con chậm lớn có phải do sữ mẹ nóng

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi hongsusu, 25/8/2010.

1. hongsusu

hongsusu Thành viên tập sự

Chị gái mình ko cho bé uống sữa ngoài, vì chị mình có nhiều sữa. Nhưng thấy ông bà nội cứ sốt ruột vì trông cháu không phổng phao như mấy bé khác.Bé được 1 tháng 10ngayf nặng 4kg rưỡi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hongsusu
    Đang tải...

2. mekunhim

mekunhim Thành viên rất tích cực

Ðề: con chậm lớn có phải do sữ mẹ nóng

Vậy là do sữa mẹ loãng rồi bạn ơi, vì sữa mẹ mà nóng thì biểu hiện đầu tiên của con là táo bón.Bạn nên cho bé uống thêm sữa ngoài vì sữa ngoài cũng có rất nhiều chất giúp bé tăng trưởng cả thể trạng lẫn trí não. Bé nhà m từ khi sinh tới giờ k có sữa mẹ, nhưng trộm vía bé ăn sữa ngoài mà phát triển tốt lắm.

3. chich bong xinh

chich bong xinh Banned. Cẩn thận người này không trung thực

Mình thì lại có ý kiến thế này:
    Sữa mẹ luôn tốt cho con, nhưng nếu bé không tăng cân hoặc táo bón thì mẹ cần điều chỉnh khẩu phần ăn uống sao cho đủ chất, đa dạng hóa bữa ăn, đặc biẹt đừng kiêng kem kỹ quá, tớ là phản đối cái vụ kiêng kem đủ thứ, mà những thứ phải kiêng toàn những thứ bổ dưỡng.
    Nếu trong trường hợp bất đắc dĩ mà bé không được bú mẹ thì có thể thay thế bằng sữa ngoài, nếu hợp sữa thì bé vẫn phát triển ok. Còn về phát triển trí não thì nói thật, mình không tin lắm.Cái đó còn phụ thuộc rất nhiều yếu tố.
    Và nếu bé được bú mẹ thì mình thấy rất tình cảm, và điều này thì rất thiêng liêng, mẹ sẽ thấy và cảm nhận được bé khôn lớn từng ngày trong vòng tay mẹ.
    Nói chung, mình cũng vẫn vote cho con bú sữa mẹ hoàn toàn 6 tháng đầu.
    P/s: con mình cũng không bú mẹ từ bé, vì không có sữa nên mình thấy rất day dứt.Tuy nhiên bé bú sữa ngoài thì vẫn ok mà, nhưng dù sao cũng vẫn thích con bú mẹ. Tập 2 nhứt định là phải co sữa cho con , he he.
    to hongsusu: bạn cứ khích lệ chị gái nhé, điều chỉnh bữa ăn thôi. mình tin chắc là bé sẽ tăng cân và khỏe mạnh. Chúc bé mau lớn

4. metunglinh

metunglinh Bắt đầu tích cực

Mình thì ủng hộ bú mẹ hoàn toàn, bé 1t10n được 4,5kg là tốt nếu lúc sinh ra bé được 3kg.

5. violet_funny2009

violet_funny2009 Thành viên chính thức

Trung bình bé mới sinh cho đến 7 tháng tuổi thì mỗi tháng đều đặn tăng từ 8 lạng đến 1kg, cháu của bạn 1 tháng 10 ngày thì cân nặng vậy là ổn rồi, đừng lo lắng gì nha! Bé 3 tháng tuổi thì chỉ số cân nặng sẽ gấp đôi chỉ số lúc mới sinh, bạn cứ theo dõi thêm nha, nếu đến 3 tháng tuổi mà không được vậy kèm theo táo bón thì hãy cho bé bú thêm sữa ngoài để phát triển tốt toàn diện. Hiện giờ nếu bé có bị táo bón thì mẹ bé nên ăn nhiều rau xanh luộc chín, tăng cường uống nước và trái cây, nếu vì nghe lời các bác lớn tuổi mà kiêng cữ đủ thứ sau khi sanh thì không chỉ có bé bú mẹ bị táo bón mà ngay cả người mẹ cũng sẽ bị táo dễ dẫn đến trĩ nội lắm(đi tiêu rất đau đớn kèm theo máu). Chúc bé ăn giỏi chóng lớn nhé!

6. violet_funny2009

violet_funny2009 Thành viên chính thức

Một điều nữa là người Việt mình hay quan trọng vấn đề cân nặng quá, bé phải tròn trịa mập mạp thì mới chịu. Theo mình thì đừng quá chú trọng đến cân nặng của bé mà vô tình gây áp lực lên bà mẹ và gián tiếp khiến bé phải chịu áp lực theo người lớn(bị ép bú, ép ăn cho bằng con người ta) bởi mỗi bé có sự hấp thụ khác nhau; bé có thể chất khỏe mạnh, ít bệnh vặt, thông minh lanh lẹ, vui chơi cười đùa, sống hạnh phúc, vậy là quá tốt rồi bạn ạ. Mong là cả gia đình bạn hãy để tư tưởng thoải mái nhé, người lớn có thoải mái thì trẻ con mới vui vẻ thoải mái phải không nào! Như con gái mình đây, 1.5 tuổi, hơi nhỏ con, nhưng trộm vía bé ăn tốt, ngủ tốt, thông minh nhanh nhẹn, có phần lém lỉnh rất đáng yêu, với mình vậy là đủ rồi.

