Có Nhận Nuôi Trẻ Ở Chùa Được Không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi phuongthao8193, 3/9/2020.

  1. phuongthao8193

    phuongthao8193 Thành viên mới

    Tham gia:
    24/8/2020
    Bài viết:
    21
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Thứ nhất, về việc nhận trẻ ở chùa làm con nuôi

    Khoản 1 Điều 8 Luật Nuôi con nuôi quy định như sau:

    "Người được nhận làm con nuôi

    1. Trẻ em dưới 16 tuổi."

    Như vậy, pháp luật quy định người được nhận làm con nuôi phải là trẻ em dưới 16 tuổi. Theo như anh chị cho biết, cậu bé trên chùa năm nay 07 tuổi, là trẻ em dưới 16 tuổi. Do vậy, cậu bé thuộc vào đối tượng được nhận làm con nuôi theo Luật này. Bởi vậy, vợ chồng chị hoàn toàn được phép nhận cậu bé ở chùa này làm con nuôi.

    Thứ hai, về hồ sơ nhận con nuôi
    Về hồ sơ nhận con nuôi sẽ có hai (02) bộ. Một bộ là hồ sơ của người nhận con nuôi và một bộ là hồ sơ của người được nhận làm con nuôi. Cụ thể như sau:

    Hồ sơ của người nhận con nuôi:
    Vợ chồng chị cần chuẩn bị một bộ hồ sơ nhận con nuôi. Theo Điều 17 Luật Nuôi con nuôi, hồ sơ cần chuẩn bị gồm các giấy tờ sau:

    - Đơn xin nhận con nuôi;

    - Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

    - Phiếu lý lịch tư pháp;

    - Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân của hai vợ chồng;

    - Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi thường trú cấp.


    Tổng đài tư vấn Hôn nhân và gia đình - 1900 4580 - Phím số 3
    Hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi
    Trong trường hợp trên, nhà chùa là cơ sở nuôi dưỡng cháu bé. Do vậy, hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi do chùa là cơ sở nuôi dưỡng bé lập.

    Theo Điều 18 Luật Nuôi con nuôi, hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi bao gồm các giấy tờ sau

    - Giấy khai sinh của cháu bé;

    - Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp;

    - Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng;

    - Biên bản xác nhận do Ủy ban nhân dân hoặc Công an cấp xã nơi phát hiện trẻ bị bỏ rơi lập đối với trẻ em bị bỏ rơi;

    - Quyết định tiếp nhận đối với trẻ em ở cơ sở nuôi dưỡng.

    Trình tự thực hiện thủ tục đăng ký nuôi con nuôi
    - Nộp hồ sơ

    Vợ chồng chị nộp hồ sơ của mình và hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cháu bé anh chị muốn nhận làm con nuôi thường trú hoặc nơi vợ chồng chị thường trú.

    - Kiểm tra hồ sơ, lấy ý kiến của những người có liên quan

    Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ; trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, tiến hành xong việc lập ý kiến của những người quy định

    Việc lấy ý kiến phải lập thành văn bản và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người được lấy ý kiến.

    - Đăng ký việc nuôi con nuôi

    + Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức đăng ký nuôi con nuôi, trao Giấy chứng nhận nuôi con nuôi cho cha mẹ nuôi và đại diện cơ sở nuôi dưỡng. (Khi xét thấy người nhận nuôi và người được nhận làm con nuôi đáp ứng đủ các điều kiện Luật định).

    + Ghi vào sổ hộ tịch sự kiện đăng ký nuôi con nuôi (trong thời hạn 20 ngày, kể từ ngày có ý kiến đồng ý của những người có liên quan).

    + Giấy chứng nhận nuôi con nuôi được gửi Ủy ban nhân dân cấp xã nơi thường trú của người nhận con nuôi hoặc của người được nhận làm con nuôi.

    Lưu ý:
    + Thời hạn giải quyết việc nuôi con nuôi là 30 ngày. Kể từ ngày Ủy ban nhân dân cấp xã nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

    + Trường hợp Ủy ban nhân dân cấp xã từ chối đăng ký thì phải trả lời bằng văn bản cho người nhận con nuôi, cha mẹ đẻ hoặc người giám hộ hoặc đại diện cơ sở nuôi dưỡng và nêu rõ lý do trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có ý kiến của những người liên quan.

    Như vậy, bé 6 tuổi tại chùa thuộc đối tượng được nhận làm con nuôi. Theo đó, vợ chồng chị có thể nhận nuôi cậu bé này. Thủ tục nhận nuôi được thực hiện như trên.

    https://luattuean.vn/co-nhan-nuoi-tre-o-chua-duoc-khong/
     

    Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuongthao8193
    Đang tải...


Chia sẻ trang này