Con Chậm Nói.

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Liên Liên90, 17/8/2017.

1. Liên Liên90

Liên Liên90 Thành viên tập sự

Cá mẹ à. Con em năm nay gần 2 tuổi rồi mà chậm nói và còi cọc lăm, thường như các bé khác thì đã bi bô nói suốt ngày, nhưng con em chỉ nói dc 1 ,2 từ đơn thậm chí cả ngày chỉ choi nghịch đùa mà không nói, bé vẫn nghe em nói và hiều vì em nói gì bé vẫn làm theo hoặc có phản xa buồn khác, em lo nhât là bé chậm nói quá ạ, vì trước kia em sinh thiếu tháng bé phải nuôi trong lồng kính 1 tháng, em sợ do đó mà bé bị ảnh hưởng ít nhiều ạ. Có mẹ nào có con chậm nói nư em không ạ, chia sẻ cho em với, mà em đi khám bác sĩ chỉ bảo bình thường, chịu khó choi và nosinhieuef hơn với con nhưng mây thangd rồi em vẫn thấy không khả quan ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Liên Liên90
    Đang tải...

2. Hang Xach Tay Czech

Hang Xach Tay Czech Bắt đầu tích cực

bé nhà mình cũng gần 2 tuổi mới nói, mn không phải lo lắng lắm đâu, đến lúc bé nói rồi thì nói rất nhiều đến nhức đầu luôn giống bé nhà mình :))

3. Smartcare

Smartcare Sức khỏe của gia đình là hạnh phúc của cả nhà

Cho mình chia sẻ 2 trường hợp chậm nói/ít nói mà bạn mình gặp phải nhưng đã "chữa" được:
    Đây là 2 cháu là con của 2 người bạn mình, lúc đấy khoảng 2 tuổi. Do bạn mình sống giữa Hà Nội, đều không hiểu sao, các cháu nhút nhát, ít nói, mặc dù, bố me rất cố gắng. Trong kỳ nghỉ hè dài, bạn mình cho cháu về quê chơi với ông bà. Sau đấy, mình gặp lại, thì thấy các cháu rất vui, nói chuyện nhiều, nhanh nhẹn hẳn lên. Bố mẹ các cháu nói, các cháu được về quê, đi chơi với các cháu đồng trang lứa, không tivi, không ipad, nên tự nhiên, nói nhiều và nhanh nhẹn hẳn lên. Đến giờ, cứ kỳ nghỉ dài ngày, là vợ chồng bạn mình lại cho các cháu về quê chơi, có môi trường tốt, các cháu sẽ trở lại ăn, lại nói chuyện như bình thường

4. Akiravd

Akiravd Thành viên tập sự

Chia sẻ với chủ top
    Con mình đã 3 tuổi rưỡi rồi mà cũng nói ít. Lo quá
    Hồi 2 tuổi bé như kiểu câm nín. Không nói đc từ nào. Mình có cho bé đi khám đánh giá thì được kết luận là chậm phát triển phổ tự kỷ. Tuy nhiên bé vẫn hiểu mình nói gì và làm theo, cũng không sợ ng lạ.
    Mình cũng k làm gì hơn ngoài cho bé đi học mẫu giáo.
    Giờ bé có thể nhận biết đc từ 1 đến 20 bằng cả tiếng anh lẫn tiếng Việt. Đánh vần các chữ, màu sắc và hình khối bằng tiếng anh. Nhưng giao tiếp vẫn ít và hơi ngọng.
    Đã đi đánh giá lại thì bsy nói bé bt. Chỉ còn chậm nói thôi.
    Mình đang tìm giáo viên dậy trẻ chậm nói về nhà để xem có cải thiện đc tình hình không

đào lan hương thích bài này.
  5. quyen4195

quyen4195 Thành viên mới

con của mình cũng vậy nà các mẹ bé cũng 2 rưỡi rồi mà nó cũng chưa biết nói. Mình cũng lo lắm

