~.~ Có những thứ khiến ta trưởng thành và dũng cảm đối mặt cuộc sống hơn ~.~

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi ping'shouse, 11/9/2014.

1. ping'shouse

ping'shouse CHĂN ĐỆM GIÁ RẺ

Em - Ping - vốn là kiểu người yêu màu tím, thích mộng mơ và có tý đa cảm. Với cái gọi là thanh xuân, là tuổi trẻ - cũng cố gắng trở thành cô nàng hiện đại rực lửa với những hoài bão, lao mình vào cuộc sống, gồng mình gắng gượng giữa bão đời mênh mông. Cũng đâm đầu yêu và tỏ tình cuồng nhiệt, lao vào đầy ngang bướng và kiên trì, tự làm tự mình gánh chịu. Theo em thì tuổi trẻ thì phải “kiên cường” như thế, chỉ có hối hận vì đã không làm, chứ đã làm rồi thì “đập chết” cũng không hối hận. Cứ thẳng tiến về phía trước cho đến khi cái bức tường mang tên "phũ" nó đập một phát vào mặt cho "điên cuồng, mệt mỏi, đau đớn" thì mới chịu lê lết thân tàn mà quay về.
    Rồi lăn lê mệt nhọc với cuộc đời lại co mình trở về thành “cô gái lười nhác,” thích ngắm cảnh mình thích, làm chuyện mình muốn chìm vào trong những ngôn tình sến súa với nam chính hoàn hảo mà thờ ơ với cuộc sống. Nên yêu truyện thích thơ vốn là lẽ đương nhiên bình thường. Em toàn lân la các chuyên mục tâm sự, truyện ngắn đôi khi cũng thích viết linh tinh cho hờn dỗi cuộc đời.
    Có lúc tìm được một bài tâm sự hay rất muốn chia sẻ ra cho mọi người cũng đọc. Có những tâm sự than trách ai oán khiến em thấy tấm tức muốn đấm tim mà than khóc với nữ chính, có những thứ chia sẻ bình dị làm em thấy cuộc đời nhẹ trôi hơn rồi đọc nhiều sẽ thấy mình chấp nhận cuộc sống nhiều hơn, trưởng thành và dũng cảm đối mặt hơn. Để dù bước đi lầm lũi cô đơn trong cơm áo gạo tiền vẫn có thể “nhặt nhạnh” trong những câu chuyện hằng ngày một vài niềm tin màu nắng. Nên hi vọng ở đây mọi người cũng có lúc giữa cuộc sống vội vã cho phép trái tim mình được đập chậm một nhịp, sống chậm và nhẹ nhàng hơn. Nên hôm nay em mạo muội chia sẻ cho cả nhà cùng đọc.
    Và mời các mẹ nếu có thời gian vô đây chơi với em, em mới chuyển nghề đi buôn. Hai mặt quá thể, sống lười nhác với ngôn tình và phim Hàn rồi cũng lao vào làm bất kể đêm ngày.
    ~~~~~Ping's House~~~~~​

Pị ẹt: Các mẹ thông thái cho em hỏi tý là mình em solo đăng liên tù tì thế này mấy chục bài thế này mod có quăng vào inbox mí cái cảnh báo không ạ? Ở topic bán hàng em tự up bài là thanh tra tuýt còi liền, không biết giờ ngồi lảm nhảm một mình thế này có làm sao không? Nếu nhỡ có mod thanh tra vào đây hú hộ em cái chứ đừng có band nick em nhé! Em cũng chỉ là có ý tốt thôi.

Lưu ý: Đây là bài ở nick cũ nên em giữ link, từ hôm sau sẽ bắt đầu post các bài mới hoặc có thể repost lại các bài trước gộp vào mình topic này ạ.
    Mần cái mục lục thắp sáng đường đi lối lại cho ai vô nhà em đỡ phải dò dẫm. Có cáp sần cho từng bài hẳn hoi đấy ạ.
    1. Người trẻ và những chếnh choáng, vô thường
    Có những ngày như thế, khi những tính toán thiệt hơn được đem ra cân đo đong đếm. Khi những hy vọng bỗng chốc tan đi, khi cảm thấy niềm tin vào một ai đó bị đánh mất, khi thấy rằng bản thân mình bị đối xử không công bằng.

2. Em vẫn sẽ sống với một trái tim rạo rực yêu thương...
    Em là sương, sương chỉ tan trong nắng. Đã đến lúc thổi bay cát bụi, quẳng gánh tất thảy mọi việc buồn vui, tim em mong sống một đời thản nhiên..

3. Những kẻ khó yêu
    Có những kẻ, vốn dĩ đã bị chuyện lừa dối làm cho tim thành sẹo, thì người đến sau khó lòng mở cửa tim để bước vào. Trừ khi, người đến sau có đủ thành tâm.

4. Thực tế một chút, con gái ơi!
    Một người con gái sống thực tế, luôn cuốn hút người khác, nhiều khi chẳng cần đến vẻ ngoài, đơn giản vì họ là những cá thể độc lập, biết làm cho mình khác đi, biết tạo cho mình một dấu ấn riêng, không lẫn lộn với bất cứ ai.

