3 tháng cuối: Có thai sớm sau khi sinh mổ 11 tháng, ai giúp em với

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi giahung0211, 1/10/2012.

1. giahung0211

giahung0211 Thành viên chính thức

CẢ nhà ơi, tình hình là bây giờ em lo lắng lắm, không biết thế nào. Em bị nhỡ kế hoạch, hôm qua định đi đặt vòng thì phát hiện có thai khoảng 3 tuần. Bé lớn nhà em mới sinh mổ cách đây 11 tháng. Sức khỏe của em thì cũng ổn định, kinh tế không phải lo lắng, có bà giúp việc cho, bé lớn nhà em tuy còi nhưng rất ngoan ạ. Bé sinh được 3.6kg, em tăng khoảng 15kg trong lần mang thai đầu tiên. Em cũng hỏi tư vấn nhiều nơi, có bác sỹ nói nên để vì đến lúc sinh cũng được 19 tháng, nhưng có bác sỹ lại nói ko nên. Ngày kia em có lịch hẹn với bác sỹ mổ sinh lần trước cho em, để bác kiểm tra ký càng rồi cho lời khuyên. Em thì lo lắng lắm, chồng em bảo quyết định thế nào là ở em, bên nội thì bảo giờ mà đẻ tiếp thì thương bé lớn, bé còn nhỏ quá, nhưng thôi đã trót lỡ rồi thì cứ để đẻ. Bên ngoại mới đầu cũng ủng hộ để đẻ, nhưng về sau bố mẹ đẻ em đi tham vấn nhiều bác sỹ ở Thái Bình thì nói ko nên, sợ em bị bục vết mổ, nói nhiều lắm, bắt em phải bỏ con, bố mẹ em nói em cứ nhất quyết giữ lại, nhỡ em có mệnh hệ gì thì bố mẹ em sống sao nổi, còn con em thì ai nuôi,...bla bla, nói nhiều lắm, nói chúng nhất quyết bắt em bỏ thai. Em thực lòng ko muốn bỏ con em, thấy tội lắm, hôm qua trung thu, nhìn mấy đứa trẻ múa lân, trong lòng em dâng trào tình yêu với con, nghĩ con cũng là 1 con người, mình ko thể bỏ con được. Em cũng xem nhiều topic trên này, thấy rất nhiều mẹ cũng như em, có khi còn sớm hơn em, nhưng đều sinh an toàn cả mẹ lẫn con. Em thực sự cần những lời khuyên của cả nhà. Em phải làm sao đây? Nếu em để đẻ thì em biết sẽ không được tăng cân nhiều và sẽ sinh mổ sớm khoảng 1 - 2 tuần, tránh trường hợp bục tử cung khi chuyển dạ. Em biết nói thế nào với bố mẹ em. Còn chuyện cai sữa cho con, có nên để bé tròn 1 tuổi, tức là cho bé bú thêm 1 tháng nữa hay ko? Như vậy có sợ bé bị "đẹn" ko ạ? Hiện bé đi ngoài bình thường. Giúp em nhé cả nhà ơi. Có ai từng bị hay thấy người xung quanh bị bục tử cung chưa ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi giahung0211
    Đang tải...

2. meberen

meberen Bắt đầu tích cực

Ðề: Có thai sớm sau khi sinh mổ 11 tháng, ai giúp em với

mẹ nó ơi, yên tâm nhé. Chị của chị sinh mổ mới 7 tháng lại có tiếp đây, cũng run cũng khóc nhưng thương quá không bỏ em ạ. Giờ 2 bé đều lớn, bé lớn học lớp 1 r bé nhỏ đang vào lớp lá, mập úc núc khỏe ù ù chẳng đau chẳng bệnh gì em ạ. Thật ra chị chưa nghe ai nói bị bục đâu dấy là sợ thế thôi, chứ chị của chị khi bụng bắt đầu lùm lùm thì cứ theo dõi bác sĩ hàng tháng, bs nói có dấu hiệu gì thì 8 tháng hơn mổ bắt con cũng đc k lo, nhưng trộm vía cứ bình thường tới đúng ngày mới mổ, bé ra đc 3kg6 mà mẹ k sao cả em ạ. E đừng bỏ con rồi ăn hận em đã 11 tháng r k có lo gì đâu em, còn việc cho bé bú thì em cai đi, 11 tháng là nhiều r k sợ bé thiếu sữa đâu, thời buổi ngày sữa ngoài cũng đầy đủ chất lắm chứ k phải như hồi xưa k có điều kiện. Cho bé bú sữa non nghe bảo yếu người, da xanh xao em ạ. Chúc em chọn đc cách thích hợp nhất !!!

3. giahung0211

Em cảm ơn chị ạ. Ngày mai là ngày em sẽ quyết định chị ạ. Nhưng thật lòng em ko muốn bỏ con.

