc 7% nhưng thử đi vay xem, gấp đôi số đó luôn.....nên thiếu rất ít hẵng vay chứ thiếu nhiều mang cực vào thân....

7. devilmaycry1020

ko hiểu lắm bác ơi,đẹp theo nghĩa bác là sao mới gọi là đẹp???

Sửa lần cuối: 29/3/2013
  8. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Vào lót dép để hóng! Thế này thì mình không dám loe ngoe đến chuyện vay ngân hàng rồi....

9. damtuoi

damtuoi 0978476070

Em cũng vào hóng ah, ....................

10. ronnb612

ronnb612 Thành viên tích cực

Em hôm trước cũng tính đi vay mua nhà. Nhưng mà cân đối xong, em thấy thế này.
    Thứ nhất, nhà có sổ đỏ thì đương nhiên là hơn về giá trị pháp lý và kinh tế nếu mua bán.
    Nhưng mà nhà em chủ yếu để ở, nên thôi, em không quan trọng quá. Hơn nữa, em nghĩ, bây giờ mình mua lại nhà không có giấy tờ thì mấy nữa có thể mình cũng bán lại được như thế. Em cũng lăn tăn lắm, diện tích như nhau, tất nhiên chung cư thường thì không gian đẹp, nhưng có khoảng hơn 40m mà chênh nhau những 500 triệu thì cũng xót. Chỗ rẻ thì ở xa, mà chất lượng thì cũng không biết có đảm bảo không.
    Thứ hai, lương hai vợ chồng em gần 20 triệu, em định đi vay 500 triệu, thì mỗi tháng trả hơn 7 triệu, 10 năm mới hết nợ. Em không dám đề nghị thời gian nhanh đâu, biết đâu mình có việc cần, không lo được rồi có khi nhà chưa ở được bao nhiêu đã bị xiết nợ (dại mồm). Mà với 500 triệu ấy, lãi suất tới khhi trả xong đã gần bằng gốc. Hic. Thế là căn nhà trị giá 1,2 tỷ thành hơn tỷ rưỡi. Lại xót.
    nên thôi, em đi vay bố mẹ, anh chị. Ít nhất đỡ được tí lãi vay. Nhiều hơn là thấy việc trả nợ không bị áp lực quá và vừa sức. Nhanh thì 2,3 năm trả, không thì 4,5 năm cũng cố trả xong. Vậy là mình có cái nhà be bé, ông bà, anh chị lại được hoàn xong vốn. Khi ấy, cần mua gì mình lại cố và huy động. Em thấy dễ hơn.
    Chả biết em suy nghĩ đúng không nữa.
    Còn nếu nhà mẹ nào có khả năng tài chính tốt, vay trong thời gian ngắn, thì vay ngân hàng cũng được. Như thế, chi phí không bị dội cao quá, thì cũng nên vay để mua.
    Còn nếu vay thời hạn dài, số tiền lớn thì các mẹ cứ suy nghĩ thật kỹ xem.

11. Ỷ Thiên

Ỷ Thiên Thành viên rất tích cực

Người Việt mình hay vay người nhà hoặc bạn bè, tuy nhiên, mình cũng đang trong tình trạng này mà chẳng có "cửa" nào để vay. Chắc cũng tính đến vụ vay ngân hàng nhưng thu nhập khôn gổn định thì chắc chắn chẳng còn "lối ra" nữa đâu.:(
    Cứ hóng xem thế nào thôi vậy..............