5. Con người phức tạp lắm, nên yêu thương đơn giản thôi...
    Mỗi con người là một tiểu vũ trụ, chẳng ai giống ai, chẳng ai hiểu hết được ai, cũng chưa chắc có ai hiểu hết được chính mình. Phụ nữ càng đa cảm bao nhiêu, lại càng cảm thấy thế giới này phức tạp bấy nhiêu. Nhưng khoan đã, đừng vội thiếu nhẫn nại với cuộc đời như vậy. Thật ra yêu thương đơn giản lắm mà...

6. Đừng bận tâm vì những điều không xứng đáng...
    Một ngày đẹp trời nào đó, bạn nghe được những lời không hay mà người ta nói về bạn. Người ta có thể là bạn thân, bạn cùng lớp hoặc là người mà bạn mới chỉ gặp một vài lần. Một người, hai người rồi ba người, rồi nhiều người nữa nói xấu bạn. Bạn sẽ thấy buồn, sẽ thấy cô đơn, lẻ loi và lạc lõng. Bạn sẽ tự hỏi "mình là đứa xấu xa đến vậy sao?" và tự tách mình ra khỏi thế giới hơn 7 tỷ người kia vì bạn nghĩ cả thế giới này đã quay chiều ngược lại với bạn.

7. Nhắm mắt lại, rồi con sẽ thấy...
    Này đứa con bé bỏng...nếu một ngày nào đó con cảm thấy tâm hồn trở nên trống rỗng vì những hỉ nộ ái ố của con người mang lại, thì hãy nhắm mắt lại con nhé!

8. Chọn lấy một chữ yêu .... đủ dùng
    Nhiều lúc, tuổi trẻ vô lý đến oái oăm. Cứ thích đổ xô vào một mối tình hơn cả hai người đang đứng. Không kiềm lòng được mà bất chấp trở thành kẻ thứ ba, là kẻ đến sau trong một cuộc tình biết trước mất nhiều hơn được. Nhưng cũng vẫn chấp nhận, bởi ví von cuộc đời là bể khổ, tình trường là bể chia ly. Bởi còn mải ca thán câu ca buồn cho một chuyện tình không viết nên lời kết.

9. 6 loại đau khổ tuổi trẻ nhất định phải trải qua...
    Có tới hàng ngàn người trải qua cảm giác muốn cứa một đường dài vào cổ tay, muốn đẩy cửa nhảy xuống từ tầng lầu cao nhất. Loại đau khổ tột bật thống khổ nhất là cảm thấy không còn thiết sống nữa. Loại đau khổ hình thành khi mọi thứ đã tận, chỉ còn bế tắc. Nhất là tuổi trẻ khám phá ra cuộc đời chỉ là một mớ hỗn độn, rất nhiều người thay vì đối mặt với nó thì lẩn trốn

10. Đừng bao giờ quên mỉm cười con nhé!
    Có những lúc khó khăn ập đến khiến con chao đảo, có những khoảnh khắc con cảm thấy chán nản khi đối diện với thế giới này. Có những lúc con bắt đầu thấy mệt mỏi và căm ghét số phận đã buộc con phải tranh đấu quá nhiều, phải gánh vác quá nhiều. Thế nhưng ngay cả trong những tháng ngày khó khăn như thế, con của mẹ, cũng đừng quên mỉm cười.

11. Cô gái đang hạnh phúc là cô gái xinh đẹp nhất
    Tại sao ư? Bởi vì các cô gái khi đang hạnh phúc, từng biểu hiện, từng hành động, đều khiến người ta cảm thấy bị cuốn hút. Năng lượng sống ngập tràn qua nụ cười lan tới tận khóe mắt, có thể lây lan sức mạnh của sự sống cho những người xung quanh.

12. Dừng than thở, là đời sẽ khác!
    Em à... Dừng than thở lại và bước ra ngoài đi em, rồi em sẽ thấy đời đổi khác. Việc nắm lấy ánh sáng dù chỉ 1 lần sẽ giá trị hơn em ngồi đó và liên tục trách màn đêm.

13. Rao bán nỗi buồn trên mạng ảo
    Giữa những chấm tròn màu xanh đang nhảy nhót on/off, mọi người vô tình để thời gian của mình trôi đi mất. Những người trẻ vội buôn bán nỗi buồn trên mạng ảo với bạn bè cùng trang lứa, hay thở ngắn than dài, đọc báo bình luận thế sự nhiễu nhương… Những người trẻ đi tìm tình yêu đích thực của cuộc đời trên mạng ảo với những người xa lạ mà thông tin chỉ là một chuỗi eo hẹp được giới hạn bởi một vài gạch đầu dòng, thật ra cũng chẳng ai có thể kiểm chứng được đúng sai. Những người trẻ thường khoe cái “tôi” cá nhân hoành tráng bằng những phát ngôn gây sốc, để rồi nhận lại những phản hồi không mấy tích cực, lập tức tự thưởng cho mình một quỹ thời gian vô bổ khác để ngồi đôi co sai đúng với người, với đời-trên-mạng-ảo…

14. Tôi sẵn sàng đánh đổi tình yêu của những năm tháng tuổi trẻ để nắm bắt một tương lai tươi sáng hơn...
    Tương lai là một thứ rất khó mà nắm bắt được nó, muốn thành công thật sự ta phải chấp nhận đánh đổi. Tương lai và tình yêu, trong 2 thứ đó chọn 1 để mà theo đuổi, thời gian vốn dĩ nó đã chẳng đợi ta bao giờ, mà tuổi trẻ chỉ đến duy nhất 1 lần trong đời không bao giờ trở lại.