4. giahung0211

Thanks bạn, mình chỉ sợ vết mổ có vấn đề và làm thế nào để thuyết phục bố mẹ đẻ mình, đây là 2 vấn đề lớn nhất bạn ạ. Đau đầu quá ạ.

5. tulinhle

tulinhle Thành viên tập sự

Bạn nghe xem Bs tư vấn thế nào. Chị mà mình quen vừa sinh mổ bé gái được 6 tháng đã có bầu luôn. Cũng sợ đủ thứ, đi khám ở Hùng Vương bs khuyên giữ thai và thăm khám thường xuyên. Cuối cùng sinh dc bé trai, mẹ tròn con vuông. Ông chồng khóc ầm cả lên ý. Mình nghĩ bạn đừng lo lắng nhiều, khám kỹ càng rồi quyết định. Chúc bạn may mắn :)

6. xuandt5

xuandt5 Thành viên mới

sợ quá, thế này thì làm sao chăm sóc sức khỏe của mẹ tốt được chứ

7. densuoi360

densuoi360 Đèn sưởi phòng tắm

Bạn đừng quá lo lắng mà ảnh hưởng tới sức khỏe của 2 mẹ con. Mặc dù sinh mổ nhưng còn tùy thuộc vào cơ địa dạ con của mình nữa. Mình có chị bạn sinh mố đứa đầu được 13 tháng rồi dính bầu và vẫn để sinh. Tuy có hơi vất vả nhừn được cả nếp và tẻ yêu lắm. Bạn nên tham khảo kỹ ỹ kiến của bác sỹ. Chúc hai mẹ con khỏe mạnh.

8. foreverqt23

foreverqt23 MẸ CỦA CÚN CON

Em nghĩ là nên để, nhà em cũng vậy, cũng mổ đẻ, 2vc em cũng Thái Bình đây, nhưng hiện đang ở HN, chỉ có đừng đi lại và vận động nhiều, đứa lớn sẽ tự lập thôi, chị nên cai sữa, vì thực ra sữa này giờ cũng ko tốt nữa, đã có người giúp việc thì chẳng sao cả, nhà em còn phải cho con đi học nữa cơ, chứ ko có ai, việc tăng cân thì em ko lo lắng lắm bằng sức khỏe của 2 em bé và mẹ. Ăn đủ chất và uống nhiều nước hoa quả, ko nên vì sợ tăng cân mà ko dám ăn!
    Em tin bản năng người mẹ sẽ vượt qua tất cả vì con đấy! hihi
    Cũng nhỡ mà nhà em may mắn có nếp có tẻ hì

9. mechuotconmeo

mechuotconmeo ĐẦM BẦU ONLINE-0987392062

chúc bạn mạnh mẽ và sáng suốt ra quyết định nhé

foreverqt23 thích bài này.
  10. khicondangyeu

khicondangyeu Thành viên kỳ cựu

Đừng quá lo lắng em nhé. Chị có đứa bạn, con được 11 tháng thì dính bầu mà lần đầu cũng mổ đẻ. Nhà ở tận Lạng Sơn, đi đi về về ầm ầm mà chẳng làm sao cả. Bây giờ 2 nhóc lớn rồi, vẫn khỏe như vâm. Đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng tới sức khỏe và cả em bé nữa. Con cái là của trời cho, nhiều người còn muốn chẳng được. Chúc em có quyết định sáng suốt nhé :)

11. daobong

daobong

đứa bạn tớ, đẻ mổ 4 tháng có, bỏ 1 lần, 2 tháng sau có tiếp, mà hơn 3 tháng mới phát hiện ra, thế là đẻ, h đứa lớn sắp đc 2 tuổi đang học mẫu giáo với con tớ, đứa bé thì đc gần 6-7 tháng gì đóa, mà nó lại 1 giai 1 gái mới giỏi chứ

12. dinhthuong

dinhthuong Thành viên rất tích cực

nhieu me bi roi vao truong hop nay lam nhung ma nhu nha ban co dieu kien cham soc kinh te tot thi nen giu lai, nuoi con 1 the thi ban dau cung hoi vat va day nhung ve sau se nhan, voi lai cung 1 cong cham con cung do ngai. De lau lau moi co dua tiep theo co khi ngai hon nhieu ay

