Cần giúp: Con 1m hay chớ cần các mẹ giúp đỡ

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi nganha291, 20/10/2013.

Tags:
  1. nganha291

nganha291 Thành viên chính thức

Chào các mẹ
    Em mới sin cháu được hơn 1 tháng, con sinh non hơn 8 tháng đã ra đời và được 2,3kg
    Tháng đầu con lên được 0,7kg nhưng vừa rồi phải vào viện vì viêm phổi viêm phế quản. Con ngủ li bì và ko quấy khó nhiêu nhưng ho và rất hay chớ. Mà còn chớ kiểu phun như tưới cây ý ạ. Mẹ nào có kinh nghiệm chống chớ cho con cho em học hỏi chút ạ. Em con đầu lòng còn ít kinh nghiệm mà con ăn bao nhiêu chớ hết xót con quá !!! Mong được sự tư vấn của các mẹ ạ !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nganha291
    Đang tải...

2. tunglam0983

tunglam0983 a

Ðề: Con 1m hay chớ cần các mẹ giúp đỡ

chia nhỏ bữa bú ra cho bé, cứ bú được 1/2 lượng cần thiết thì bế dựng lên vỗ lưng cho hắn ợ hơi rồi bú tiếp.
    về vụ ho thì có thể lấy 1 củ gừng giã nát, 1 nhúm muối hột pha với nước ấm như nước tắm, ngâm ngập chân bé và massage nhẹ gan bàn chân, ngâm độ 10 phút, thêm nước để giữ nhiệt độ. Sau đó lau khô chân cho bé, lấy dầu gió xoa vào tay mình rồi xoa lại vào bàn chân cho bé, massage nhẹ gan bàn chân, sau đó đi tất vào cho bé là sẽ đỡ ho vì ngâm chân như vậy hút khí lạnh ra ngoài nên cơ thể cân bằng, không có phản ứng ho để tống khí lạnh ra nữa. :).

nganha291 thích bài này.
  3. kitty2109

kitty2109 Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình trước 3 tháng cũng rất hay trớ cả ra miệng và mũi. Tần xuất trớ gần như là theo bữa luôn, bữa nào cũng trớ. Mẹ nó làm như anh Lâm hướng dẫn ấy chia nhỏ bữa ăn, ăn xong cho bé ợ hơi sẽ đỡ hơn. Hi vọng qua 3 tháng triệu chứng này sẽ giảm đáng kể.

nganha291 thích bài này.
  4. me_bin_bon

me_bin_bon

Bé đầu nhà chị trc cũng rất hay chớ, cứ bú no phè ra xong phun ra hết luôn. đi hỏi bác sỹ họ bảo do dạ dày trẻ con tầm này nó thẳng thì phải nên ko nên cho bú no quá, cho bú vừa phải ko no quá, và cho bú thành nhiều bữa em ah. Trộm vía 2 bé nhà chị tầm này hết tuổi bú sữa nên cũng đỡ vất vả rồi. chúc 2 mẹ con khỏe nhé

nganha291 thích bài này.
  5. Mẹ con nhà Cốm

Mẹ con nhà Cốm http://mummycare.net/

mẹ nó cứ theo dõi bé thêm xem thế nào. bé nhà tớ hồi trong tháng cũng hay trớ lắm. đang ngủ tự nhiện ộc hết ra, kinh nhất là ra cả đằng mũi đằng mồm. đêm tớ ko dám ngủ vì sợ con trớ lại bị sặc. nhưng ngoài tháng thì ít trớ hơn, đến bâyh thì bình thường rồi. hỏi bs thì bs nói là bị trớ sinh lý.