15. Này em... !
    Em à, đừng để cuộc đời mình trôi qua như một cái chớp mắt. Nắm lấy nó thật chặt em nhé. Vì còn nhiều người yêu thương em lắm, vì còn nhiều người cần em lắm.

16. Những cô gái đi ăn một mình
    Những cô gái đi ăn một mình, người yêu có thể có hoặc không nhưng tính tự lập và chút cô độc kiêu hãnh thì có thừa.

17.Cuộc sống như một bảng màu đa sắc...
    Cuộc đời cũng chẳng rõ ràng là màu đen. Người ta chỉ có thể nói rằng nó là cả một bảng màu với những sắc độ khác nhau.Chỉ mong sao cuộc đời này đừng nhiều quá những vết loang màu thắt chặt trái tim người, đẩy con người ta ra xa màu trắng cơ bản.

18. Trong cuộc yêu này, người nói ra và để đối phương biết tình cảm của mình trước, là người thua!
    Trong cuộc yêu này, người nói ra và để đối phương biết tình cảm của mình trước, họ thua!
    Anh từng thua. Thua một cách cay đắng. Và giờ cay đắng đó quay đầu về phía em!

Câu chuyện này là câu chuyện em không đồng tình, đã yêu sao phải tính toán là người thắng hay thua chứ?
    19. Hai mặt của cô đơn...
    Phần lớn chúng ta nghĩ cô đơn xấu, là tiêu cực, chúng ta nghĩ vậy nhưng trong chúng ta ai cũng phải trải qua nỗi cô đơn, có người thậm chí cả đời đều cảm thấy cô đơn mặc dù người đó sống trong điều kiện gia đình hạnh phúc, chồng tốt, con ngoan. Nhưng tại sao lại vẫn cảm thấy cô đơn. Thế nhưng tôi nghĩ cô đơn lại không hẳn là xấu.
    20. Viết cho những mối tình loăng quăng...

Nói đến tình yêu cũng giống như miếng ăn vây. ‘kẻ ăn không hết, người lần không ra’. Có vài mối tình chỉ một nhận vật nam chính và không tìm được nữ chính. Ai cũng là nữ thứ và kết thúc mở...
    .................
    [/QUOTE]

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ping'shouse
    Đang tải...

2. ping'shouse

Ðề: :heart:Có những thứ khiến ta trưởng thành và dũng cảm đối mặt cuộc sống hơn :heart:

Muốn hạnh phúc, thì hãy dũng cảm nắm lấy yêu thương...

Tại sao ta cứ sống mãi với sự sợ hãi, sống mãi với quá khứ. Tại sao ta lại cứ phí hoài những năm tháng của tuổi thanh xuân vào những việc không đáng, sao ta không làm một việc gì đó có thể gọi là "điên khùng" một chút để khi ta nhìn lại ta không phải hối hận vì những điều ta đã làm....

Ai cũng có một quá khứ của riêng mình. Có thể đó là một quá khứ với nhiều kỷ niệm đẹp khiến ta không thể nào quên. Hay là một quá khứ đau buồn khiến ta không muốn nhắc hay nhớ đến một phút giây nào. Nhưng cách nhìn nhận về quá khứ của mỗi người mỗi khác nhau. Có người sẽ nhìn nhận quá khứ theo một hướng tích cực hay có người sẽ sống theo một chiều hướng tiêu cực đó là cứ mãi sống với một quá khứ đã đi qua.

Tình yêu cũng vậy. Mỗi người trong đời có đôi lần vấp ngã trong tình yêu khiến họ luôn cảm thấy sợ hãi khi bắt đầu với một mối quan hệ mới, họ luôn dè dặt, thận trọng và nghi ngờ những người đến sau, họ không dám mở lòng mình với bất kỳ ai, không dám để trái tim mình rung động vì một người nào đó. Đơn giản họ sợ phải lập lại quá khứ một lần nữa. Họ sợ cái cảm giác bị người yêu phản bội, sợ cái cảm giác cô đơn, sợ phải ngồi lặng lẽ trong đêm khóc thầm. Sợ người mình yêu tay trong tay với một người khác không phải là họ.... Chính vì sợ nên họ cứ sống mãi với sự cô đơn do chính mình tạo ra.

Dẫu cho là thế đi chăng nữa thì chúng ta không phải vẫn còn trẻ sao? Tại sao cứ sống mãi với sự sợ hãi, sống mãi với quá khứ. Tại sao ta lại cứ phí hoài những năm tháng của tuổi thanh xuân vào những việc không đáng, sao ta không làm một việc gì đó được gọi là "điên khùng" một chút để khi ta nhìn lại ta không phải hối hận vì những điều ta đã làm.

