Con bất ngờ về mẹ đấy

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Sushi-cute, 20/1/2013.

1. Sushi-cute

Sushi-cute Thành viên chính thức

2 vc mình may mắn ko ở chung vs bố mẹ chồng nên cuối tuần nào cũng cho con trai 4 tuổi về chơi vs ông bà cho ông bà đỡ buồn.hôm qua nó đi chơi về,mình hỏi nó " tối hnn bà nội cho con ăn j? Có ăn thêm j ko??" nó trả lời " con ăn cơm rồi.bà nội bảo con là bà nấu ngon hơn,bà ngoại nấu chán lắm,bà nội bảo ở đây sướng hơn ở vs mẹ" mình nghe xg thế " đứng hình" luôn.vì bà ngoại chăm cho con mình từ hồi mới đẻ đến g lo cho ăn uống,ông bà đi chơi đâu đều rất yên tâm cho cháu đi cùng,bà chăm từng bữa ăn từng bát canh xuơng ninh lẵ nc cho cháu..còn mẹ chồng mình thì chưa đc như thế,đên cháu ốm còn chưa phải thức ngày nào....thế mà đi bơm vào đầu đứa trẻ những suy nghĩ coi thường bên ngoại như vậy.trẻ con nó biết j đâu,ng lớn nói thế nào thì nó cho là vậy.mình cũng bảo lại con là" con ko đc nói vậy....bà ngoại yêu con nấu cho con ăn hàng ngày con thấy ngon ko??lần sau về bà nội nói vậy con phải bảo bà là con ko thích bà nói như vậy đâu" .nói thật vs mọi ng mình rất bực khi nghe như vậy,từ hồi cưới nhau đến nay là 5 năm rồi nhưng mình chưa dựa vào nhà chồng cái j hết,ngay cả ngày cướ cũng chưa cho 2 vc đc j,có biệc j hoàn toàn nhờ bên ngoại,đc như ngày hn cũng nhờ bên ngoại...động vào bảo làm ăn hay mua bán j là dài cái mồm ra " ơ năm sau ko đc tuổi,ko hợp mệnh.." chồng em thủy,em hỏa..năm sau bảo con lớn rồi mở cửa hàng thì kêu" năm sau năm rắn,mệnh thủy, con N. Mệnh hỏa ko làm đc,còn mày ( chồng em) mệnh thủy làm là nc cuốn đi hết...." ko hiuể đến bao g cho hợp để mà làm.nhưng nghe đến bảo nhà ngoại cho xiền là đổi giọng luôn " đc đấy,làm đi " chán luôn....tính cách thì 2 mặt nt thế mà bây g còn đi tiêm nhiễm vào đầu trẻ con như vậy...ko thể chấp nhận đc....đúng là,"chồng ơi,đừng hỏi sao em ko thể yêu mẹ anh đc"

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Sushi-cute
    Đang tải...

2. Enya

Enya 0904.03.3002

Ðề: Con bất ngờ về mẹ đấy

các bà vẫn có tư tưởng dành tình cảm của trẻ con kiểu như thế đấy mà. mẹ nó nói cho con hiểu, trwr con thế thôi chư snos cũng hiểu đấy

3. Sushi-cute

Nó hiểu hết chứ,2 thằng con ông anh chồng mình đây này,nhà ngoại ở Bắc giang,bà nội tỉ tê cháu thế nào mà ai hỏi nó cũng bảo ở quê bẩn lắm,lắm muỗi rồi ông bà ngoại thế nọ thế kia...bà nội ngồi nghe cháu bảo thế vs khách thì cười ra vẻ hỉ hả lắm...2 năm nay rồi mẹ nó bảo về chơi vs ông bà ngoại có đứa nào về đâu..cứ dài cái giọng ra chê...y như giọng bà nội mớm cho...chị ý kể ông bà ngoại ở quê cả năm mong gặp cháu 1 lần mà ko đc.vào địa vị các mẹ thì các mẹ tính sao.ngày nào bà cũng tỉ tê như thế.như thế dần lớn lên nosẽ có tư tưởngcoi thường bên ngoại..nên nói vs mẹ chồng tn???