nganha291 thích bài này.
  6. nganha291

em làm như Bố Gấu Pooh con cũng giảm chớ rồi. cám ơn bố bé nhiều nha. còn xoa bóp cho con hôm nay bà nội cháu cũng thử và theo dõi thêm. hôm nay con được ra viện về nhà rồi em sẽ xoa bóp cho con nhiều hơn. cám ơn bố bé nhiều lắm ạ ^^

tunglam0983 thích bài này.
  7. nganha291

con sinh non nên yếu hơn các bé khác nữa mẹ nó ạ. em làm thử như anh ấy hướng dẫn đúng là con đỡ chớ hẳn. mấy hôm vừa rồi cả bố cả mẹ cả ông bà buồn rầu lo lắng hôm nay ko thấy con chớ mấy cũng đỡ lo hơn. cám ơn các bố các mẹ nhiều

8. nganha291

cám ơn mẹ nó. hôm qua bà nội lo quá hỏi bs bác sĩ cũng bảo con bé nên dạ dầy thẳng. hôm nay con khá hơn rồi, em làm mẹ lần đầu nên non kinh nghiệm, đc các bố các mẹ tư vấn nhiệt tình quá. cám ơn các mẹ nhiều ạ

9. madami

madami Yến - tốt tự nhiên

Mình đọc được bài này hy vọng giúp ích cho mẹ và bé.

Trào ngược dạ dày thực quản là hội chứng thường gặp ở trẻ dưới 2 tuổi. Để khắc phục tình trạng này, cách cho bé bú, ăn uống và dinh dưỡng hợp lý đóng vai trò cực kỳ quan trọng.
    Nhiều trẻ em bị suy dinh dưỡng, viêm họng, viêm tai… vì bị trào ngược dạ dày thực quản. Thế nhưng nhiều bà mẹ đã bỏ qua những dấu hiệu của hội chứng này vì nghĩ đó là sặc sữa bình thường.
    Cho bé bú sai tư thế cũng là một nguyên nhân

Đối với trẻ sơ sinh, hệ tiêu hóa còn non nên cơ thắt trên của dạ dày còn yếu, khi co bóp dễ làm thức ăn bị trào ngược trở lên thực quan hay nôn ra mũi, miệng. Một số trẻ có đoạn thực quản phía dưới cơ hoành dài hơn bình thường cũng dễ gặp phải tình trạng này.

Trẻ bị trào ngược dạ dày thực quản thường xảy ra nôn trớ khoảng 15 phút sau bữa ăn hay bú. Hiện tượng này sẽ làm đau cuống họng khiến trẻ khó nuốt dẫn đến bỏ ăn gây ảnh hướng đến sức khỏe và sự hấp thu dinh dưỡng. Nhưng người nhà cũng cần để ý, có thể bé bị ói do bú quá no hay do chất lượng sữa ngoài, thức ăn không hợp với trẻ.

Bé hay bị nôn, trớ cũng có thể do hiện tượng sinh lý. Nghĩa là né bị trớ khi bú nhưng vẫn ăn uống, vẫn lên cân đều đặn, không bị thở khò khè, không ảnh hưởng đến sức khỏe, sự phát triển thể chất và sinh hoạt của trẻ. Như vậy thì không đáng lo ngại. Khi lớn lên, dạ dày co thắt tốt hơn trẻ sẻ tự khỏi (thường là sau 3 tuổi). Chứng trào ngược dạ dày thực quản không có biến chứng, từ từ sẽ hết theo thời gian.

Nhưng nếu bị trào ngược dạ dày thực quản nhiều lần trong ngày, khiến trẻ chậm lên cân, gầy gò, biếng ăn, hay thở khò khè… thì nhiều khả năng trẻ bị trào ngược bệnh lý. Nếu không đi khám để chẩn đoán và điều trị kịp thời dễ ảnh hưởng đến hô hấp (viêm phổi), trẻ còn có thể bị khàn tiếng, hen suyễn hay bị viêm tai, viêm xoang, sụt cân, suy dinh dưỡng… Nặng nề hơn, có thể gây loét niêm mạc thực quản, dẫn đến hẹp thực quản khiến trẻ nôn càng nhiều hơn.

