Con cãi, bướng không nghe lời. Đây là Nguyên Nhân và Giải Pháp

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi hoanggiang731989, 16/6/2014.

1. hoanggiang731989

hoanggiang731989 Thành viên tập sự

Con bạn, em bạn không nghe lời. Bạn KHÔNG HIỂU TẠI SAO và PHẢI LÀM THẾ NÀO?

Đây là giải pháp đây, và cần làm ngay, làm luôn!

Mỗi người một tính cách, trong khi các ông bố bà mẹ không phải ai cũng đủ hiểu biết và ý thức đến vấn đề dạy con khoa học để áp dụng. Thế nên mới có chuyện anh chị một kiểu, đứa em một kiểu. Đừng để sự thiếu sót trong cách dạy con làm bạn phát khóc KHÔNG HIỂU TẠI SAO con mình lại như thế. Phân tích ra thì rất dài, nhưng với một số điểm lưu ý sau sẽ giúp bạn cải thiện được vấn đề và giữ con mình trong một "phạm vi an toàn". Tức là tính cách có thể vẫn rất không như ý bạn, nhưng vẫn ở trong chừng mực chấp nhận được, không đến nỗi quá thể đáng

1. Con cái là sự phản ánh nền giáo dục của gia đình. Vì vậy, trước tiên các ông bố bà mẹ DỪNG NGAY việc thắc mắc không hiểu tại sao con mình lại như thế. Mà phải tự trách mình không giáo dục con tốt. Lỗi là ở người lớn, là ở cha mẹ. Nếu bạn thấy đúng, mời đọc tiếp một số lưu ý nhỏ

2. Tôn trọng con bạn. Bạn tôn trọng ai thì người đó tôn trọng lại bạn, điều đó đúng với cả trẻ con

+) Tôn trọng trong cuộc sống hàng ngày. Chấp dứt ngay tình trạng bao bọc quá đà. Hãy khơi gợi và tạo điều kiện để con bạn thấy rằng nó được tôn trọng trong gia đình. Hãy đối xử với con bạn như người lớn, bạn sẽ thấy con bạn sẽ người lớn hẳn. Chỉ đơn giản bằng những câu nói như: "Mẹ biết con sẽ làm được mà", "Con thấy thế nào?", "Con định làm thế nào?", "Bố định mua cái du thuyền, con xem 2 mẫu này thì con thích mẫu nào?" v.v...hãy ứng xử công bằng, dù sao cuối cùng quyền quyết định vẫn là trong tay bạn thôi, nhưng khéo léo một chút thì con bạn sẽ trở thành một phần không thể thiếu và tự con bạn sẽ thấy gắn bó, có trách nhiệm với gia đình hơn

Thêm một ý nữa, tuyệt đối không được gọi con là Mày-Tao dù có nóng giận đến đâu chăng nữa! Cấm luôn cả chuyện anh,chị em trong nhà gọi nhau là Mày-Tao. Cách xưng hô ảnh hưởng rất nhiều đến thái độ và mối quan hệ. Bạn làm sao có thể nhìn con trìu mến và nói "Tao yêu mày" được, phải là "Mẹ yêu con". Cũng giống như trong phút dâng trào cảm xúc bạn không thể thì thầm vào tai người yêu mình "Tớ yêu cậu" được, hẳn nên là "Anh yêu em" hoặc "Em yêu anh" chứ.

+) Tôn trọng trong các quyết định cá nhân. Đây là cái thường gặp nhất, các ông bố bà mẹ rất hay ÁP ĐẶT lên con của mình. Stop ngay việc can thiệp quá sâu và các quyết định cá nhân của con cái mà hãy chấp nhận những thứ làm bạn nhăn mặt, miễn sao quyết định của con bạn vẫn trong "phạm vị cho phép". Nếu bạn cho con bạn 200k mua áo và cu cậu muốn dành nó mua quà cho bạn gái, Ok. Nếu con bạn thích ăn mặc kiểu Hip-hop, Ok. Nếu con bạn thích ăn thịt luộc hơn món tay gấu hầm thuốc bắc bạn làm , Ok...Hãy TẬP THÓI QUEN tông trọng những vấn đề riêng của con bạn. Khi ấy, mọi lời nói của bạn đều được tôn trọng và khi bạn muốn nói chuyện nghiêm túc, con bạn sẽ hiểu rằng điều đó thực sự quan trọng

