Có Nhà Mẹ Nào Như Em Không

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi ratladetinh84, 7/12/2017.

1. ratladetinh84

ratladetinh84 Thành viên tích cực

Cac Mẹ ạ, em đăng đàn để nhờ các Mẹ tư vấn và cho ý kiến đây:
    - Em lấy ck đc 6 năm rồi có bé gái đc 5 tuổi
    - ck em ở quê là con trai độc tôn, đít nhôm
    - nhà tuy có lắm chị nhưng việc gì cg là ck em chi tiền
    - còn em đi làm hiện giờ lương đc 6tr ( ko có khoản thu thêm ) em phải lo cho con bé, bản thân tất cả ko đc ck giúp đỡ
    - Ý ck em là em nuôi con, tiền của ck còn phải để chi tiêu cho gia đình ( bố ck mất, thay áo cho bố ck, xây mộ cho các cụ, sửa sang cái bếp ...). còn em chưa ốm nên ko biết có đc ck lo ko :D
    - em lăn tăn rằng giờ em mới co 1 đứa, nhất định là phải sinh thêm đưa nữa, ck em cứ khoán cho em như vậy thật sự em ko lo đc . em và con đang ở nhờ nhà bà ngoại ( HN). em cứ đi về giữa bà ngoại - nơi làm việc - nhà ck
    - Đừng khuyên em nên nói chuyện với ck nhé, vì nói được em ko nhờ các Mẹ tư vấn.
    -Đòi ck em đưa tiền cứ như đòi nợ ý mà cg chả đưa. nói thì bảo tiền đâu
    - Giữa 2vc em thấy thật sự chả thấy có sự liên quan nào cả. Hix

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ratladetinh84
    Đang tải...

2. luckystar0809

luckystar0809 Bắt đầu nổi tiếng

kiểu chồng này em quỳ ạ!

3. toanbk

toanbk Yêu con, con trai của mẹ.

mn có biết lương ck + phụ là bao nhiêu ko? các khoản chi ck bạn có chia sẻ với bạn ko?

4. ratladetinh84

ko biết các Mẹ ạ. làm về xây dựng nên ko theo tháng, cuối năm có khoảng 100-200 mình k nắm đc và ck cg ko báo.

5. ratladetinh84

mình cg nản lắm, có mỗi con cái là của chung, mình è cổ ra nuôi con, tiền ck lo việc nhà ck. lỡ ko sống nuổi chia tay nhau thì mình cg chả đc gì ở nhà ck, thậm chí còn chả có tiền vì chi tiêu hêt rồi

6. toanbk

toanbk Yêu con, con trai của mẹ.

hix, xây dựng ah, biết đâu làm cùng ck mn :p
    thật chứ mấy ông chán lắm, việc thì lúc nhàn lúc bận, lúc thâu đêm suốt sáng, lúc lại cafe cả ngày. .
    lương thấp, có thưởng thì cuối năm lại vung tay nên cũng nhanh chóng ra đi.
    kết quả là cả năm đói vẫn hoàn đói.

7. ratladetinh84

Xây dựng tự do bạn ạ. Chủ thầu nho nhỏ ko có túng quẫn như mình đâu ạ

8. luckystar0809

luckystar0809 Bắt đầu nổi tiếng

Em chưa gặp trường hợp ông chồng nào lại vô tâm như chồng mn nên thực sự cũng k biết khuyên mn như nào. Chỉ mong mn có thật nhiều sức khoẻ để lo cho con!

cauvongtinhyeu thích bài này.
  9. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Em có ck khác gì mẹ đơn thân nhỉ? Đúng là con mình đẻ mình nuôi, thằng bố chỉ đc mỗi cái tích sự là gây giống và tặng e đứa con còn đâu nó chả có tác dụng gì. Ng ta lấy ck để cùng nuôi con và gây dựng gia đình nhỏ còn em thì ngc lại. bảo chồng em về mà ở với mẹ, lo cho gđ là có hiếu, nhg phải xây đựng đc nhà nhỏ của mình, vun vén và có trách nhiệm với vợ con trc đã rồi mới lo đến gđ lớn. Trách nhiệm thì tất cả các anh/chị em cùng phải làm chứ ko riêng gì đàn ông cả. Ck e đc mỗi cái là có hiếu quá, em quá hiền, phải tay chị chị lót lá trả về với mẹ. Đừng có dại mà sinh thêm con khi ck ko đóng góp j nhé, 1 đứa là quá đủ để lỡ có phải chia chác thì đỡ đau lòng! Nghe chị đi, đừng dại. Ko có hiếu cũng khổ mà có hiếu như ck e thì chỉ có vợ con khổ thôi. Gánh đc thì ở- nhưng khổ.