Nguyên nhân khiến trẻ bị trào ngược dạ dày còn có thể do người mẹ khi cho trẻ bú, đặt trẻ không đúng tư thế.

Cho trẻ ăn nhiều bữa nhỏ

Phần lớn trào ngược dạ dày thực quản ở trẻ là hiện tượng trào ngược sinh lý, chỉ bị trong giai đoạn đầu bé mới sinh, sẽ khỏi sau 3 tuổi. Không cần điều trị bằng thuốc. Việc chăm sóc, điều chỉnh dinh dưỡng đúng cách sẽ giúp hạn chế được tình trạng nôn, trớ sau khi ăn hoặc bú mẹ.

Nếu trẻ còn bú mẹ thì nên tránh để bé bú quá no mà nên cho bú nhiều lần. Khi bế bé, không nên để ngửa đầu bé ra sau, tránh sặc sữa vào phổi dễ dẫn đến tử vong. Đối với trẻ đến tuổi ăn dặm, nên cho ăn thức ăn đặc, dễ tiêu hóa. Mẹ có thể nặn sữa ra bình và trộn thêm bột gạo để giúp sữa đặc hơn. Các lần ăn, uống được chia nhỏ nhiều bữa trong ngày, không ép bé ăn quá nhiều.

Không cho bé ăn lại ngay sau khi bị nôn do lúc này dạ dày đã bị mất hết dịch vị, bé có ăn cũng không tiêu hóa được. Nên đợi sau đó 2 tiếng hãy cho ăn lại. Cho bé uống thêm nước để bổ sung lại lượng nước lỏng đã mất khi trẻ nôn, trớ. Nên tráng miệng cho trẻ bằng nước ấm sau khi nôn để rửa sạch miệng và lưỡi. Nếu thức ăn bị sặc lên mũi, bạn nên hút mũi và vệ sinh mũi, miệng thường xuyên để tránh viêm đường hô hấp cho bé.

Ngoài ra, có thể sử dụng sữa công thức dành riêng cho trẻ bị trào ngược dạ dày thực quản có bổ sung chất xơ tự nhiên không bị ảnh hưởng bởi dịch vị dạ dày, giúp duy trì độ sệt của sữa từ bình vào trong dạ dày, giúp trẻ ít bị nôn trớ hơn.

Nên bế thẳng trẻ sau khi ăn khoảng 30 phút. Khi bé ngủ nên điều chỉnh tư thế nằm, lật nghiêng đầu một bên để khi bé ói, thức ăn dễ chảy ra ngoài không chạy ngược vào họng, mũi. Nên bật đèn ngủ ban đêm và bố mẹ nằm bên cạnh để thường xuyên theo dõi khi trẻ ngủ. Bé bị trớ xảy ra trong lúc ngủ mà không được người nhà phát hiện kịp thời thỉ nguy cơ tử vong do tắc thở rất cao.

Bổ sung dinh dưỡng hợp lý

Để giúp trẻ tăng cân, khi bé ăn dặm thì trong bát bột ngoài thịt, cá, trứng… nên cho thêm 1 đến 2 thìa cà phê dầu ăn để tăng năng lượng trong khẩu phần ăn của bé.

Ngoài ra, nên cho trẻ ăn thêm hoa quả tươi để cung cấp các vitamin. Ngoài uống sữa bột, có thể cho bé ăn thêm sữa chua, pho-mát.

Nếu bé bị nôn trớ nhiều lần và kéo dài thì có thể dùng thuốc giảm co thắt dạ dày khi cần thiết nhưng phải có sự hướng dẫn và theo dõi của bác sĩ. Nếu tình trạng vẫn kéo dài, nên đưa bé đến bệnh viện để khám và điều trị sớm.

