Kinh nghiệm: Có Thể Dùng Omo Giặt Đồ Sơ Sinh Không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi nguyen_ngoc81, 28/7/2017.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Bơ Bụ Bẫm

Bơ Bụ Bẫm Thành viên tích cực

ghê chưa, các mẹ cứ giặt đồ chung cho con đi, hzzz, tội nghiệp quá

Đang tải...

2. bongxinh1210

bongxinh1210 Bắt đầu tích cực

nhà mình 2 vợ chồng trẻ nên cũng không phải dư giả gì, nhưng cũng ko muốn con thua thiệt. 2 vợ chồng vất vả chút cũng cố động viên nhau. Các bạn trẻ tốt nhất nên có tài chính ổn định hẵng nghĩ tới chuyện sinh con nhé

3. Bơ Bụ Bẫm

Bơ Bụ Bẫm Thành viên tích cực

Chuẩn đó, bây giờ mà ko có tiền nuôi con khổ mà cũng xót con nữa

4. HoangTN50K

HoangTN50K Thành viên chính thức

mẹ Heo xinh có kinh nghiệm hay quá, em cũng đọc thấy DrSpock chiết xuất từ quả bồ hòn, mà bồ hòn thì tốt lắm

5. rubylinlin

rubylinlin Thành viên chính thức

em còn nghe người ta bảo quần áo của con thì kiêng giặt máy, giặt bằng tay thôi đấy

6. HoangTN50K

ưở, tại sao vậy mẹ, máy giặt thì có gì đâu mà kiêng ???

7. rubylinlin

người ta kiêng quay quần áo trẻ con vì sợ con sẽ trớ vặn người, em nghe các cụ bảo vậy, có thờ có thiêng có kiêng có lành

8. HoangTN50K

oài, mấy cái thứ như mềm, khăn tắm các thứ cho con em đều cho vào máy giặt nhưng ở chế độ giặt nhẹ

9. rubylinlin

Như thế thì k sạch, tốt nhất là cứ giặt tay

10. mecuahana

mecuahana Bắt đầu tích cực

kinh nghiệm của mẹ hay quá, nhà em cũng dùng nước giặt DrSpock này đấy ạ

11. ThuyLe9x

ThuyLe9x Thành viên chính thức

không biết mua quả bồ hòn ở đâu được nhỉ ??? thấy nhiều công dụng tốt quá

12. mecuahana

mecuahana Bắt đầu tích cực

em cũng tính mua, bữa nào về quê xem có không chứ trên phố họ ko bán loại này

13. ThuyLe9x

trên mạng có bán mà đắt lắm, gần 1 triệu/ 1 kg. thôi mua nước giặt là đươc rồi

14. mẹ bo02

mẹ bo02 Bắt đầu tích cực

đắt hầy, muốn mua mà đắt ghê

15. ThuyLe9x

nó là lọc vỏ rồi nên đắt, nhưng tội gì mua vậy,. mua nước giặt DrSpock cũng được mà

16. Chanel_12

Chanel_12 Thành viên chính thức

Người ta săn lùng bồ hòn nhiều mà, trước ở HN chưa kho thì ship từ Sài gòn vào nên giá đắt chứ giá thị trường giờ nhiều loại lắm.

17. rubylinlin

Em cũng biết là bồ hòn tốt mà chưa hiểu dùng thế nào cho chuẩn.

18. Chanel_12

Chanel_12 Thành viên chính thức

Em chỉ cho này: (em copy nha ko phải e tự viết)

Trong quả Bồ Hòn có chứa chất “Saponin” – một chất tự nhiên được xem là có thể thay thế 100% bột giặt và chất tẩy rửa hoá học. Bồ Hòn khi tiếp xúc với nước sẽ tạo thành bọt nhẹ, tương tự như xà phòng, nhưng lại vô cùng lành tính với da, không hề gây kích ứng da đặc biệt là da trẻ em.
    Thật tiết kiệm, trong 1 tháng chỉ với 1 kg quả bồ hòn đã tách hạt bạn có thể dùng làm bột giặt, nước rửa bát, nước lau sàn nhà, nước cọ rửa nhà vệ sinh, bồn cầu, lau kính, lau bếp, sữa tắm, dầu gội, nước xịt tưới rau, bón rau.. vv. Thật nhiều tác dụng phải không các bạn?
    --------------------------------------------------------------------------------
    CÁCH ĐUN:

- Cứ 20 quả Bồ Hòn bạn đung tương ứng với 1lít nước, nếu ngâm được quả Bồ Hòn trong nước trước khi đun thì càng tốt. Bạn có thể đun nhiều để dùng dần.
    Khi nước Bồ Hòn sôi, bạn để thật nhỏ lửa và cho sôi liu riu trong 30phút. Sau đó bạn có thể lấy luôn nước đầu tiên hoặc bạn để nguyên trong nồi khoảng 3-4 tiếng để bồ hòn ra thêm chất saponin, khi ấy nước càng đậm đặc.

- Sau khi lấy nước lần 1, bạn đổ lượng nước tương tự và cũng để nhỏ lửa trong 30 phút, bạn được thêm mẻ nước bồ hòn lần 2.