+) Tôn trọng trước mặt người khác. Tuyệt đối không chê hoặc so sánh con bạn trước mặt người khác. Bạn thử tưởng tượng có ai đó chê bạn trước mặt người khác xem là hiểu. Trẻ con cũng như người lớn vậy, đều có cùng phản ứng trước những việc như thế. Điều càng cần tránh hơn, hãy tôn trọng con bạn trước bạn bè của chúng. Tuyệt đối KHÔNG mắng chửi con bạn trước mặt bạn bè dù có chuyện gì chăng nữa. Hãy giữ lại cho con bạn chút danh dự cuối cùng trước bạn bè - môi trường sống thứ 2 của chúng sau gia đình. Điều này sẽ giúp con bạn không có sự "thù hằn" với bạn và bạn dễ dàng hơn trong việc uốn nắn con bạn

Thêm một ý nữa, nhiều bậc cha mẹ không ý thức được tầm quan trọng của bạn bè đối với con mình. Hãy nhớ, với con bạn, bạn bè là rất quan trọng. Vì thế, không chỉ không nói xấu con bạn trước mặt người khác, làm xấu con bạn trước mặt bạn bè mà tuyệt đối không nên nói xấu bạn bè của con bạn. Đứa bé kia có thể học dốt, có thể hỗn hào, có thể ở bẩn...đó là việc của gia đình khác. Nếu bạn thấy không có vấn đề gì trong việc con bạn chơi cùng thì hãy để bọn trẻ được sống vui vẻ và để chúng chia sẻ với bạn về những người bạn của chúng. Nó cũng giống như việc bạn đưa người yêu về ra mắt bố mẹ và sau đó mẹ bạn bĩu môi "Mẹ thấy nó...." thì bạn nó nổi đóa lên không? Đó là bạn của con bạn chứ không phải bạn của bạn. Vì thế, nếu tôn trọng con bạn thì hãy tôn trọng cả bạn bè của chúng.

3. Luôn là nơi tuyệt vời nhất con bạn tìm đến
    +) Luôn ỦNG HỘ con bạn: Con muốn làm bác sĩ, Ok. Con muốn mời các bạn ở lớp đến sinh nhật, Ok. Con muốn được tài trợ cho nghiên cứu...vũ trụ, Ok. Con muốn bla bla bla...Ok hết! Miễn là trong phạm vi cho phép, bạn nên đồng ý. Không được áp đặt con cái những vấn đề thuộc về mơ ước,sở thích...kể cả nó linh tinh, viển vông hay gì chăng nữa. Nếu bạn làm được điều đó, với con bạn, bạn sẽ luôn là nơi tuyệt vời nhất

+) Hãy LẮNG NGHE và NHẸ NHÀNG GIẢI THÍCH cho con. Cấm tuyệt đối tình trạng con vừa mới nói xong đã cáu gắt ầm ĩ lên, rồi chửi bới loạn xạ. Thật là nhăn mặt khi mình chứng kiến nhiều cảnh như thế. Làm thế thì bạn không bao giờ là nơi con bạn TIN TƯỞNG. Và bạn không lắng nghe con bạn thì cũng đừng mong con bạn lắng nghe khi bạn nói. Luôn lắng nghe, luôn mỉm cười và giải thích cho con bạn hiểu. Đừng có TÁT NƯỚC và mặt con bạn, đó là con bạn đấy!

+) Luôn QUAN TÂM TINH TẾ đến con bạn. Đôi khi, trong một lúc nào đó thích hợp, hãy chủ động tìm cách TÂM SỰ với con bạn. Mỗi đứa nhóc tì luôn có những điều giấu kín trong lòng, nhất là ở cái tuổi dậy thì. Tuy vậy, lại rất dễ dàng dốc hết ruột gan ra khi có người để tâm sự. Và nhiệm vụ của bạn, là trở thành người mà con bạn có thể chia sẻ những điều riêng tư với bạn. Kiểu như con thích bạn A ở lớp B chẳng hạn. Đằng nào bọn hươu cũng chạy, hãy vẽ đường cho hươu chạy đúng còn hơn cấm chúng để chúng chạy loạn

4. Hãy là những bậc cha mẹ mẫu mực
    Cái gì đúng luôn đúng, cái gì sai luôn sai. Hãy cho con bạn được sống trong một môi trường có văn hóa, có tri thức và tình yêu thương. Hạnh phúc cũng là yếu tố không thể thiếu trong việc con cái đánh giá gia đình. Một gia đình mà vợ chồng bất hòa thì ít nhất một trong hai người bố hoặc mẹ không thể là mẫu mực trong mắt con cái.

Hãy lắng nghe, hãy suy ngẫm, xin hãy cho CON CỦA BẠN một môi trường tốt để phát triển. Nếu bạn đã dạy con sai, hãy thay đổi, không bao giờ là muộn.