Hạn chế thực phẩm giàu chất béo, a-xít

Các mẹ khi có con bị nôn, trớ thì lo lắng trẻ bị thiếu chất dinh dưỡng, khát nước nên thường cho uống những nước ép trái cây chứa a-xít giàu vitamin C như: nước cam, quýt, bưởi… hay cho trẻ ăn thức ăn nhiều chất béo. Đây là điều sai lầm. Lý do là a-xít sẽ làm tăng tiết dịch của dạ dày, chất béo làm cho việc tiêu hóa thức ăn chậm và khó khăn hơn, càng làm tăng nguy cơ trào ngược dạ dày thực quản ở trẻ.

Tư vấn chuyên môn: BS. CKI. ĐÀO THỊ YẾN THỦY - Trung tâm Dinh dưỡng TP. HCM.

nganha291 thích bài này.
  10. maianhjolie

maianhjolie Thành viên mới

Em cho bé ăn thành nhiều bữa nhỏ, bình thường nếu bé bú tầm 15-20' thì giờ em cho bú tầm 10' thôi sau đó bế bé áp sát vào vai mẹ rồi vỗ nhẹ vào lưng cho bé ợ hơi ra như vậy bé đỡ bị trớ em ạ. Bé nhà chị hồi nhỏ thi thoảng cũng bị trớ như vậy đấy. Bé nào mà đã bị viêm phổi với viêm phế quản thì rất hay bị ho và dễ bị tái lại bệnh nếu không cẩn thận. Em nên quấn quanh cổ bé chiếc khăn xô mỏng nhé, giữ ấm bụng và chân cho bé nữa. Nhưng nhớ cũng đừng ủ ấm bé kĩ quá nhất là vùng lưng nên để cho thông thoáng vì nếu bé ra mồ hôi mà mẹ không biết lau cho bé rất dễ khiến bé bị ngấm lạnh đấy.

nganha291 thích bài này.
  11. nganha291

bé nhà em 1 ngày giờ chớ ít rồi, con hơi ho nhẹ thôi c ạ. bsi hẹn e mai cho con đi khám lại mong là con ko sao. nhwg tay với chân bé cứ lạnh lạnh chị ạ. e vẫn đeo bao tay bao chân cho con đầy đủ, khăn xô lúc nào cũng trên cổ rồi mà tay chân con vẫn lạnh. k biết có ảnh hưởng gì ko c nhỉ

12. Orchid17

Orchid17 Thanh long Ba Vì, sạch,.

Đợt trước con mình trớ bác sỹ có dặn để bé đỡ trớ ra nhiều thì khi cháu nôn thì vặn tai cháu là cháu đỡ chớ bạn ah,

nganha291 thích bài này.
  13. Orchid17

Orchid17 Thanh long Ba Vì, sạch,.

Bạn thử hỏi bác sỹ đó xem thế nào nhé,

nganha291 thích bài này.
  14. Hoài Sara

Hoài Sara Thành viên rất tích cực

em học hỏi kinh nghiệm chăm con của các mẹ nha

nganha291 thích bài này.
  15. HuyenBaByShop

HuyenBaByShop Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình cứ ăn vào là trớ. Mỗi lần ăn sau mẹ phải bế thẳng lên và ấn đằng sau cho ra hết hơi đi mà vẫn ọc ra. Cũng biết các bé dạ dày còn thẳng nên hay bị trớ nhưng xót con quá. Mà cho ăn ít ko đc, đang bú mẹ mà dứt ra là khóc liền. Trộm vía ăn đến đâu ra đến đấy mà bé vẫn mập, khỏe mạnh và tăng cân đều nữa chứ. BS nói 6 tháng trở đi sẽ hết. Thế mà đúng thật.

nganha291 thích bài này.
  16. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

ngày trc cu nhà mình cũng thế đấy, nhưng cũng ko như bé nhà bạn đâu, bạn có hỏi ý kiến bác sĩ ko vì 1 số bé bị trào ngược dạ dày, đi khám cho yên tâm bạn ạ

nganha291 thích bài này.
  17. huehuehue

huehuehue Thành viên rất tích cực

Bé nhà e giờ 14 tháng vẫn trớ suốt. Bt thui mn ạ!

nganha291 thích bài này.