Cần giúp: con có hiện tượng thiếu canxi thì cho con uống gì các mẹ ơi,

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi thoitroisophieparis, 19/10/2011.

1. thoitroisophieparis

thoitroisophieparis Thành viên tích cực

Các mẹ ah, tình hình là cu bi nhà e được hơn 10 tháng rồi mà bé có hiện tượng thiếu canxi, mọi người nhìn đầu cháu thì bảo thế, e đang rất băn khoăn vì nhìn cháu vẫn phát triẻn đều trộm vía các mẹ ah, nhưng hiện tượng thiếu canxi mà mọi người nhìn bảo thế thì em phải cho cháu uống thuốc gì k ? sáng sáng cháu vãn bi phơi nắng với bà nội đều đều ạ , có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này thì cho e xin ít lời khuyên với ạ, e cảm ơn !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thoitroisophieparis
    Đang tải...

2. bố lâm nhi

bố lâm nhi Thành viên tập sự

Ðề: con có hiện tượng thiếu canxi thì cho con uống gì các mẹ ơi,

hiện tượng của cu Bi gặp rất nhiều,nhất là các mẹ ít k/nghiệm.biểu hiện là tóc rụng hình vành khăn,mặc dù trông bé rất mập.hiện tượng này nếu để kéo dài Bi dễ bị còi xương,vì vậy bên cạnh việc phơi nắng,mẹ nên mua vitamin D cho Bi uống.nhớ phải hỏi kỹ trước khi dùng.ngoài ra mẹ có thể mua tôm-cua nấu cho Bi ăn thường xuyên hơn và nên mua thêm sữa bột cho Bi uống.

Sửa lần cuối: 19/10/2011
  3. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

em ơi, cho bé uống vitamin D dạng nước kết hợp tắm nắng và ăn các thức ăn giàu canxi như trứng, sữa, tôm, cua, cá... thì sẽ đỡ em ạ. Nếu em ở HN thì cho con đến viện dinh dưỡng khám người ta sẽ kê cho vitamin D ( chị ko nhớ rõ, nếu chị nhớ k nhầm thì là liều 200.000 IU ) hoặc em tìm hiểu một số thức phẩm chức năng giàu Canxi cho bé uống cũng tốt, ko có hại gì cả. Biểu hiện của thiếu Ca là tóc rụng nhiều đặc biệt là xung quanh vòng đầu tạo thành hình vành khăn như người ta vẫn gọi tóc rụng vành khăn, ra mồ hôi trộm nhiều, ngủ hay giật mình, quấy khóc. Thiếu Caxi ở trẻ rất phổ biến, đặc biệt là trẻ đang trong thời kỳ mọc răng nên e ko phải lo lắng, cái này kết hợp các biện pháp ở trên là ok. Chúc em bé mau hết, mẹ luôn vui nhé!
    à quên nữa, em nói con vẫn phơi nắng thì phơi có đúng cách ko, chú ý phơi nắng vào thời điểm sáng sớm và chiều muộn có nắng nhẹ, khi phơi nắng thì nhớ để hở cơ thể ra càng nhiều càng tốt như mặt, cánh tay, chân, đùi nhé, chứ nếu mặc quần áo kín mít mà ra nắng thì cũng ko hiệu quả đâu.

Sửa lần cuối: 19/10/2011
  4. huuminh

huuminh Thành viên chính thức

Bạn nên cho bé qua Viện dinh dưỡng ở Yecxanh khám thôi. Vì không nên uống Vitamin D mà không có chỉ dẫn của bác sỹ. Viện dinh dưỡng làm cả sáng thứ 7 đấy bạn ạ. Uống Ca mà không đúng liều thì lại có tác dụng ngược lại đấy. Chúc bé chóng lớn:rock:

5. thoitroisophieparis

thoitroisophieparis Thành viên tích cực

cảm ơn chị vì lời khuyên hữu ích này nhé, e sẽ cho con đi khám rồi cho u theo chỉ định của bác sĩ, đúng là ngày nào bé cũng đi phơi nắng nhưng có khi phơi nắng k đúng cách vì toàn đi cùng bà nội , có khi bà k vạch quần áo của bé lên ý, e sẽ chú ý hơn c ạ .

6. muathuvang_1988

muathuvang_1988 Thành viên tập sự

Mình cũng mới cho bé con qua viện dinh dưỡng, thấy các bác sĩ khám cũng tốt, đang cho bé uống thuốc, hy vọng là trộm vía bé phổng phao hơn, chứ bé nhà mình cũng bị phán là suy dd nhẹ

7. me_muom_2007

me_muom_2007 Bắt đầu tích cực

Uống vitamin D, tắm nắng nhưng quan trọng hơn là cho bé ăn đầy đủ các chất.

