Có người xin cho nhờ chỗ đón dâu - mình phải làm gì

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi betty2005, 1/2/2010.

1. betty2005

betty2005 Thành viên tập sự

Chào các mẹ,
    Mình có 1 người họ hàng có con gái sắp lấy chồng muốn nhờ nhà mình để nhà trai đến đón dâu cho gần, cho tiện.
    Thực sự thì mình không muốn vì mình nghĩ việc trọng đại như thế nên diễn ra ở nhà của chính cô dâu, và nhà trai nhà gái ở đây cũng chỉ cách nhau 60km, đường xá vô cùng thuận lợi.
    Nếu làm ở nhà mình, mình cũng rất sợ vì bình thường phục vụ 2 ông con, một đứa 2,5t, một đứa 6 tháng đã đủ mệt rồi.
    Nhưng mình chẳng có lý do gì từ chối cả vì ngại họ hàng nhà bố chồng.
    Các mẹ khuyên mình thế nào?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi betty2005
    Đang tải...

2. cutebin

cutebin Thành viên chính thức

Mình thấy bạn chỉ cho mượn nhà thôi, còn lại toàn bộ việc tổ chức, trang trí,... này nọ là bên kia phải tự lo hết bạn ạ.

3. khime-khicon

khime-khicon Thành viên rất tích cực

mình thấy chẳng có gì là phức tạp cả.Ngày xưa mình cũng nhờ nhà ông bà để đón dâu.Mẹ mình và chị mình đến từ hôm trước sắp sửa bàn ghế.Còn mình sáng hôm sau sau khi trang điểm xong thì mình về đấy,được một lúc nhà trai đến xin dâu rồi ra Khách sạn tổ chức.Chỉ có vậy thôi mà,tính ra chỉ mất có 30 phút.Bạn nên đồng ý một cách vui vẻ,mình nghĩ như thế.

4. cuunonbebe

cuunonbebe Thành viên chính thức

thế tại sao họ ko đón ở nhà họ? mình nghĩ mấy cái này nên cẩn thận. Trước đây, bà dì mình kể thế này, ko biết có đúng ko, nhưng cứ nói cho bạn cân nhắc.

Người lớn nói, nếu đám cưới mà cô dâu "có ...", khi rước dâu về nhà ở là nhà chồng làm ăn xui lắm, và dì mình chứng kiến nhiều lần như vậy lắm rồi. Coi chừng người ta tránh cái xui nhà người ta đẩy qua nhà mình thì sao.

Còn nếu như ko phải, theo mình cũng ko nên nhận. Cái gì cũng được, trừ cái cưới hỏi ma chay. Có kiêng có lành

5. thienthandangyeu

thienthandangyeu Thành viên mới

mình nghĩ ko nên,vì mình thấy người ta thường cho mượn nhà để tổ chức ma chay chứ còn cứoi hỏi thì kiêng kị.Bạn cân nhắc thử xem.

6. hoalua

hoalua Thành viên sắp chính thức

Ðề: Có người xin cho nhờ chỗ đón dâu - mình phải làm gì

Mình nghĩ thì thôi kệ cứ giúp người ta đi ban....................bạn có con nhỏ như vậy chắc người ta k để bạn làm đâu

7. Herbes

Herbes Thành viên kỳ cựu

Ðề: Có người xin cho nhờ chỗ đón dâu - mình phải làm gì

Mình thì nghĩ đơn giản là nhà người ta xa, các cụ già yếu hoặc vì một lý do gì đó thì đón dâu ở gần cho tiện thôi. Tớ nghĩ mẹnó nên đồng ý, coi như nhà có tin hỷ đầu năm thôi. Còn việc lo trang trí, tiếp đón khách thì bạn nên để nhà kia tự chủ động làm hết.
    Còn như bạn cuunonbebe nói thì mình nghĩ ko đúng đâu, giờ như thế đầy mà, các cụ (bên nhà chồng) còn vui quá ấy chứ vì vừa tậu đc cả trâu cả nghé ấy chứ. Mình cũng chứng kiến khá nhiều trường hợp chả thấy trường hợp nào làm ăn xui cả.
    Những nhà kia chắc là do vận hạn đến thôi, hoặc vì lý do gì khác nữa. Chứ giờ lấy nhau về có con luôn là các cụ mừng lắm! Thế gọi là song hỷ mới đúng!