cauvongtinhyeu thích bài này.
  10. ratladetinh84

cảm ơn Mn, mình cũng chỉ mong thật khỏe thì mới làm chỗ dựa cho con được

11. ratladetinh84

em cg cảm thấy như mình là mẹ đơn thân ấy. em có hỏi đến tiền thì bảo em nuôi con anh thì còn công nọ việc kia, còn mua nhà trên HN ( mà chỉ thấy nói thôi chứ mấy năm nay đã thấy nhà đâu, em toàn ở nhờ bà ngoại)
    - thấy 2 VC như mạnh ai nấy sống í nên việc nhà ck em nghe thôi chứ chán chả buồn tham gia luôn, vì tiền của ổng ổng tự quyết định mình ý kiến cg ko đc
    -nghĩ tủi cái thân 6 năm zời ck chả mua cho cái gì, mình có tiền thì mua ko có thì nhịn luôn. may cái tuy yếu nhưng ko ốm đau gì cả

12. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Mình và nhiều nhà khác mình biết thì vợ thường lo chi tiêu sinh hoạt cho gia đình, còn chồng lo việc lớn như mua nhà, mua xe. Cái khác của bạn ở đây là bạn ko nắm được lương chồng bạn được bao nhiêu, và chi tiêu 2 bạn ko bàn bạc với nhau mà mạnh ai ng đó sống, tự do về tiền bạc. Có lẽ 1 phần vì 2 bạn ở xa nhau và thu nhập của chồng bạn ko đều, lúc có lúc không. Về phần bạn tự lo cho bạn và con cũng ko có gì căng thẳng lắm đâu (vì bản thân mình cũng đang lo sinh hoạt cho cả nhà), có điều thử xem có cách nào quản lý đc thu nhập của chồng hoặc chia sẻ với nhau về tài chính hơn ko chứ nếu lương của ông ý để lo mua nhà và việc lớn khác thì cũng hợp lý mà.

13. ratladetinh84

uk, cảm ơn Mẹ hatran2016. Hay là mình nên nghĩ thoáng đi nhỉ
    các Mẹ quản lý tiền bạc đau đầu chi tiêu cân đối, để dành mua gì đó
    còn mình cứ chỉ tiêu cho bản thân con cái ko phải báo cáo với ai, có thì mua sắm thêm cho gia đình
    còn mọi thứ kệ ck tự ck lo
    thật ra mình cg chả đòi hỏi gì đâu, mình kiếm ko bằng ông ý mà băt ông ý đưa hết tiền cho mình quản lý điều đó cg thật là vô lý
    - cái mình cần chỉ là ít nhiều mỗi tháng ck đóng góp chút cho mình nuôi con để mình thấy ck có trách nghiệm.

14. ratladetinh84

có nhà mẹ nào tình trạng như em không. chia sẻ đi để em củng cố tâm lý tiến bước.

15. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Chồng em đi làm về phải nộp 80% lương cho em, còn lo cho chi tiêu, con cái, trả nợ và ăn uống. Cái gì cũng phải rạch ròi thì mới được.
    Chị nên nói chuyện lại với ông ấy, căng quá thì ko cần ông ấy phải nuôi mình nhưng phải có trách nhiệm đưa 3 triệu 1 tháng để lo cho con.

16. J"Eyer

J"Eyer Bắt đầu tích cực

ck mình cũng làm xây dựng 6-7 năm nay khó khăn. Mình cũng độc lập nuôi 2 con nhỏ và chi tiêu gia đình

17. cauvongtinhyeu

cauvongtinhyeu Vui chơi-chém gió...^^!

vậy giờ nàng thử áp dụng thế này nhé, con là con chung, nàng bàn với ck là muốn lập cho con 1 cái bảo hiểm, coi như vừa tích lũy, vừa là giữ tiền
    Mà lương của nàng là vừa đủ chi tiêu, giờ muốn ck cùng lo cho con, thì để xem ý kiến chồng bạn thế nào
    Nếu ko đồng ý nàng cũng phải có quan điểm rõ ràng, ck lo cho nhà ck, chứ con thì sao?
    Còn nếu đồng ý thì cũng gọi là có chút để tích lũy cho con, rồi dần dần tính tiếp

Ý nữa, là với tình hình hiện tại thì từ từ hãng sinh thêm nàng ạ, kẻo người vất vả chính là nàng
    Nếu có tiếng nói chung trong cách quản lý tiền bạc thì hãy nghĩ đến điều đó

18. sunshine_0812

sunshine_0812 Thành viên chính thức

Phải nói là để bảo chồng phải thế này thế kia theo ý mình cũng khó đấy, vì còn tùy tính của từng ông, như chồng mình là k dễ đâu...
    Chồng bạn như vậy là kiếm được tiền, vậy bạn lên chi tiêu trong nhà 1 tháng bao nhiêu, nói anh ý đưa 1/2 vào. Ở đây bạn ở nhà ngoại, vc bên nhà chồng chồng đã lo hết, bạn nuôi con và bản thân trong khoảng đó có đủ k?

19. Lâm Anh Nguyễn

Lâm Anh Nguyễn Thành viên tích cực

Làm gì vc cũng phải thống nhất, cố lên bạn!

20. me iu nghé

me iu nghé

bạn không chi tiêu gì cả, kể cả ăn uống xem chồng có nói chuyện ko?