Mẹ yêu Măng thích bài này.
  4. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

Nói thẳng với chồng rồi nói với bà nội mẹ nó ạ. Mình có nhẫn nhục, chịu đựng hay ngon ngọt gì đi nữa, họ cũng không coi mình, gia đình mình báu hóa gì đâu nên cứ thẳng tưng tưng mà nói. Em chả việc gì mà nhịn cho ấm ức. Mấy lần em về nhà chồng, mẹ chồng chê em béo, yếu rồi thì nuôi con nó còi cọc này kia. Em bảo, mẹ không thích thấy con dâu béo thì mẹ lấy vợ khác cho con mẹ. Mẹ không thích cháu mẹ còi thì mẹ bảo con mẹ đem đứa cháu khác về cho mà nuôi, vỗ béo cho nó. Mẹ con con chỉ có thế thôi. Con con thì con nuôi, con không để cho ai nuôi cả. Còn có lần, em đi Vĩnh Phúc, mua ngô nếp về cho bà thì bà bảo, ngô nay để cho lợn nó ăn à? Em cầm nguyên túi ngô đến nhà bác em, mấy chị em oánh chén. Về nhà em bảo: Công nhận lợn bây giờ cũng sướng, ăn ngô rõ ngon, mấy chị em nhà con chả khác nào lợn, ăn hết cả túi ngô. Còn về chuyện gia đình, bà kể chuyện này chuyện kia, chồng em hay cô em chồng nói gì thì nói, em không bao giờ tham gia. Về thăm ông bà thì em hầu như chỉ ngồi nghe, rồi giục chồng về để còn cho con ăn. Nói chung, lâu lâu giờ cũng biết tính em, không ăn nói bậy bạ với em được. Trước em cũng ngoan hiền lắm, nhưng từ ngày rủ rì với cô bạn cũ của chồng e( chồng em bảo không yêu đương gì cả nhưng hay đến thăm mẹ chồng em ), khen cô ý có 2 thằng con trai, rồi thì nhà ở Hà Tây nay thành HN thì có mấy trăm m đất, giàu có, vợ thế mới là vợ..vv... thì em cũng phải bớt ngoan hiền đi thôi. hihi..

5. Sushi-cute

Nể phục mẹ nó quá :)) mình ghét là trẻ con bé biết j đâu,như tờ giấy trắng ,ng lớn vẽ màu j lên thì nó thành màu đấy thôi.bà nào chẳng là bà,dù nội hay ngoại.phải dạy nó biết tôn trọng bà chứ ai lại đi dạy cháu thế,thế hồi trc các bà làm dâu thì cũng dạy con ko tôn trọng nhà ngoại thế à...nản lắm,lắm lúc muốn thân thiện,gần gũi ma ko thể đc

Mẹ yêu Măng thích bài này.
  6. mebeNanno

mebeNanno Thành viên chính thức

Đúng là gặp phải cảnh như vậy, ai cũng khó chịu thật nhất là đối với mẹ chồng mình, may là mình không phải gặp trường hợp đó vì mẹ c mình thì lại quý mình như con gái :)

7. Hon Lap

Hon Lap Thành viên rất tích cực

Em nể mẹ này quá, mc em phải gặp mẹ này thì mới bớt bớt lại đc :)

8. bopyeu_90

bopyeu_90 Thành viên kỳ cựu

Tâm lý các bà hay ích kỉ như vậy đấy, bác em cũng thế, suốt ngày nói xấu bà nội cho con bé cháu nghe, nghe nhiều nó thành quen thuộc, hình thành tư tưởng ko tốt ở trẻ.

Sushi-cute thích bài này.
  9. callmety

callmety Thành viên rất tích cực

Dám dạy con em cái kiểu đấy , nhất là dám nói xấu bà ngoại thế thì chắc em làm cho lanh tanh bành lên chứ việc gì phải ấm ức
    Mẹ mình làm mọi việc cho con cho cháu mà để cho người khác nói thế ai mà chịu được cơ chứ

10. Sushi-cute

Đấy là vs trẻ con thôi chứ trc mặt mọi ng hay lên nhà chơi vs cháu có bà ngoại ở đấy thì lúc nào cũng xoen xoét " con phải biết thương bà ngoại,bà ngoại vất vả thế nọ thế kia bla....bla...." sau đấy thì Toàn " đâm sau lưng chiến sĩ".