- Tương tự với đun lần 3,4.
    -----------------------------------------------------------------------------
    CÁCH DÙNG:

1: Dùng làm nước giặt đồ : 100 ml bồ hòn đậm đặc bạn có thể dùng để giặt cho khoảng 7kg đồ, bạn cho nhiều hơn cũng không sao ( cũng giống như việc bạn muốn dùng nhiều hay ít xà phòng thôi).
    Để đạt hiệu quả cao nhất, trước khi giặt bạn nên ngâm quần áo trong nước bồ hòn khoảng 30 phút nhé (trước đây dùng bột giặt mình cũng làm như thế đó)
    Để dùng nước quả bồ hòn được lâu, bạn có thể rót vào khay đá để đông đá, mỗi lần giặt bạn dùng 2-3 viên là đủ. Làm như này bạn có thể trữ bồ hòn trong 1 tháng đấy!

Nước bồ hòn giặt sạch lắm, tuyệt đối không để lại hoá chất trong vải như khi dùng bột giặt, nước này rất thích hợp dùng để giặt các loại vải không ưa tính kiềm của xà phòng như đồ lụa, len, dạ... đặc biệt khi dùng để giặt quần áo của em bé thì rất dịu nhẹ, sạch sẽ, mà lại làm mềm vải mà không phải dùng nước xả vải gì hết.
    Đồ em bé, nhất là đồ sơ sinh mà giặt bằng nước bồ hòn thì hoàn toàn yên tâm bạn nhé!

Nhìn nước đầu của quả bồ hòn tuy sậm màu vậy thôi, nhưng bạn đừng lo vì bồ hòn tuyệt nhiên không để lại dấu vết gì lên đồ trắng bạn nhé.

2: Nước rửa chén bát: Vẫn dùng nước đầu tiên, bạn sẽ có 1 lọ nước rửa chén bát. Bạn cho nước bồ hòn đậm đặc vào bát đã có sẵn bông và bóp nhẹ, bông sẽ ra bọt giống như nước rửa bát công nghiệp. Ngoài ra bạn có thể cho thêm chút chanh hoặc dấm vào nước này, bát đũa sẽ sạch và trắng bóng hơn.

3: Nước lau sàn nhà: Nước 1 của quả bồ hòn lau nhà rất sạch mà lại không để lại “mùi” như nước lau sàn công nghiệp. Bạn pha 1 lượng bồ hòn vừa đủ vào nước để lau, sàn nhà sẽ sáng bóng, trẻ con tha hồ lăn lê bò trườn mà không sợ tiếp xúc với hoá chất.
    Đặc biệt, nếu nhà bạn lát sàn gỗ thì nước bồ hòn là giải pháp tuyệt vời để giữ gìn độ sáng bóng, bền màu cho sàn gỗ, nước bồ hòn 100% tự nhiên rất tốt cho sàn gỗ tự nhiên hay công nghiệp.
    Mách bạn: nhỏ thêm vài giọt tinh dầu sả chanh, sàn nhà bạn vừa sạch bóng mà muỗi dán cũng chả giám lại gần!

4: Xà phòng cạo râu: Mình dùng 1 lượng nước xà phòng cho vào cốc và dùng máy đánh trứng trong vài phút, thế là đã có 1 cốc xà phòng cạo râu 100% sạch tự nhiên cho ông xã dùng rồi.
    Một cách khác cũng rất nhanh và tiện dung, bạn cho nước bồ hòn vào bình tạo bọt, mỗi lần dùng bạn chỉ cần xịt nhẹ là đã có bọt bồ hòn rất sạch và lành tính.
    Thêm mùi tinh dầu yêu thích bạn sẽ có ngay loại xà phòng cạo râu 100% từ thiên nhiên độc nhất vô nhị!

5: Nước rau rửa kính: Cho nước bồ hòn vào chai xịt, thêm chút tinh dầu bưởi hay chanh lta có ngay 1 chai nước lau kính sáng bóng, sạch kít.

6: Nước rửa tay: Với nước bồ hòn đun lần 2, bạn cắt vài lát chanh vào bình xịt dùng để làm nước rửa tay, lau chùi vật dụng trong nhà, xịt kiến , muỗi, lau bàn bếp, lau xe, rửa xe hay tắm cho thú cưng rất hiệu quả và sạch sẽ.

À, bồ hòn còn có tác dụng diệt bọ chít cho thú cưng nhà bạn đấy!

7: Dầu gội, sữa tắm: Với nước bồ hòn đun lần 3,4 bạn có thể dùng kết hợp với các loại dầu gội thảo dược để tăng hiệu quả. Bạn chỉ cần đun nước với chút hoa nhài, hoa bưởi hay vỏ chanh, cỏ bưởi để nước có mìu thơm dịu nhẹ. Lọc nước này cất vào tủ lạnh dùng để tắm dần. Nước tắm bồ hòn này đặc biệt tốt cho da em bé, giúp trị và tránh rôm sảy.

Bồ hòn không có nhiều bọt như các nước giặt tẩy, vì vậy việc giũ hay rửa lại đồ rất nhanh chóng, giúp tiết kiệm nước. Nước thải bồ hòn hoàn toàn là hữu cơ nên không hề có hại cho môi trường song của chúng ta.

Còn nữa, vỏ bồ hòn sau khi nấu bạn lấy bón cho cây, vỏ sẽ phân huỷ rất nhanh và cung cấp dưỡng chat cho chậu rau sạch nhà bạn.

Vậy là chẳng vứt đi đâu tẹo nào.

19. rubylinlin

wowww, cảm ơn mẹ nhiều nha. giờ ruồi muỗi kiến gián nhiều, phải ăn ở sạch sẽ ko là bệnh tật ngay

20. Tùng Lãng

Tùng Lãng Thành viên sắp chính thức

thế thì DrSpock là ổn rồi hen =)))))

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.