Con Bị Bạn Bè Trên Lớp Chê Vì Béo Phải Làm Sao?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi NguyenVanLuong83, 9/10/2020.

1. NguyenVanLuong83

NguyenVanLuong83 Thành viên mới

Chào mọi người! Mình có cô con gái đang học lớp 8. Đang tuổi ăn lớn dậy thì nên con bé có tăng cân nhiều hơn và có thịt hơn (mình thấy có hơi mũm mĩm tí chứ không gọi là béo phì). Dạo gần đây con bé hay bỏ bữa mình có hỏi thì bảo các bạn chê béo, mỗi lần con lên bảng giải bài các bạn ở dưới cũng soi mói con này kia. Mình rất buồn, chẳng hiểu sao trẻ con lại nói những lời chê bai người khác như thế, con bé hiện đang tuổi ăn học rồi còn học vất vả nhịn cơm sẽ rất dễ đổ bệnh, hướng cho con đi tập gym này kia thì lại không được vì bài tập việc học hành nặng và quá nhiều. Toàn ăn cơm xong nghỉ ngơi một tí đã phải làm bài rồi. Hiện tại mình không biết làm sao.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi NguyenVanLuong83
    Đang tải...

2. Nguyengiang Ngoc

Nguyengiang Ngoc Thành viên tập sự

chào anh,
    em rất hiểu tâm trạng của anh khi có con bị chê như vậy. Vì con gái em cũng đã từng bị chê do da hơi ngăm đen.
    Nói thật với anh là hồi đầu em cũng như anh cũng không hiểu tại sao trẻ con bé tý đã đi chê bai người khác như thế, nhưng suy cho cùng trẻ em bắt chước người lớn, và quan trọng hơn là thế gian không thể thể nào hết được những con người mang cái không đẹp của người khác ra mua vui, bàn tán cho hết thời gian cả.
    Theo em anh làm thế này. Anh dùng các phương tiện nào đó đo chỉ số cân nặng của con xem có vượt ngưỡng cho phép không( em nhớ hình trong máy tính trên điện thoại có cái này). Nếu cháu vượt ngưỡng cho phép thì mình điều chỉnh chế độ ăn nhiều rau lên, khuyến khích con chạy bộ hoặc chơi cầu lông gì đó. Nếu không vượt ngưỡng cho phép thì anh chỉ cho cháu thấy là: đấy con thấy không, con không béo như các bạn nói, các bạn nói gì là quyền của các bạn, còn con nghe hay không là quyền của con, con có thể chọn lựa nghe hoặc không nghe, vì nhiều khi các bạn có thể ko ác ý nhưng nói cho sướng miệng, con học tốt mạnh khỏe mới là quan trọng..... Anh có thể hỏi con cảm giác mỗi lần con ốm con thấy thế nào, nếu con bỏ ăn nhiều bữa quá thì có thể ốm và cảm giác đó không dễ chịu chút nào...Nói chung là giải thích để con yêu bản thân mình dù bản thân mình có thế nào đi nữa anh ạ. Nhưng quan trọng là anh chị phải xác định chỉ số cân nặng của con xem lại chế độ ăn xem có bị dư quá không anh a. Hơn nữa còn do quan điểm của anh chị nữa, vì nếu cháu vừa phải mà khỏe mạnh là được, chứ em thấy nhiều bố mẹ sợ con học hành vất vả cũng bồi bổ nhiều quá đấy ạ.
    Mong anh tìm được cách giải quyết vấn đề của con sớm nhất nhé

3. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

bố mẹ những lúc này nên ở cạnh con cái động viên an ủi, làm chỗ dựa cho con. Có thể nhờ cô chủ nhiệm giúp đỡ nhưng đừng làm to chuyện lên, thêm nữa là cho bé ăn uống theo chế độ giảm cân nhé