Cần giúp: có phải bé bị tự kỉ không?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi tuenghi2009, 12/12/2011.

1. tuenghi2009

tuenghi2009 Thành viên tập sự

các mẹ làm ơn cho em hỏi, bé của em 21 tháng, bé rất hay đánh người ( ba mẹ, ông bà, bạn bè, hàng xóm......) bị đánh nhưng bé vẫn không khóc, khoảng 5 phút sau lại như vậy. không có chuyện gì nhưng bé vẫn đánh người. bé hay cắn móng tay, cắn mền. ngoài ra, bé rất thông minh, biết đếm đến 10 bằng tiếng anh và tiếng việt. viết hát, nói rất nhiều. có thể lặp lại các hành động của bé Xuân Mai trên tivi. em nghe nói là bé bị tự kỉ nhẹ rất thông minh, nên lo lắng lắm, mong các mẹ giúp đỡ giùm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuenghi2009
    Đang tải...

2. aquagreen.vn

aquagreen.vn Thành viên tích cực

Ðề: có phải bé bị tự kỉ không?

mình nghĩ không hẳn như vậy vì trẻ con lưa tuổi này học hỏi rất nhanh những thứ trên ti vi và thích xem quảng cáo. Hành động hay đánh người thì cũng áng lo ngại bạn có thể đưa bé đến bác sĩ thì sẽ rõ hơn

3. quynhanhv

quynhanhv Thành viên tích cực

Mình cũng thấy có nhiều đứa trẻ bé tí hay đánh người thân, có thể vì bm ko nghiêm khắc mắng chúng vì nghĩ thấy thương, nhưng như thế ko hay chút nào cả, bạn nên có biện pháp cứng rắn khi cháu đánh mọi người, để lớn lên tí nữa càng khó dạy.

Còn đây bạn có thể đọc những biểu hiện trẻ bị tự kỷ

Tự kỷ chỉ là hội chứng chứ không phải là bệnh. Đó là một chứng rối loạn ảnh hưởng tới hành vi, suy nghĩ, giao tiếp của trẻ.

Trẻ trai mắc nhiều hơn trẻ gái và độ tuổi để chẩn đoán thường từ 15 tháng tuổi đến 36 tháng tuổi. Biểu hiện của bệnh là hầu hết trẻ chậm trễ trong phát triển kỹ năng nói, lặp từ; trẻ tương tác xã hội kém; có những hành vi và sở thích kỳ quặc như thích chơi bánh xe, yêu quý một đồ vật thái quá... Trẻ mắc hội chứng tự kỷ thích chơi một mình, ít biểu lộ cảm xúc bằng mắt, ít giao tiếp bằng mắt với người khác. Đó là những dấu hiệu điển hình và đặc trưng nhất. Hiện chưa có thuốc điều trị cho trẻ mắc hội chứng này mà chỉ có các liệu pháp để giúp đỡ trẻ và gia đình có trẻ mắc tự kỷ tham khảo và khắc phục. Bạn nên đưa con tới Bệnh viện Nhi Trung ương để được các bác sĩ khám, thử các test tâm lý tìm được đúng căn nguyên.

4. ngocha2009

ngocha2009 Thành viên rất tích cực

Đây không phải tự kỷ. Bé nhà mình cũng vậy nhưng bạn cần quan tâm đến con nhiều hơn, chịu khó cho bé ra ngoài để hoạt động quần chúng, cho đi chơi ở các công viên, lên thu xếp cho bé tham gia vào hoạt động ở nhưng nơi đông người, đừng để bé cứ ngồi ì một chỗ không ai hỏi han hay động viện sẽ làm bé bị thu hẹp không gian sẽ dẫn đến tự kỷ. Phải khuyến khích những gì bé tốt và phải nhắc nhở bé điều không tốt để bé biết phân biệt. Bé nhà mình hơn bé nhà bạn 3 tháng nhưng biết được các chữ cái, biết số từ 1-10, biết hát đặc biệt là cực kỳ hiếu động, cái gì chỉ cần chỉ dẫn 1 lần là nhớ ngay, được sự quan tâm của người lớn khích lệ bé rất vui. Chúc mẹ bé tìm đúng hướng để hỗ trợ cho tương lai của con trẻ

5. mebobbii

mebobbii Thành viên tập sự

Các bé bị tự kỉ thường hay mất tập trung, gọi ko thưa hoặc hay lơ đễnh. Hầu hết các bé nói chậm, thậm chí đến 3 tuổi chưa nói đc thành câu. Một số bé thì vô cùng hiếu động (tăng động). Để biết chắc chắn con có bị tự kỉ ko mẹ nó nên đưa bé đi khám, có thể đến trung tâm sao mai ở thanh xuân vì chỗ đó là uy tín nhất hiện nay theo mình biết. Mẹ nó nghi bé mắc tự kỉ thì nên đi khám sớm vì càng phát hiện sớm bao nhiêu càng tốt bấy nhiêu.

6. svhoclamcha

svhoclamcha Thành viên chính thức

Nếu chỉ như vậy thì không thể nói là tự kỷ được đâu chị à,theo em chị nên quan tâm bé hơn là được thôi.Nếu không an tâm có thể đem bé đến tư vấn khám bác sỹ thêm nhưng em nghĩ không sao đâu à.

7. bongot

bongot Banned

Như vậy không phải tự kỷ đâu mẹ nó ạ. Thằng bé nhà em hồi 3 tuổi nó cũng đánh như vậy, không ai trêu nó nó cũng đánh, rồi cấu. giờ 4 tuổi rồi đỡ hơn nhiều nhưng vẫn thỉnh thoảng đánh cô nó nhưng không bao giờ nó cố tình làm nó đau và trí tuệ thì nó phát triển bình thường nên không sao.

Nếu trẻ nó nghịch theo kiểu hại đến bản thân nó như kiểu: chậm nói, đập đầu xuống đất, mất tập trung, ... như vậy mới là tự kỷ các mẹ ạ

8. fagroup_noithat

fagroup_noithat Thành viên chính thức

Trẻ nào cũng qua giai đoạn đó, nó bắt trước mình ý mà. Khi mình đánh nó thì nó sẽ bắt trước theo. Bạn đừng lo. Cứ nhẹ nhàng âu yếm nhưng cũng cần phải dứt khoát, một thời gian sau là bé hết thôi.

9. Megaicung

Megaicung Thành viên chính thức

Bạn ở Sài Gòn hay Hà Nội vậy. Nếu ở Hà Nội thì nên đưa con đến bệnh viện tâm thần ban ngày Mai Hươgn khám đi nhé. Tớ sợ những biểu hiện đấy là tự kỷ đấy. Đứa con đi khám sớm phát hiện sớm sẽ dễ điều chỉnh hơn bạn à.