Tại sao chúng ta không thể biến quá khứ hay sự sợ hãi thành động lực thúc đẩy ta đứng lên, sao chúng ta không sống và làm việc gì đó có ý nghĩa hơn thay vì cứ tự dày vò mình, cứ mãi đau đớn với quá khứ, cứ sợ hãi với những điều không có thực.

Cuộc đời của mỗi con người ngắn lắm, ta không thể dự đoán được điều gì sẽ xảy ra đối với ta. Vì thế khì còn có thể yêu thương, khi trái tim ta vẫn còn đập, vẫn còn biết rung động bởi một ai đó sao ta không dũng cảm để đón nhận nó thay vì cứ mãi sợ hãi. Một cánh cửa này đóng lại sẽ lại có cánh cửa khác mở ra cho ta cho lựa chọn. Chỉ cần ta trao yêu thương đúng người, đúng nơi và đúng thời điểm thì ta sẽ lại nhận được yêu thương. Đừng vì cứ mãi sợ hãi không dám nắm lấy yêu thương để rồi ta phải hối tiếc vì đã đi qua một ai đó!

Source: yennhaniis - Guu.vn

3. ping'shouse

Ðề: :heart:Có những thứ khiến ta trưởng thành và dũng cảm đối mặt cuộc sống hơn :heart:

Trong tình yêu đâu ai cần một sự thương hại...

Con người ai cũng có lúc yếu đuối, ai cũng có lúc gục ngã, ai cũng có khi cần lắm một vòng tay. Nhưng vượt trên tất cả, chúng ta vẫn có lòng tự trọng riêng của mình và chẳng mấy ai cần níu lấy sự thưong hại từ kẻ khác...

Tình yêu không phải lúc nào cũng xuất phát từ hai phía, có những lúc nó chỉ đến từ một người duy nhất và khi đó tình cảm ấy được gọi bằng hai chữ "đơn phương". Cũng có khi tình yêu xuất phát từ cả hai nhưng lại nhạt phai theo năm tháng để rồi chỉ còn lại một người yêu sâu và đậm hơn kẻ còn lại. Những lỗ hổng, những khoảng không, những chỗ trống giữa cả hai khi ấy là lúc mà sự thương hại có dịp len lỏi vào bên trong, lấp đầy những khoảng trống bằng những hành động mang tính chất vì nghĩa vụ hơn là tình cảm.
    Thế nhưng sự thương hại chẳng bao giờ được hoan nghênh bởi kẻ được nhận mà chỉ luôn được chấp thuận và tự hào bởi kẻ cho. Những người ấy ban phát sự thương hại như một nghĩa vụ thiên liêng, như một trọng trách mà họ nghĩ rằng khi hoàn thành thì cả hai đều vui vẻ và ít nhất bản thân họ cũng đã sống đúng và làm được một việc thiện. Nhưng hỡi những con người u mê lạc lối ơi, trong tình cảm thì chẳng mấy ai cần một sự thương hại từ kẻ khác. Có những lúc sự phũ phàng sẽ giúp con người ta quên đi thật nhanh mà chẳng buồn luyến tiếc còn hơn cứ sống trong cái ảo mộng thật đẹp để rồi khi tỉnh giấc mới biết thì ra mình chỉ "đựoc thương hại" mà thôi. Cái cảm giác ấy sẽ còn đáng sợ hơn rất nhiều khi phải đối diện với sự thật rằng mình vốn chẳng được thương, cũng chẳng được yêu mà chỉ đang được ban phát cho chút tình nghĩa còn xót lại sau khoảng thời gian dài cùng nhau chia sẻ mọi thứ...

Ở góc nhìn của kẻ ban phát, bạn sẽ chẳng bao giờ thấy được sự mạnh mẽ cũng như lòng tự trọng của người được nhận mãnh liệt như thế nào. Vậy nên đừng áp đặt rằng họ sẽ vui, sẽ mừng rỡ với chút mảnh vụn nhỏ nhoi mà bạn ban tặng. Có thể ở một khoảng thời gian nào đó, hình ảnh của bạn sẽ thật đẹp, thật tuyệt vời và cao cả,...Nhưng khi nhìn lại một chặng dài đã đi qua, khi mọi thứ vỡ lẽ ra thì đó là lúc hình ảnh của bạn dần trở nên xấu xí hơn bao giờ hết. Lời cảm ơn tình yêu ngày nào bạn trao tặng sẽ được thay thế bằng lời cảm ơn vì đã thức tỉnh người khác sớm hơn bởi cái sự thương hại mà bạn đang ban phát và che đậy những gì đang diễn ra.

Vậy nên khi đã hết thương thì xin đừng hại... Hãy cứ dũng cảm mà nói ra dù sự thật có phũ phàng đến nghiệt ngã.Bởi trong cuộc sống chúng ta, nỗi đau nào cũng có thể vượt qua nhờ vào bản năng sinh tồn mà loài người vốn có. Ai rồi cũng sẽ phải đứng dậy và bứơc tiếp thay vì cứ ngủ vùi trong đau thương và những ảo giác không tồn tại. Và quan trọng nhất là bởi vì trong tình yêu, có mấy ai cần... một sự thương hại cho riêng mình....

Source: Wei Nguyen - Guu.vn

4. ping'shouse

Gặp nhau đã là duyên phận, hà cớ gì cứ mãi đắn đo?