8. mekuau

mekuau Thành viên tích cực

Đã có rất nhiều ng cho con đi viện DD nhưng kết quả ko khả quan mẹ nó ạ. Mình cũng đã từng cho con đi viện DD khám lúc con ở tháng thứ 5, bác sỹ kê D3, Calysin và 1 loại thực phẩm chức năng (men tiêu hóa) cho con và 2 loại vitamin tổng hợp cho mẹ (nếu mẹ vẫn đang cho con bú). Mẹ nó cần thì để mai mình liệt kê cho. Kết quả là bé vẫn thế (hic). Từ tháng thứ 8 đến giờ bé ko tăng được cân nào, hơn 10 tháng mà chỉ được 8.5kg. Sau khi uống thuốc của Viện DD, bé vẫn lười ăn lắm.
    Mình có tư vấn một ng bạn thì được cho lời khuyên: cho con uống zincibio (kẽm) và pediakid (vitamin tổng hợp). Trộm vía, cu cậu ăn ngon và nhiều hơn hẳn: ngày 3 bát cháo bằng bát ăn cơm của ng lớn, 300ml sữa, 1 hộp váng sữa, 1/2 quả chuối/cam/táo... ép, thêm một bát bột ngọt Bledine (bát mắm). Nhưng mà đến giờ vẫn còi lắm (Buồn quá!). Trộm vía nữa là bé nhà mình rất ít khi ốm.
    Hiện tại mình vẫn cho bé uống D3 của Đức Four-vigantoletten 500 hàng ngày, bé vấn ra mồ hôi trộm, vẫn còi và chưa có cái răng nào. Trộm vía đêm ngủ vẫn ngon, ăn vẫn tốt và ít ốm

9. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

Mình nói chuyện với 1 em khách hàng, em ý bảo cho con uống men tiêu hóa của BV Bạch Mai, họ đóng chai dạng nước như kiểu nước muối, có mùi thơm, dễ uống, bé thích và uống vào thấy hiệu quả hơn, bé ăn tốt và lên cân hơn so với uống những thứ viện dinh dưỡng kê. Bé nhà bạn theo mình nghĩ là do khả năng hấp thu của bé ko tốt nên dù ăn nhiều mà ko thấy lên cân, việc bé ít ốm hơn cũng thể hiện là hiệu quả của việc ăn uống tốt đấy chứ, bạn nên kiên trì tiếp tục tẩm bổ cho con chắc là bé sẽ lên cân thôi. Trước đây mình cũng rất lo về việc lên cân của con giống bạn, sau này mình thấy là cứ cho con ăn uống tốt, ko quá lo lắng về lên cân nữa điều quan trọng là con có sức khỏe tốt, ko hay bị ốm là ok thì tư tưởng rất thoải mái.

10. nguoidepkemsua

nguoidepkemsua Thành viên tập sự

Mình cũng đã từng đưa con đến viện dinh dưỡng. Nói thật là bác sỹ ở đó khám cực qua loa. cũng chỉ nhìn bên ngoài ví dụ như: chậm mọc răng, sau gáy tóc ít, chiều cao thấp hơn so với tiêu chuẩn....rồi kê vitaminD, rồi bảo phơi nắng.Những cái đó mình tìm hiểu trên mạng cũng biết mà! Mình cũng cho con uống D, cũng phơi nắng, tăng cường các thức ăn chứa nhiều canxi nhưng thấy cũng không mấy hiệu quả, vì khả năng hấp thụ của bé kém. Gần đây mình cho con mình uống kèm lọ Canxi/Magie của Chidlife, cái này là dưỡng chất có chứa canxi và magie, có tác dụng hấp thụ thức ăn và vitamin. Uống đến lọ thứ 2 thấy bé nhà mình ngủ tốt hơn, tiêu hóa và ăn uống tốt lên. Bạn thử tìm hiểu sản phẩm này xem nhé. Nếu muốn mua thì gọi cho chị Thủy 0912252385, đây là số của bà chị mình. Thuốc được xách từ Mỹ về, nguồn gốc đảm bảo, giá rẻ hơn một số nơi. Mình và người quen toàn mua của chị ý.

11. yeumamtom

yeumamtom Thành viên chính thức

Cẩn thận và yên tâm nhất là tới Viện Dinh dưỡng, mặc dù Tom nhà mình cũng có dấu hiệu như thế
    Nhưng nhà mình mới cho uóng Canxi dạng ống và Vitamin D thui

allforBoo thích bài này.
  12. gau_con_heo_con

gau_con_heo_con Thành viên chính thức

các mẹ cẩn thận, k thích dùng gì cho con mấy, nhưng mà em còn cẩn thận hơn :( ít cho con uống mấy thứ này lắm, vẫn biết có thể bổ sung thì tốt hơn, nhưng mà k thích ạ, sợ bé hay bị đi ngoài sau khi dùng lắm, (đã bị ạ), nên chỉ chú ý bổ sung canxi và tắm năng, cho bé vận động cho người linh hoạt, thế thôi ạ. Nếu hiếm hoi lắm có bị đầy bụng thì chạy ra hiệu thuốc mua men tiêu hóa tuệ linh, bé nhà em trộm vía hệ tiêu hóa tốt, cũng k có biểu hiện đặc biệt gi của thiếu canxi hay vitamin cả.chứ cũng k dám mong bé mập mạp, chỉ hi vọng k quá còi,và khỏe mạnh là tốt lắm rồi các mẹ nhỷ?