7. mekunhim

mekunhim Thành viên rất tích cực

Bạn hiểu sai ý m rồi, mình nói là nên cho bé ăn thêm sữa ngoài chứ k phải là bỏ hẳn sữa mẹ để ăn sữa ngoài. M nuôi con k có sữa mẹ nên m hiểu lắm, lắm khi thấy bạn bè cho con bú sữa mẹ mà thèm và thương con. Bạn ấy đang hỏi là có phải do sữa nóng k thì m trả lời là k, nếu sữa nóng con đã táo bón rồi, còn chậm lớn thì do sữa mẹ loãng nên phải ăn thêm sữa ngoài để bổ xung.

8. gaubeo103

gaubeo103 Thành viên chính thức

Trời ơi, sữa mẹ ko tốt thì thôi lại cho bé uống sữa công thưc, theo mình bạn nên dùng thử Viên uống lợi sữa moringa với ngũ cốc lợi sữa này thử xem
    mình uống vào 10 ngày sữa về tràn trề mà 20 ngày ổn định đó

9. chilove1512

chilove1512 Mẹ bỉm sữa lần thứ 3

Hik mình cũng đang lo vấn đề này, bé nhà mình đẻ được 3,5kg nhưng mỗi tháng tăng có 9lang-1kg là cùng. Dù bé vẫn ăn tốt nhưng ko bằng 2 anh trước nên cũng có chút lo hơn. Ah bé cũng quậy hơn 2 anh nên hay gắt ngủ gào thét làm mẹ mệt lắm luôn.

10. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

Mình còn tưởng là do cơ địa của bé :(( hóa ra 1 phần cũng là do sữa mẹ ạ?

11. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

cũng do cơ địa bé như bé nhà mình thay đủ loại sữa cũng o hấp thụ đc

12. nhimyeu123

nhimyeu123 Thành viên chính thức

mình cũng ít sữa lắm dùng đủ các thứ rồi mà ko ăn thua, thấy mom nói viên uống lợi sữa Moringa này tốt, nên mình tò mò muốn biết. Mom mua ở đâu vậy? sp có uy tín ko?

13. gaubeo103

gaubeo103 Thành viên chính thức

Mình dùng thấy khá hiệu quả đó mom. Tuy nhiên viên uống lợi sữa Moringa này nên kết hợp cùng ngũ cốc lợi sữa nữa nhé
    Viên lợi sữa Moringa là có thành phần là Chùm ngây và Kế sữa. Sự kết hợp hoàn hảo giữa 2 thảo dược này giúp tăng tiết sữa và giúp sữa sánh đặc hơn trong các trường hợp thiếu sữa, mất sữa, sữa loãng…Bên cạnh đó, với hàm lượng các chất dinh dưỡng cao vượt trội trong chùm ngây, sản phẩm còn giúp phục hồi sức khỏe và cải thiện tình trạng thiếu máu cho phụ nữ sau khi sinh.
    Còn ngũ cốc lợi sữa moringa: thành phần là hơn 20 loại ngũ cốc giúp bổ sung các chất dinh dưỡng thiết yếu cho nhu cầu hằng ngày, giúp nâng cao chất lượng sữa mẹ và hỗ trợ tăng tác dụng lợi sữa của Viên lợi sữa Moringa.
    Mình đặt mua ở đây mom nhé http://vienloisuamoringa.vn/

14. Đèn Phúc Lộc

Đèn Phúc Lộc Bắt đầu nổi tiếng

mình nghĩ đâu có sữa nóng sữa lạnh

15. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ 1 tháng 10 ngày mà 4,5k là ổn mà Mom; Ông bà nội thương cháu quá nên mới vậy thôi, Mom đừng buồn, bé phát triển tốt nên cứ như vầy là được rồi

16. datkhachhang6

datkhachhang6 Data khách hàng chất lượng

Bé nhà bạn 1 tháng 10 ngày nặng 4kg là bình thường đó mẹ....hãy lưu ý thêm sữa mẹ là dinh dưỡng cho trẻ các mẹ ăn gì thì chất lượng sữa như vậy....nên chú ý thức ăn hàng ngày nhé các mẹ phải xem xét kỹ trước khi ăn...

17. phuonglinh2889

phuonglinh2889 Thành viên sắp chính thức

Tùy vào thể trạng từng bé nữa mẹ nhé.

18. bichvu2512

bichvu2512 Bắt đầu tích cực

Cũng không hẳn đâu mẹ ha, một phần là do hấp thụ của bé

19. kudukids

kudukids Thành viên chính thức

không hẳn đâu, nói thé tội mẹ quá

20. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Sữa mẹ đương nhiên nóng rồi. Mình chả nghe thấy ai bảo sữa mẹ lạnh bjo cả. Mà chỉ nghe sữa mẹ là thức ăn tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ thôi.