Trong hàng vạn người, tại sao chúng ta lại gặp nhau? Trong nghìn vạn người, tại sao anh nhìn thấy em? Trong trăm vạn người, vì lẽ gì em lại yêu anh?

Em luôn tin rằng, trong cuộc đời này không có gì hoàn toàn vô tình cả, huống chi một bóng hình ai đó, đâu phải ngẫu nhiên mà khắc ghi, đâu phải tình cờ mà tồn tại trong tim ai, trong mắt ai. Người ta bảo rằng, kiếp trước, phải mất 500 cái ngoái đầu mới có được một cái chạm vai kiếp này. Vậy thì, giây phút anh gặp em, kiếp trước, chúng ta đã nhìn nhau bao lâu?

Những vết thương lòng trong quá khứ không cho phép em dễ dàng chấp nhận một tình yêu mới. Em vẫn nghĩ mình cần một ai đó thật tinh tế, vẫn nghĩ mình cần điều gì đó thật nồng nàn, vẫn nghĩ tình yêu em cần phải là một tình yêu thật nồng nàn, trưởng thành, thật nâng niu. Vậy mà, chẳng hiểu sao lại gặp anh, để rồi dần dần, từng chút, từng chút một, anh đi vào cuộc đời em, một cách nhẹ nhàng và bất ngờ nhất.
    Điều duy nhất biết về cuộc đời này, là không thể biết được nó. Giống như anh từng nói, chưa bao giờ anh nghĩ anh sẽ yêu một người như em, một con bé ồn ào, náo nhiệt, một con bé vụng về, kỳ quặc, nóng lạnh bất thường, một con bé đôi khi thật ngây thơ nhưng thỉnh thoảng lại trầm mặc như một người đã trải qua nhiều sóng gió. Một con bé khiến anh toát mồ hôi khi nói chuyện, khiến anh đau đầu nhức óc mỗi khi em nói điều gì đó mập mờ, khó hiểu. Một con bé khiến anh cười thật to nhưng cũng khiến anh đau lòng rơi nước mắt. Một con bé không biết từ lúc nào đã khiến anh yêu nhiều đến thế.

Thật ra, anh biết không, chính con bé đó cũng không ngờ nó lại yêu anh, chẳng biết từ lúc nào. Từ cái lần anh nắm tay em giữa phố? Từ cái lần anh ngập ngừng ôm lấy em? Từ cái lần đầu tiên em rơi nước mắt vì anh? Từ lần đầu anh đỏ mặt hôn em? Em cũng không biết nữa, chỉ biết rằng từ lúc nào, bàn tay anh, cái ôm của anh, những nụ hôn nồng nàn ấy, đã len lỏi, khắc ghi vào trái tim em, để rồi ngày nắng cũng như ngày mưa, những ngày âm u hay những đêm trăng sáng, bất kỳ lúc nào, bất kỳ ở đâu, em đều nhớ tới anh, như là, chỉ cần nhắm mắt lại, anh sẽ đến bên em, ôm lấy em bằng tình yêu đầu ngây ngô, vụng về ấy. Hóa ra, điều em cần chẳng phải những thứ quá xa xôi, điều em cần chính là trái tim anh trong lồng ngực, trái tim chân thành yêu em.

Chúng ta đã cùng nhau xây dựng biết bao những tháng ngày khó quên, đến những nơi cả 2 chưa từng đến, cùng nhau ăn những món ăn chưa bao giờ ăn, cùng nhau cười thật tươi, cùng nhau lau khô nước mắt, cùng nắm chặt tay nhau, tin tưởng, thương yêu.

Không biết chúng ta sẽ yêu nhau bao lâu, không biết bàn tay chúng ta nắm chặt khi nào mỏi mệt, không biết đến khi nào đôi mắt anh nhìn em không còn bâng khuâng, chỉ biết rằng, ngày hôm nay, chúng ta ở bên nhau, có lẽ đó là duyên, đi được với nhau đến cuối cùng, đó là nợ. Duyên, ta đã gặp, vậy thì hãy cùng nhau nối tiếp duyên này nhé anh, đừng buông tay, đừng nơi lỏng, đừng nghĩ điều gì đó xa xôi, gặp nhau được đã là kỳ tích, hà cớ gì cứ mãi đắn đo cho những gì không biết trước? Nắm lấy tay em, và yêu em, chỉ bấy nhiều thôi là đủ.

Source: Yen Ba Giang Thuong - Guu.vn

5. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

Ðề: ~.~ Có những thứ khiến ta trưởng thành và dũng cảm đối mặt cuộc sống hơn ~.~

đúng là chủ thớt lãng mạn thật

6. ping'shouse

Ðề: ~.~ Có những thứ khiến ta trưởng thành và dũng cảm đối mặt cuộc sống hơn ~.~

em có tý đa nhân cách ạ, lãng mạn cũng nhiều thật nhưng trẻ con vô cùng, toàn thích xem hoạt hình siêu nhân thôi ak.

7. kagome

kagome

Ngưỡng mộ những ng viết đc những bài như này.

8. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn chủ top, chủ top lãng mạn ghê hihi

9. ping'shouse

em cũng rất ngưỡng mộ các bạn có thể viết được như thế lắm, chứ em văn phong lôm côm lắm ạ.