Mong vài điều chia sẻ của em đến được với 1-2 bậc cha mẹ là vui rồi, như vậy sẽ có 1-2 đứa nhóc tì được phát triển trong một môi trường tốt hơn. Thế là đủ :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoanggiang731989
    Đang tải...

2. Nụ cười yêu

Nụ cười yêu Thành viên rất tích cực

Ðề: Con cãi, bướng không nghe lời. Đây là Nguyên Nhân và Giải Pháp

Mình sẽ lắng nghe con. Con mình năm nay vào lớp 1 bảo học viết chữ mà cứ như đánh vật.

3. hoanggiang731989

Khi cha mẹ thực hiện được cả 4 yếu tố trên thì mọi chuyện đơn giản hơn nhiều đấy chị ạ :)

4. growup0912

growup0912 Thành viên rất tích cực

Mình cũng rất lo, nhà mình những 2 ku, ku nhớn năm nay cũng lớp 5 tuổi, ông bà nội thương cháu chiều quá, mỗi lần bị bố mẹ quát toàn lí sự. Nhiều lúc bối rối kinh khủng. Nói nhẹ thì sợ trẻ con hay nhờn.

5. hoanggiang731989

Trường hợp của chị gặp rất nhiều ở VN mình mà. Điều đầu tiên là phải có giải pháp nói chuyện rõ ràng với ông bà về cách dạy cháu đã, cái này khá tế nhị nhưng phải giải quyết ngay, không có phương án nào khác. Nếu ông bà trông cháu mà không hiểu được thì bố mẹ cố gắng cũng khó thành công

6. growup0912

Mình cũng biết thế bạn ah, nhưng mình ngại ông bà nghĩ khác đi, thực ra ông bà chăm cháu lắm ý, giờ vợ chồng mình chuyển đi thành phố, ku nhớn tạm ở nhà với ông bà 1 năm, mình cứ lo ngại mấy nữa cháu lên ở cùng bố mẹ sẽ mất thời gian uốn nắn lại. Ông bà lại càng thương thằng bé, nó biết nên càng lấn tới,hic hic

7. hoanggiang731989

Thì thế em mới nói là việc này rất tế nhị và phức tạp nhưng muốn dạy con đúng cách bắt buộc phải giải quyết được vấn đề này. Không có cách nào khác, thỏa hiệp không phải là giải pháp đâu ạ :)

8. growup0912

Có khi mình cũng phải nghe bạn. Ồi, càng ngày càng thấy nuôi dạy con thật vất vả. Không chỉ phải đảm bảo con đủ đầy về vật chất, sức khỏe mà còn phải lo nghĩ từng li từng tí lời ăn tiếng nói, tâm lí của con. hic, thật thương bố mẹ mình quá.

9. nguyenngoc0401

nguyenngoc0401 Order hàng Úc

sự nghiệp nuôi dạy con vẫn luôn luôn là sự nghiệp dài nhất

10. trungquan1510

trungquan1510 Thành viên mới

ông bà chiều cháu toàn làm hư cháu thôi

11. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

Con em hơn 2 tuổi, tối qua 2vc em suýt phát điên lên vì nó. Bướng và nghịch kinh khủng luôn.

12. sieuthikhuyenmai

sieuthikhuyenmai

cảm ơn chủ thớt nhé, bài viết rất hữu ích

hoanggiang731989 thích bài này.
  13. 01663725578

01663725578 Thành viên sắp chính thức

lưu bài viết này lại. Biết đâu sau này mình sẽ sử dụng đến :D

14. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Đọc mà thấy mình đang bị sai trong cách dạy bé

15. thungabnbg

thungabnbg

hay quá ah,.......đánh dấu đọc kỹ hơn....

16. sontraisach

sontraisach Thịt lợn,gà,trứng hữu cơ sạch "siêu ngon"

mình cũng có nhiều cái sai,rút kinh nghiệm ngay thôi.

17. thuthugbbn

thuthugbbn Mỹ Phẩm Handmade

bố mẹ là người gần nhất sát sườn giúp bé phát triển tốt hơn

18. Đăng- Phong

Đăng- Phong Thành viên tích cực

Cám ơn bài viết của chủ top! Mình vẫn còn quá nhiều điểm cần phải học để trở thành bố, mẹ tốt.

19. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Mình cũng vậy. Hic, phải lắng nghe con thôi

20. trada1020

trada1020 Thành viên rất tích cực

oánh dấu để áp dụng, con mình đến tuổi rồi