13. Sắc_màu_Việt

Sắc_màu_Việt Thành viên rất tích cực

Mình cũng đang giống mẹ nó đây, mình thì có bầu nhóc 2 khi bé đầu được 13 tháng, trễ hơn mẹ nó 2 tháng, những đúng là em bé cũng là một con người, một sinh linh bé nhỏ, sẽ đáng yêu như bé đầu vậy, thế nên mẹ nó cứ làm như những gì mẹ nó đang nghĩ nhé.
    Bé đầu được 11 tháng rồi, đã có thể cai sữa được rồi, mẹ nó ạ. Bé đầu nhà mình cũng thèm bú mẹ lắm, cai sữa nên đêm nào trước khi đi ngủ mẹ cũng phải trốn, bà bế bé đi tuần 1 vòng trong nhà, không thấy mẹ (bà bảo: đấy, có ai đâu) thế là cũng yên tâm đi ngủ. Ở với bà thì ngoan, vậy mà hễ mẹ về không bế ngay là khóc, đang chơi với mẹ, mẹ đứng lên là khóc, hứt. Nhưng mà cai sữa thôi mẹ nó ạ, sữa lúc mình mang bầu không còn nhiều chất nữa, mà càng làm bé quấn mẹ hơn, mẹ lại dễ thiếu canxi (hình như mình cũng đang bị thế, đau lưng rùi, mới được 10 tuần) mà uống canxi sớm thì sợ chưa tốt.
    Hi hi, em bé nào cũng cần được hưởng hạnh phúc làm người. Mẹ nó cố gắng nhé! Tất cả vì các sinh linh bé bỏng (dù có thế nào) (u)

14. ga ngo

ga ngo Thành viên tích cực

Không sao đâu mẹ cháu ạ, chị gái mình cũng giống như mẹ cháu. Bé thứ 2 sinh mổ được 11 tháng thì có bầu bé thứ 3. Chị mình không cai sữa, chỉ hạn chế cho bé bú thôi và gửi trẻ tư sớm. Giờ bé thứ 3 cũng được nửa tháng rồi, sức khỏe của chị mình cũng rất tốt.
    Mẹ cháu cứ yên tâm và đừng lo nghĩ gì nhiều ảnh hưởng đến cả mẹ và con nhé.

15. Princess

Princess Thành viên tích cực

Chị cùng cơ quan em con lớn 15 tháng thì bà ýa đã bầu 7 tháng rồi, thế tính ra con nhỏ dc 8 tháng là bà ý đã có rồi, đứa đầu cũng mổ, đứa này tháng 11 sinh chắc mổ nốt, bụng bây h to oạch, chả thấy làm sao, cứ yên tâm đi mẹ nó ạ, thăm khám thường xuyên là ok hết ý mà. Con cái trời cho đấy, đừng bỏ phải tội

16. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

Bữa hôm tớ cũng tưởi ng vữ kế hoạch cơ, vậy là bà ngoại cứ bắt chuẩn bị cai sữa cho bé không thì bé trong bụng bị trẻ. Theo tớ thì cần tìm cách cai sữ bé lớn thôi

17. rivergrass

rivergrass Thành viên chính thức

Nhà mình cũng có mợ mình, trường hợp mổ đẻ lần 1 giống như bạn. Tháng 11 này sinh bé thứ 2 thì bé đầu cũng mới 15 tháng thôi. Trộm vía là mợ mình vẫn khỏe mạnh lắm, bầu bí chỉ bị nghén tý ty thôi. Nhưng tội nghiệp nhất là bé đầu, mẹ có bầu nên mất sữa luôn, giờ nó còi, chắc bị suy dinh dưỡng rồi, hơn 1 tuổi mà cứ loanh quanh 9kg thôi à. Tuy nhiên theo mình thì bạn cứ giữ lại nhé, thường xuyên đi thăm khám là ok, chú ý cẩn thận trong mọi hoạt động, ăn uống tẩm bổ cho tốt vào. Chứ giờ mà bỏ thì ân hận lắm :(

Chúc bạn có quyết định sáng suốt!

18. giahung0211

Cả nhà ơi, em cảm ơn tất cả đã động viên và cho em lời khuyên. Em đi khám bác sỹ mổ lần trước cho em rồi, bác sỹ khuyên em nên để sinh, vì đến lúc đó vết mổ cũng được 19 tháng rồi, cũng mềm rồi. Bác sỹ nói bây giờ chỉ khâu không giống ngày xưa, hơn nữa lại mổ ngang, và điều kiện chăm sóc y tế bây giờ cũng khác trước rất nhiều. Chỉ cần mổ sớm trước 1 tuần và thường xuyên theo dõi là ko vấn đề gì cả. Em quyết định để sinh ạ. Em cai sữa cho bé lớn được 3 ngày nay rồi. Giờ chăm cho cả 3 mẹ con là ok. Thanks cả nhà nhé. (u)(u)(u)(u)(u)

me_ku_bin204 thích bài này.
  19. me_ku_bin204

me_ku_bin204 yeusuame.com

Tội quá, giờ sinh chắc cũng ko vấn đề gì - nói chung vết mổ đó còn tùy cơ địa của từng người cơ, có người thì sinh 4 - 5 năm rồi vẫn bị bục khi bầu bé sau (mình đã từng gặp 1 chị như thế) - cơ mà bà chị hàng xóm nhà mình thì con mới được có mấy tháng đã lại bầu - thương nên để sinh, vẫn ok í, tv 2 thằng cu giờ thích lắm.

20. me_ku_bin204

me_ku_bin204 yeusuame.com

Chúc mừng mẹ cháu - đừng nghĩ ngợi nhiều nhé :p. để tập trung mà chăm sóc bản thân và 2 cục vàng :x