10. ping'shouse

hí hí, dạo này toàn được mọi người khen là lãng mạn thoai, em chỉ có tý ty lãng mạn thôi.

11. ping'shouse

Tình yêu là gì?

Ngày xưa, như bao bạn trẻ khác tôi loay hoay tìm cho mình định nghĩa về tình yêu và rồi tìm ra cho mình vô số những điều hay ho cop nhặt được từ bạn bè nhưng rồi đến khi yêu, tôi nhận ra định nghĩa ấy chẳng còn có ý nghĩa gì nữa, chỉ đơn giản, yêu là yêu thôi!

Tình yêu - giống như trò chơi đuổi bắt, người ta cứ mải miết theo đuổi một bóng hình ở phía trước mà không một lần ngoái lại để thấy có một bóng hình hiện hữu luôn ở bên và sẵn sàng nâng bước khi mình vấp ngã.

Tình yêu - giống như ăn cơm. Ăn một mình thì chán, không đổi món cũng chán, nhưng thiếu thì không thể sống được...

Tình yêu - giống như một ly café sữa, có vị ngọt của sữa, vị đắng của cà phê và nếu để lâu thì đá tan ra sẽ không uống được...

Tình yêu - giống như là một giọt sương. Khi chúng ta lại gần thì nó là một viên kim cương và khi chúng ta cầm vào nó thì nó là những giọt nước mắt.

Tình yêu - giống như chiếc điện thoại di động, có người chỉ thích đơn giản, nhìn được và có đủ ''chức năng cơ bản'' như mấy cục gạch; có người lại thích máy tầm trung, đa dạng mẫu mã và chức năng hơn; còn mốt bây giờ lại phải là điện thoại thông minh, mẫu mã đẹp và cho phép ''cảm ứng đa điểm'' (chạm và cảm nhận).

Cái cục gạch đơn giản nhưng bền. Smart phone đẹp và "hot" nhưng cũng đắt giá và khó gìn giữ. Nhưng vấn đề là điện thoại luôn là người bạn bên cạnh ta, kết nối ta với thế giới tươi đẹp bên ngoài. Ai chẳng gọi điện thoại là ''dế yêu'' phải không nào?

Tình yêu - giống như một que kẹo mút. Kẹo mút thì có nhiều chủng loại: kẹo trái cây, golia, starburst, chupachup hay topitop... Tình yêu cũng vậy, muôn màu muôn vẻ. Tình yêu trong sáng cũng có, mà tình yêu trong "tối " cũng có. Tình yêu giản dị như "xe đạp ơi" rồi đến tình yêu thương mại theo kiểu "Dylan ơi"...

"Muốn mút kẹo" tất nhiên bạn phải cầm cái que, không thì làm sao bạn có thể nghỉ... mút khi đã mỏi miệng. Tình yêu cũng thế. Cần phải có khoảng trống để bạn có thể là mình khi bạn cảm thấy hơi mệt mỏi. Có như vậy bạn mới thích tiếp tục... yêu nữa chứ. Thế nhưng có một điều ở kẹo mút mà tình yêu không có. Kẹo mút có mút hoài vẫn ngọt ngào như ban đầu nhưng tình yêu thì có đắng cay, chua xót cho dù ban đầu có "ngọt" như thế nào. Đó là lý do tại sao mình vẫn thích kẹo mút hơn tình yêu.

Tình yêu - giống như ai đó đang chờ xe buýt. Khi xe vừa tới, bạn nhìn lên và tự nói: "xe đầy rồi... chẳng còn chỗ, thôi mình đợi chiếc sau vậy". Thế là bạn bỏ qua chiếc hiện tại, ngồi chờ chiếc thứ hai. Khi chiếc xe thứ hai tới, bạn nhìn lên và lại tự lẩm bẩm: "Xe này sao cũ thế nhỉ, tồi tàn quá!", và bạn cũng chẳng bước lên xe, ngồi đợi chiếc tiếp theo.

Một lát sau, chiếc xe thứ ba chạy tới. Chiếc xe này không cũ, không có đông khách nhưng bạn vẫn không hài lòng: "Cái xe này không có điều hoà, thôi mình cố đợi chiếc sau". Một lần nữa, bạn lại bỏ qua chiếc xe hiện tại và ngồi chờ chiếc kế tiếp. Trời thì tối dần và cũng có vẻ muộn rồi. Bạn tặc lưỡi nhảy đại lên chiếc xe buýt tiếp theo và chẳng mấy chốc bạn phát hiện ra rằng mình chọn nhầm xe mất rồi. Và...

Tình yêu - giống như trò chơi đuổi bắt, người ta cứ mải miết theo đuổi một bóng hình ở phía trước mà không một lần ngoái lại để thấy có một bóng hình hiện hữu luôn ở bên và sẵn sàng nâng bước khi mình vấp ngã.

Vậy đấy, tìm một định nghĩa lý tưởng cho tình yêu, yêu đơn giản là yêu và được yêu. Yêu mà chẳng có lý do gì cả, tại sao không nhỉ? Người ta không tìm cho mình một câu trả lời về tình yêu vì thực ra chẳng có gì quá cao siêu như người ta vẫn nghĩ, chỉ đơn giản yêu là yêu mà thôi.

