CON BƯỚNG, KHÔNG NGHE LỜI BIẾT LÀM SAO

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi dothidiep2011, 18/5/2015.

1. dothidiep2011

dothidiep2011 Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ!
    Con nhà em đứa lớn 9 tuổi bướng quá, không ai nói được, để con nghe lời thì em lại phải dùng gậy mà em đã dùng gậy thì thôi rồi. Thực sự là em không muốn bạo lực với con nhưng tỉ dụ 3 mẹ con nằm xem ti vi, thằng lớn cứ trêu cho thằng nhỏ khóc, mẹ nhắc nhở nhẹ nhàng k trêu em thì nó cười cười và trêu tiếp ( kiểu trêu ngươi) em dọa dừng lại k trêu em nữa nó lại tiếp tục như vậy đến khi em điên tiết tiện tay em tát ngay cho vài cái thì nó mới chịu im. Còn các ông bà, hoặc cô ( đại loại không phải bố mẹ ) thì nó lại càng không nghe tợn ( kiểu không coi ai ra gì). Nói k chơi lang thang ngoài đường ,rãnh và ao nước thì , nó đi ông ngoại gọi thế nào nó cũng k về, nó ra giữa đường xe cộ đi lại mà chơi, k ai gọi nó về được. Ah, em đi khám ở 108 người ta cho làm điện não đồ (hay sao ý) mà có tờ giấy có các sóng ý. BS kết luận là nó bị động kinh ( nhưng chưa bao giờ có biểu hiện vậy) Nhiều lúc em muốn bỏ bê không quan tâm gì đến bởi em mà quan tâm đến nó là em lại phải dùng gậy. Em phải làm sao bi giờ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dothidiep2011
    Đang tải...

2. ShopUSK

ShopUSK US + UK = USK

Mn xem đứa lớn có biểu hiện như kiểu tị nạnh với em ko, em có quen một bác, có 2 con, chị lớn hơn em 11t rồi nhưng kiểu bố đi công tác mua quà cho thằng cu lại ko mua quà cho chị gái (vì bố nghĩ lớn rồi thì thôi) nhưng thực tế thì con ng con gái lại thấy bố/mẹ quan tâm đến em nhiều hơn sinh ra cái cảm giác ghen tị ko đc quan tâm.
    mn xem thế nào để có thêm hướng giải quyết nhé

3. dothidiep2011

Không phải đâu mn, từ nhỏ khi chưa có em nó đã vậy rồi. 2.5 tuổi đêm nào cũng dậy khóc, dỗ thế nào cũng k đc, bà nhốt vào toii\let cũng k có sợ gì

4. ShopUSK

ShopUSK US + UK = USK

Ui mn dùng biện pháp mạng quá...
    thui em cũng chỉ biết chia sẻ vơi chị như vậy, có gì xem các mẹ tren này có kinh nghiệm hơn chia sẻ. E có đứa cháu cũng hư và bướng lắm nhưng có ông chú chả hiểu sao hợp vía, bị chú quát cái im re, bố mẹ quát thì nhất định "bật" nhưng gặp chú ngoan luôn,
    Chúc mẹ tìm đc phương hướng ạ