12. devilmaycry1020

hi,có người quen có tiền cho mượn thì quá good rùi
    mà mẹ phân tích cg đúng,mình có tính sơ sơ, mượn 700tr ,thời gian 15 năm trả hết thế là trả hơn 1 tỷ rưởi,1 con số vô cùng phi logic,hóa ra mua 1 căn trả tiền 2 căn :)
    đóa là chưa tính tới chuyện NH dụ mình mai mốt tăng LS lên >20% :)

13. Nguyen Huong xd

Nguyen Huong xd Thành viên tích cực

em cũng đang tính đến chuyện vay tiền ngân hàng để xây phòng trọ cho thuê vì quỹ đất nhà em khá lớn (khoảng 300m2 chưa tính diện tích đất đang ở. Em định vay khoảng 300Tr trong vòng 2 năm đầu tư xây khoảng 10-12 phòng ( mỗi phòng ước tính giá khoảng 1tr-> 1.2 tr / tháng). thu nhập gia đình em thì coi như vừa đủ chi tiêu không dư ra đồng nào để trả lãi, coi như lấy nguồn thu từ phòng cho thuê để trả, nhờ các pác tư vấn giúp em liệu trong 3 năm có thể trả nợ nh đc ko? ahf mà bác nào làm bên ngân hàng cho em hỏi nhà em có sổ đỏ rồi nhưng chưa đóng thuế đất nên chưa lấy đc sổ. vậy em phải thế chấp bằng cách nào?

thanhgpbank thích bài này.
  14. mergi_rose

mergi_rose how come!

h giá nhà đang thấp, lãi suất cũng thấp, mà có nợ thì mới gang sức ra trả, coi như tiền thuê nhà, sau 10 năm mình có nhà, chứ bảo 10 năm nữa sao mình mua đc

tron lan thích bài này.
  15. hạt điều rang muối

hạt điều rang muối 0987 40 80 43

mình thì chỉ nghĩ đến mua chung cư thoai, tiền thì có thể vay mượn nhưng k thích cảm giác nợ nần gánh nặng nên đành khi nào đủ mới mua

16. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

nhà chị có sổ rồi nhưng chưa lấy được sổ, chưa đóng thuế thì khó vay lắm trừ khi chị có người quen ah.

17. ronnb612

ronnb612 Thành viên tích cực

uh, vì thực ra mình mua chung cư mini nên cũng rẻ hơn, không hết nhiều quá. Bản thân mình làm trong ngân hàng nhưng cũng không dám nghĩ đến vay.
    Nếu vay để kinh doanh sinh lãi thì ổn, còn mua nhà, coi như là "bất động" thì run lắm. Nên thực ra là cứ cô gắng ở khó khăn tí, chứ không thì cứ suốt ngày lo cục nợ to đùng, mà ngân hàng thì có nói chơi đâu, nhỡ có việc tí chút là nhà cũng chẳng giữ nổi và vẫn bị nợ. Thôi, cứ tạm thời chấp nhận rồi tính tiếp. Hic

18. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

kinh tế khó khăn, thị trường nhà đang "đóng băng giá", giờ nhà nước kích cầu bằng cách cho vay tiền để dân mua nhà... các bác phải tỉnh trong vụ này, vì dù sao NH cũng là đối tượng hưởng lợi nhất trong vụ này.

19. hoangphuongtu

hoangphuongtu Thành viên sắp chính thức

Điều đầu tiên mình nghĩ là bạn nên đi đóng thuế đất, chứ chẳng ngân hàng nào cho bạn vay nếu bạn không đưa cho họ cái sổ đỏ đâu (Trong trường hợp này của bạn thôi nhé). Còn về phương án vay của bạn thì mình thấy khá hợp lý. Tuy nhiên, thường các ngân hàng không đồng ý nguồn trả nợ từ tài sản hình thành trong tương lai đâu. Nên xét về độ đẹp như bạn gì đó đã nói thì đây không phải hồ sơ được đánh giá là đẹp. :D Chúc bạn thành công!

20. mini_shop

mini_shop Thành viên rất tích cực

quan trọng là làm sao bạn vay đc 700 khi mà lương bạn đc nthe, và bạn chỉ có trong tay 300, nhà có gtri 1ty, trong ngõ, thì bạn lấy gì mà thế chấp để vay đc 700, chắc NH chỉ cho bạn vay giỏi là đc 2-300tr thế chấp cả lương cả nhà thôi ấy.
    vay đc nhiều thế thì tớ cũng muốn vay :)

Sửa lần cuối: 5/4/2013