Bạn có thêm định nghĩa gì nữa không?

Source: Hà Lê - Guu.vn

12. longtit1812

longtit1812 VÌ SỨC KHỎE NGƯỜI VIỆT !

hay và đầy cảm xúc .

13. ping'shouse

hihi, toàn em đi cóp nhặt về thôi mà!

14. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Em lãng mạn nhỉ? Con gái như vầy, tình cảm, nhẹ nhàng nhưng đôi khi sẽ yếu đuối

15. ping'shouse

em cũng mạnh mẽ lắm, cũng máu chiến chứng minh bản thân nhưng cũng thật sự yếu đuối nhiều khi.

16. dogiang3101

dogiang3101 Bắt đầu tích cực

Bị thích quan điểm sống của nàng Ping'shouse rồi

17. ping'shouse

ở lâu với người này còn thích nhiều hơn.

18. ping'shouse

Sao giữa bộn bề mỏi mệt, em vẫn thấy mình may mắn?

Cuộc sống luôn định vị sẵn những điều kiện cần và đủ, em không oán hận cuộc đời mình sao méo mó chẳng như ước nguyện, chỉ tự thầm trách bản thân có những suy nghĩ tự trong tâm đã chẳng tròn vẹn. Và rồi khi em nhận ra được điều đó, em thấy mình trưởng thành hơn,tự thấy mình biết trân trọng và yêu ghét, biết gìn giữ và buông bỏ nhiều thứ.

Giữa bộn bề cuộc sống này, đôi lần em mỏi mệt lắm, em chỉ muốn dừng lại, dừng lại thật lâu và lặng im chìm vào một miền trời bình yên nào đó. Trớ trêu thay, cứ 1 giây ta ngừng nghỉ thì có triệu người lại giành mất cơ hội của chúng ta, ấy vậy mà với sự mệt mỏi vốn có này, em nghĩ mình phải dừng lại thật lâu, thật lâu rồi.

Em mệt mỏi vì gia đình, thật sự là có quá nhiều điều phải nghĩ. Những cãi vã, xung đột hàng ngày cứ bủa vây không buông tha em một chút nào cả, ngay cả khi em đầu hàng và muốn dừng lại, em ghét cái người ta gọi là tổ ấm, ghét sự quản lí chặt chẽ của bố mẹ, ghét sự cấm đoán trong yêu đương, ghét sự áp đặt và kiểm soát gắt gao của bố mẹ.....

Em mỏi mệt vì bạn bè, hàng ngày, cười cười nói nói vô tư với em, ấy vậy mà khi gặp khó khăn hay khi mọi thứ trở nên tồi tệ với em, những nụ cười hàng ngày ấy bỗng dưng biến thành sự dè bỉu và chế giễu, vui vẻ và hạnh phúc khi em gục ngã....

Em mỏi mệt vì anh...một chàng trai bí ẩn và đa tình, em mỏi mệt vì cứ mỗi lần như thế, cứ mỗi lần em cố gắng tiến lại gần anh, thì lại một lần bấy nhiêu sự thật cứ vô cớ xuất hiện, những tình cảm hiện tại chỉ là chinh phục, chứ không phải là yêu em, bởi anh chẳng bao giờ hiểu được rằng "điều hạnh phúc nhất thế gian là ba từ, không phải là ANH YÊU EM hay EM YÊU ANH, mà đó chính là TA YÊU NHAU".

Em mỏi mệt vì ước mơ dang dở của em, em đang đi theo một con đường mà bố mẹ em sắp xếp sẵn, em không đam mê, không ước mơ cũng chẳng có một chút nghị lực nào, cứ mỗi lần em cố gắng để thực hiện nó, em lại càng đau đớn nhận ra đó không phải là ước mơ em mong mỏi.

Và rồi những mỏi mệt, đau đớn, những bầm dập và cô đơn....đã cho em thật nhiều bài học, để rồi em biết trân trọng hơn những gì em đang có...

Tuổi trẻ nông nổi và khao khát tự do, em sẽ vẫn chạy theo những điều này, coi đó là chủ nghĩa mà em tôn thờ nếu như không có những ngày này, những ngày xa nhà của một sinh viên...em sợ không ai kiểm soát mình, để rồi em lại dễ dàng tuột vào vòng xoáy của cuộc đời, em khao khát bữa cơm gia đình, những tiếng cười và cả sự khắt khe của bố, thứ mà em vẫn coi đó là những vật cản đường đi đến tự do của em. Để ăn bát cơm mẹ nấu, đó là vô điều kiện, thế nhưng để có được thứ gì bé nhỏ thôi của người ta, em luôn phải có điều kiện. Và rồi, em nhận ra, gia đình luôn là bến đỗ ấm áp mà suốt cuộc đời này, em luôn mong muốn và khao khát trở về dù là khi em vui hay cả khi em buồn.

Em thấy mình may mắn, bởi khi em thất bại, mỏi mệt, em nhận ra được ai là người bạn thật sự của em, họ không bóng gió, không cố ca tụng, đơn giản là có mắng nhiếc hai cãi lộn, khi em không ổn, họ đã ngay sát bên cạnh rồi.