5. BoBap

BoBap Bố Bắp Cải

Nếu bạn đã cho con đi khám và bác sĩ đã có kết luận như vậy thì chắc phải có sơ sở và có pháp đồ điều trị tâm lý cho con chứ?
    Mình rất thông cảm với bạn và hy vọng đây chỉ là sự thay đổi tâm lý của trẻ ở độ tuổi này. Có những độ tuổi trẻ bất chợt rất ương bướng, khó bảo, lỳ lợm...Qua một thời gian trẻ sẽ trở lại bình thường. Tuy nhiên không thể cứ để tự nhiên như vậy mà trong những giai đoạn đó bố mẹ cần đặc biệt quan tâm và hỗ trợ trẻ.
    Theo mình bạn nên áp dụng cả biện pháp cứng và mềm. Biện pháp cứng bạn đã áp dụng rồi như tát con. Mình thấy biện pháp này năng tay quá và dễ để lại cho trẻ tâm lý không tốt. Nếu là mình mình sẽ cố gắng dành thời gian (những lúc con bình thường, thoải mái) để tâm sự, nói chuyện, khuyên bảo con, kể cho con nghe những câu chuyện về tình yêu thương, về những đứa trẻ ngoan, về nỗi vất vả lo lắng của bố mẹ dành cho con cái... Một số nguyên tắc trong việc dạy con bướng bỉnh bạn nên ghi nhớ:
    - Cố gắng bình tĩnh. Con đã bướng mà bố mẹ lại hay mất bình tĩnh thì không thể giúp được gì, kết quả chắc chắn lại là roi vọt.
    - Kiên nhẫn: Áp dụng các phương pháp dạy con một cách kiên nhẫn, không nên hy vọng con có thể thay đổi tính bướng bỉnh trong một sớm một chiều.
    - Động viên, khen ngợi con: Khi còn làm được một việc đúng, việc tốt nên không nên kiệm lời khen ngợi con. Việc khen ngợi, động viên con khi con làm điều đúng đắn giúp con phân biệt được việc tốt, việc không tốt. Khen con khi con làm việc tốt dù là nhỏ nhặt, cố gắng khuyên bảo, phân tích con khi còn làm việc sai mẹ nhé.

6. duonghoan

duonghoan Bắt đầu nổi tiếng

con nhà mẹ nó 9 tuổi rồi học hành thế nào hả mẹ nó, có tập trung học không, học có tốt không? con nhà mình 6 tuổi cũng nghịch lắm, không bao giờ chịu ngồi yên, mình cũng cho đi viện nhi khám rồi bác sỹ bảo : bị tăng động giảm chú ý, cũng chỉ kê thuốc cho uống thôi, uống cũng chẳng tác dụng gì cả.tóm lại mệt mỏi với nó lắm, đi học ngày nào cũng bị cô phạt vì tội không chịu ngồi yên, chỉ khi nào ngồi xem hoạt hình hoặc chơi điện thoại thì ngồi yên thôi.

7. dothidiep2011

UI trời, viện nhi cũng kl con mình như vậy , có vẻ như phải kiên nhẫn điều trị , đi học k tập trung, nói chuyện và đánh bạn , cũng bị pạt vì tội k tập chung, nói chuyện nhiều,cô cho ngồi 1 mình 1 bàn, tiếp thu cũng ổn nhưng k giỏi, chỉ là khá thôi mẹ duonghoan ah

8. springmusic

springmusic Để gió cuốn đi!

Tuổi này thường như vậy càng bảo sao thì nó càng ngược lại!
    Có cách thử bảo ngược lại với điều mình muốn xem sao!

9. Ngọc Bà Bà

Ngọc Bà Bà Thành viên tích cực

Mẹ bé cố gắng bình tĩnh nhé :( Đừng dùng tay chân với bé quá.
    Chứ để lâu là bé rạn đòn là còn tai hại hơn ấy, lúc đó có đánh bé cũng không sợ nữa đâu.::):):):)(

10. dothidiep2011

Giờ em cảm thấy con đã dạn đòn nên pó tay, chẳng dám đụng đến con, nếu đụng đến là..........nên đành buông xuôi. Bà nội bảo cầm cho bà cái tăm, nó bảo: Cháu không phải là người hầu........

11. Dreamkid.vn

Dreamkid.vn Thành viên rất tích cực

Có thể bé đến giai đoạn ương bướng thôi mn ạ, mình thấy trẻ con có rất nhiều giai đoạn khác nhau, mn hết sức nhẹ nhàng với bé. Chúc bé sẽ nhanh ngoan trở lại cho mn vui nha.

12. onapthanh

onapthanh Thành viên chính thức

Theo mình nghĩ là các con vào độ tuổi biết nhận thức một chút nên có su hướng làm theo ý mình. Con mình cũng vậy thôi, cháu năm nay 5 tuổi thấy bướng nên rõ dệt so với trước.