Sửa lần cuối: 21/10/2011
  13. Mẹ yêu Tom

Mẹ yêu Tom Bắt đầu nổi tiếng

Nếu tóc đã rụng vành khăn thì nhất thiết phải bổ sung canxi. Bình thường thì cho bé tắm nắng và ăn nhiều thức ăn có nhiều canxi nhưng khi đã thiếu thì phải bổ sung bằng thuốc. Thường thì trẻ 10 tháng trở lên mỗi ngày nên uống 1 ống Tonicanxium của pháp uống vào buổi sáng trước ăn. Tuyệt đối k uống tối vì thuốc này khó ngủ, uống thêm kẽm 1/4 viên mỗi ngày vào buổi tối sau bữa ăn và uống thêm men tiêu hóa tránh táo bón. 1 lần uống khoảng 20 ngày. Tắm nắng chỉ là bổ sung VTM D thôi, VTMD để giúp hấp thụ canxi chứ k phải bổ sung canxi nhé. Trong quá trình cho bé ăn thì cho ăn thêm mỡ lợn và mỡ gà nha.

ch_o_o_ng thích bài này.
  14. MutMat

MutMat Thành viên chính thức

Tớ thì với vấn đề canxi này thì thường phải hỏi ý kiến bác sĩ về loại thuốc để dùng. Vì canxi nhìn chung là gây nóng cho cơ thể, do đó mỗi bé có cách thích ứng và phản ứng cũng như liều lượng khác nhau. Nên nhất thiết hỏi bác sĩ khám để chọn được đúng loại. VitD đúng là chỉ để giúp chuyển hóa canxi từ dạng đơn chất sang loại đã được tổng hợp, hấp thụ vào cơ thể tốt. Có thể phơi nắng vào sáng sớm nếu có điều kiện, đó cũng là cách tăng vitD một cách tự nhiên.

ch_o_o_ng thích bài này.
  15. gau_con_heo_con

chuẩn ạ :) canxi uống nhiều gây táo, nhưng mà đó là với các chế phẩm dùng ngoài thôi, tương tự như có sữa khiến bé tiêu chảy,còn có sữa lại bón, các mẹ cứ để ý mà xem.

ch_o_o_ng thích bài này.
  16. ch_o_o_ng

ch_o_o_ng Banned

c nói như bác sĩ ý ạ. ăn thêm mỡ lợn và mỡ gà làm gì đấy ạ? kẽm và men tiêu hóa đều là chống táo hết ạ?

gau_con_heo_con thích bài này.
  17. nguoidepkemsua

nguoidepkemsua Thành viên tập sự

Thiếu canxi thì bổ sung là đúng và nhất thiết khi dùng thuốc phải có ý kiến của bác sỹ. Vấn đề là bé hấp thụ được nhiều hay ít. Trước khi mình dùng Childlife có hỏi ý kiến bác sỹ và nhiều người, hiện tại dùng cho bé nhà mình thì thấy hiệu quả. Sản phẩm này là thực phẩm chức năng, nhiều mẹ cũng đang dùng cho con. Cũng tùy thể trạng và cơ địa từng bé nhưng nhìn chung các chế phẩm này cũng không gây nguy hiểm, trừ phi sử dụng hàng không rõ nguồn gốc.

gau_con_heo_con thích bài này.
  18. gau_con_heo_con

dùng được cho con thì cứ dùng mẹ nó ạ, mình cũng chỉ dùng cho con đồ mà mình thấy hợp thôi :)

19. bontom85

bontom85 Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy nhiều bé bị thiếu canxi lắm. do các mẹ giữ quá không cho ra ngoài, bé lười uống sữa......bé nhà tớ cũng thế:Thằng lớn hồi 3t tớ cho nó đi tiềm 1 liều canxi, hàng ngày vẫn bổ sung vitaminD (Aqudetrim), lớn 1 chút thì ăn dặm bổ sung thêm tôm, cua, may mà nó cũng chịu khó uống sữa rùi. Đến tập 2,thấy bé có biểu hiện thiếu canxi tớ cho uống canxi corbie (uống 10 ngày), hàng ngày vẫn phải chịu khó cho con tắm nắng, uống bổ sung 1 giọt vitaminD

20. Lanhvit

Lanhvit Thành viên chính thức

Canxi thì hầu như bé nào cũng có vấn đề. Hồi trước nhà tớ hay cho con ra ngoài hóng và tắm nắng, nên tình hình cải thiện khá là nhiều.