Em cũng thấy mình may mắn siết bao, vì một người đàn ông còn lại sẽ là người đi cùng em cho đến suốt cuộc đời này...may mắn vì nhận ra sớm nhất có thể, anh không phải là người đàn ông đó, để thời gian em dành cho người đàn ông phù hợp sẽ dài hơn.

Em vui vì khi em sống và nỗ lực với những ước mơ được sắp xếp trong hiện tại, em mới thật sự trân trọng những ước mơ chân chính, đầy ắp trong chính trái tim của mình...........

Thế đấy, có những giây phút bao nhiêu nỗi mỏi mệt cứ giằng xé em, cứ dìm em xuống sâu lắm, thế mà sau khi trải qua những điều kinh khủng ấy, em trưởng thành hơn, rất nhiều, đủ để tự đi trên đôi chân của mình, và có ngã vẫn độc lập đứng dậy.

Dù sao, em vẫn cần phải sống, thế nên những khó khăn nhỏ bé mà em gặp này, cũng chỉ như bài tập thực hành để em bước vào đời thôi.

Source: Krystal - Guu.vn

19. ping'shouse

Hãy cứ là em, dù chẳng cần đẹp xinh!

Tại sao chúng ta lại phải giống với số đông? Tại sao không là chính mình khi ông trời đã sinh mỗi người một cá tính?

Cô gái nào cũng đã đôi lần bị dày vò rằng sao mình không được như người ta. Cô gái nào cũng từng muốn thay cái này, đổi cái kia trên cơ thể mình để được xinh đẹp hơn… Nhưng tại sao chúng ta lại phải giống với số đông? Tại sao không là chính mình khi ông trời đã sinh mỗi người một cá tính?

Tôi cũng đã hơn một lần mong mình giống như đa số. Nhưng rồi sau vài lần thử cố sống giống với đám đông, tôi lại nghĩ rằng, nếu ai cũng giống như ai, nếu ai cũng xinh đẹp và lung linh như nhau, chẳng phải thế giới chỉ là một tủ kính đầy búp bê thôi sao?

Búp bê rất đẹp, nhưng búp bê chỉ sống trong thế giới trẻ con, khi chúng chưa đủ ý thức được mình là ai và mình muốn sống như thế nào. Còn những cô gái trưởng thành, đầy cá tính và cũng không thiếu tự tin , đôi khi lại muốn biến mình thành một người khác, tôi thấy như vậy không đáng.

Tôi có chị bạn hơn một vài tuổi. Chị không phải tuýp con gái nhiều người theo đuổi, thích ngắm vuốt và shopping (mua sắm). Chị cũng không thích một công việc quá ổn định như các cô gái ở tuổi chị lẽ ra phải cần. Chị thích “phượt”, thích làm tình nguyện, thích xách ba lô và in dấu chân mình trên mọi cung đường với chiếc áo cờ đỏ sao vàng.

Tôi chưa khi nào thấy chị điệu đà, thấy chị tô son, thấy chị mặc váy… Nhưng tôi ngưỡng mộ và thấy vui hơn vì cuộc sống còn những cô gái giản đơn và thích sống theo ý mình như vậy.

Lại có một cô bạn khác của tôi. Khi còn đi học, cô ấy thường hay lên án, chê bai, thậm chí kỳ thị các cô bạn nhà giàu, sành điệu, thích đổi xe, đổi điện thoại và đôi khi cả bạn trai.

Nhưng khi cô ấy lớn hơn một chút, tôi lại thấy cô thích quẩn quanh đám bạn mình chê bai ngày nào và sống y như họ. Cũng thay đổi xoành xoạch điện thoại đời mới, xe máy đắt tiền cùng những món đồ hàng hiệu long lanh, và xa rời những người giống cô ấy ngày xưa.

Có lẽ không ai chê cái đẹp. Và ai rồi cũng sẽ có xu hướng chạy theo những cái hào nhoáng như cô bạn của tôi vậy.

Hãy cứ là em, dù chẳng cần đẹp xinh!

Hôm rồi đọc báo, thấy có cô sinh viên học thiết kế sẵn sàng cạo đi mái tóc con gái để đem tới một hình ảnh khác cho mình, cốt để có thêm những cảm hứng mới trong sáng tạo nghệ thuật.

Tôi cho đó cũng là một cách ham thích cái đẹp. Cũng là một sự đánh đổi, nhưng đánh đổi để đạt được những gì mình muốn khác hoàn toàn với việc đánh đổi để được như số đông.

Sống theo ý mình, sống là chính mình, tôi cho rằng đó là điều dễ dàng thực hiện hơn việc sống theo ý mọi người và biến mình thành người khác rất nhiều. Bởi bản thân ta thì chỉ có một, cá tính của ta cũng không có nhiều trong khi “số đông” lại là thứ vô cùng.

Vậy thì đừng cố trở thành người khác nữa. Cứ là chính mình thôi! Dù cô gái bạn có không xinh đẹp, không hoàn mỹ bằng người ta, thì cứ sống để cái “tôi” trong bạn được thỏa mãn, và tin rằng, thực ra ngoài kia cũng có vô vàn người muốn được như bạn!

Source: guu