6. mẹ têban

mẹ têban Thành viên tập sự

7. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

8. me_lun

me_lun Thành viên sắp chính thức

Mình biết có 1 trường hợp, con 1 đồng nghiệp 3 t rồi mà cũng nói được 1-2 từ như con bạn thôi.
    Ngược lại với trường hợp mẹ Smartcare chia sẻ. bé này hơn 1 tuổi gì tí là cho về ở cùng ông bà nhưng đến 2 tuổi rưỡi vẫn chưa biết nói chữ nào thế là bố mẹ lo đưa lên ở cùng bố mẹ , đưa đi bs khám. Bs bảo trong tai có cái gì đấy mình cũng ko rõ lắm (bình thường các bé cái đó sẽ tự mất đi nhưng có ít trường hợp ko tự mất đi) nên làm chậm khả năng nghe nói của bé. Con của bạn chủ top 2 tuổi thì cũng ko đến quá lo nhưng cũng nên cho con đi khám bsi đi mẹ nó nhé.
    Con mình vừa tròn 2 tuổi thôi nhưng nói bi bô suốt ngày. hát hò đủ thứ (chắc tại là con gái).
    Mẹ cũng thường xuyên nói chuyện với con, dạy cho con cái này cái kia. Mình hay nói chuyện với con gái theo cách: "mẹ không hiểu cái này, mẹ không hiểu cái kia, con muốn gì thì nói đi!"
    Bé con của nhà mình lúc mười mấy tháng thôi mình đã dùng cách ấy rồi.
    Mình nhớ có 1 hôm đêm ngủ dậy cháu cứ khóc mình không hiểu vì sao nên mình bảo: "thế con muốn gì, con cứ khóc mẹ không hiểu gì cả?" lúc ấy cháu đang còn nhắm mắt nhưng vẫn bật miệng "chăn" (chắc là do mình để điều hòa lạnh). Mẹ nó thử dùng cách của mình xem có hiệu quả không nhé

9. hienbao790

hienbao790 Thành viên chính thức

2 tuổi chưa chậm lắm đau bạn...cho bé tiếp xúc nhiều với bạn bè..năng nói chuyện để bé học theo

10. caithuocla

caithuocla Thành viên đạt chuẩn

cho bé tiếp xúc với nhiều người và tập cho bé nói nhiều hơn thì bé sẽ nói nhanh thôi

me_lun thích bài này.
  11. me_lun

me_lun Thành viên sắp chính thức

Mà con của chủ top đã đi học (nhà trẻ) chưa. Nếu chưa thì mình cũng khuyên mẹ nó nên cho con đi trẻ đi nhé. Cháu sẽ tiếp xúc với nhiều bạn bè hơn, cô giáo dạy hát hò này nọ, khả năng nói của cháu cũng sẽ nhanh hơn đó.

12. auhoa1008

auhoa1008 Thành viên tập sự

Dựa vào nhiều đặc điểm như khả năng tập trung chú ý, tương tác với người khác, hiểu mệnh lệnh.... nữa để đánh giá trẻ chậm nói bạn nhé.

13. nhungmar

nhungmar Thành viên tập sự

Bạn cần nói chuyện với bé nhiều hơn, cho chơi với nhiều bạn bè, phải nghe nhiều thì mới nói dk chứ

14. Tom&Bi7282

Tom&Bi7282 Bắt đầu tích cực

Do tính chất công việc mình được nhiều mẹ chia sẻ về tình trạng con chậm nói. Mẹ cũng đừng quá lo lắng và căng thẳng. Nên trò chuyện với bé nhiều hơn, dành thời gian cho bé. Hoặc người chăm bé hàng ngày cũng cần quan tâm và trò chuyện với bé vì trẻ em học và bắt chước khá nhanh. Nếu cả ngày không có ai trò chuyện, chơi với bé sẽ hình thành thói quen ở bé là lười nói, không muốn nói. Việc đẻ non bé phải chăm sóc trong lồng kính không phải là nguyên nhân khiến bé chậm phát triển hay ít nói.

15. haisamcuame

haisamcuame Thành viên đạt chuẩn

Nếu như bác sĩ nói bình thường thì mn không phải lo đâu ạ! Vì phản ứng của bé với mẹ và mọi người vẫn tốt là được mà.

16. huongthuy1010

huongthuy1010 Thành viên chính thức

Bé nhà mình đã hơn 3 tuổi, đi học mẫu giáo, cũng cho đi khám, bs bảo các phản xạ bình thường, chậm nói. Nên cho đi học lớp chậm nói, mà đi học trường công, các cô cứ ngày nào cũng chê thằng này không biết nói, nghe điên cả tiết :(

17. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

Tùy từng bé thôi mom, cháu mình hơn 2 tuổi mới nói, bây giờ qua 3 tháng vẫn còn bi bô không rõ tiếng, được cái bé rất lanh và thích đi. Vậy mới nói có bé biết đi sớm thì nói chậm, biết đi chậm thì nói sớm, nếu qua 3 tuổi mà không nói được thì chắc chắn bé có vấn đề

18. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

mẹ phải chăm chỉ trò chuyện với con nữa mn ạ