11. Thanhte

Thanhte Have a nice day!

Đọc tâm sự của các chị thế này thì e k dám lấy chồng mất :((

12. Phuc Lee

Phuc Lee CLB tìm hiểu về Đạo Phật

M cũng giống trường hợp của bạn! M nhờ 100% bên ngoại, ob ngoại cũng có, tới nỗi ob ngoại phải cho đất, cho tiền xây nhà. Thế mà BMC m xây nhà ở quê to oạch, 4 tầng, to lắm!

13. Sushi-cute

Lắm ng buồn cười thế đấy,hàng tháng cho thuê nhà đc gần 30tr nhưng con hỏi thì lúc nào bảo là ko có,rồi còn nợ tiền ng nọ ng kia( mà mình biết 100% là trả hết từ đời tám hoánh nào rồi vì còn vay tiền 2 vc để đi trả),rồi xui con trai về hỏi bên nhà vợ....potay...nan giải

14. gauiu_bn

gauiu_bn Thành viên tập sự

ui xời mẹ phuc lee ơi sao giống nhà em thế ck em ko có việc lúc lấy ck về từ tiền chăn ga gối đệm nhà ck em cũng để 2 vc em tự xoay sở, cuối cùng em phải về vay anh chị em đằng nhà ngoại. Vậy mà lúc có bầu đến lúc đẻ ko bao giờ được bà quan tâm hỏi han lấy 1 câu thậm chí lúc đẻ gấu nhà em cả nhà nội có mỗi bố ck em và ck em lên viện còn chị ck và mẹ ck thì ko. Từ lúc đẻ bà ko thèm bế cháu lấy 1 lần chán cái cám cảnh quá em về nhà ngoại ở, nhà ngoại em làm hàng thế nên em cũng bảo ck em về làm hàng cùng. Về ở mẹ em lo từ cái bỉm hộp sữa cho cháu ngoại bà nội đã ko lo được tí gì thì thôi, còn bảo ck em là "không cho làm nhà vợ làm nhà vợ nhục nhã lại còn vất vả" mà vất vả hay ko chồng em là người hiểu nhất mẹ em cũng là người biết ko để cho vợ chồng em phải thiệt thòi cái gì cả,vậy mà vẫn bị mẹ ck em rêu rao cho cả làng cả xóm nghe em ức chế lắm. Tuy là con 1 nhưng vc em quyết định ra giêng thì thuê nhà ở. Từ lúc đẻ thừa biết bọn em không có tiền nhưng bắt đóng tiền điện vì lý do bóng phòng em bật suốt đêm, thằng cò nhà em đợt đấy hay sặc sữa em ko dám tắt điện ấy chứ,Việc ăn uống của em thế nào bà cũng ko thèm quan tâm cứ để 2 vc tự lo nào thì tiền ăn toàn phải mẹ đẻ em mang từ nhà lên mang tiếng ở nhà ck mà cứ như trên viện ý sao mà dã man thế cháu nội mình còn thế. Thế mà cháu ngoại thì suốt ngày ôm khư khư . Nói chung là trên đời này lắm kiểu mẹ ck oái oăm lắm các chị ạ. Chưa kể nàng chị chồng nhà em đã ko lên thăm cháu thì thôi còn kích mẹ chồng em nguyên văn chị ck thân yêu của em nói như sau " Mẹ ko phải lên chúng nó có thân thì tự đi mà lo lại còn muốn ai lo cho nữa" chán luôn các chị ạ thương em thương cháu thế đấy.Mà ck em thì sinh năm 88 em sn 91 kinh nghiệm chăm con chưa có nhà ngoại thì chị dâu đẻ ko thể lên ngủ vs em được vậy mà....... Nhìn thấy em 15 hôm đã ra giặt quần áo cho bé mà mặt mẹ chồng em cứ tỉnh bơ như ko ý cay ơi là cay. Đúng là khác máu tanh lòng các mẹ nhỉ.

Sửa lần cuối: 23/1/2013
  15. dream_of_dragonfly

dream_of_dragonfly facebook.com/docao2009

Tớ đánh dấu, mai tớ sẽ comment...............