Cần giúp: Con em 5 tuổi cần học trước những gì?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Shop_chimai08, 6/3/2013.

1. ducminhnguyen2012

ducminhnguyen2012 Thành viên sắp chính thức

Ðề: Con em 5 tuổi cần học trước những gì?

Mình cũng có con gái sinh tháng 5/2008, mình cũng đang phân vân về việc có nên cho con đi học thêm trước hay không, hiện tại con mình đã nhận được 24 chữ cái rồi, đếm được đến 100, có đợt mình dạy cháu tô chữ nhưng sau đó chị chồng mình làm ở trường Thành công bảo: nếu đã dạy thì phải dạy đúng từ cách cầm bút đến cách ngồi, chứ dạy sai sau này các cô giáo lớp 1 khó uốn lắm, cứ để đến trc khi vào năm học mấy tháng rồi cho học cũng được, không cần thiết phải học trước, nhưng mình vẫn lo lo, cả lớp đến 90% các bạn biết trước rồi,khi dạy các cô sẽ đi nhanh, hơn nữa nếu gặp cô giáo tốt động viên cháu thì k sao,gặp cô khó tính lại phê bình, chê bai làm cho con mặc cảm cũng không được nên có khi mình vẫn quyết định cho cháu đi học thêm trước vậy cho sau này đỡ bị bỡ ngỡ.

Đang tải...

2. khanhhuyen1211

khanhhuyen1211 Thành viên tập sự

Mẹ ducminhnguyen2012 đừng lo quá mình cũng có bé tháng 9 này vào lớp 1 đây, mình cũng tính là trước khi vào học mấy tháng cho bé đi học thêm thôi chứ cho học nhiều và sớm quá làm các bé bị áp lực nhiều.

3. Mom'sBi

Mom'sBi Bắt đầu nổi tiếng

Em oánh dấu, 3 năm nữa con em cũng học lớp 1 rồi, đọc cm của các mẹ em cứ thấy lo lo, hic hic

4. Meocun14112009

Meocun14112009 Phần mềm quản lý trung tâm đào tạo

Mình thấy Mẹ có thể cho con học món này tại http://hoctoan.net/toan-soroban-online.html nhé. Tham gia khóa học này con sẽ đạt được
    • Khả năng tư duy sáng tạo
    • Tăng cường sự tập trung
    • Cải thiện khả năng ghi nhớ
    • Rèn luyện tính kiên nhẫn, sức bền thần kinh
    • Khả năng tính toán chính xác với tốc độ siêu tốc.
    • Tự tin với môn toán….
    Chúc con tự tin bước vào tiểu học.

5. cubin.nhaminh

cubin.nhaminh Thành viên chính thức

bé nhà mình mới 4t nhưng cũng xin lót dép hóng các mẹ.

6. khanhhuyen1211

khanhhuyen1211 Thành viên tập sự

Con mình năm nay cũng vào lớp 1 học trường công lập, mình đang cho bé đi học thêm để bé biết viết, đọc và đánh vần nữa,để bé biết chút chút khi đi học khỏi bị ngớ ngàng thôi, chứ bắt học nhiều cũng thấy khổ bọn trẻ.

7. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

con e cũng chuẩn bị đi học vào đây học hỏi kinh nghiệm mấy mẹ ,e mới dậy chữ và toán cho con còn tiếng anh thì e chưa cho học.

8. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

mình thấy sáng nay trên VTV3 cũng có phóng sự về điều này. Đây cũng là nỗi băn khoăn của nhiều phụ huynh có con trong độ tuổi này
    Thấy các chuyên gia và 1 số phụ huynh tư tưởng thoang có chung 1 ý kiến là các cha mẹ bây giờ tự tạo áp lực cho con nhiều quá. Tuổi các con vẫn còn thích chơi tự do, thoải mái không nên gò con vào học hành và ép con học cái này cái kia chỉ vì các bạn khác học thế sợ con mình không học vào lớp 1 không theo được
    thấy tội các con quá, tuổi này chỉ nên cho con học theo phương pháp học mà chơi, chơi mà học để các con cảm thấy thoải mái nhất khi học mà thôi
    Con mình trước mình chỉ cho học 1 chút tiếng anh và các môn năng khiếu mà nó thích chứ không có học chữ gì hết, không cần thiết, vào lớp 1 là học hết thôi các mẹ ạ

9. lanhnguyen79

lanhnguyen79 Thành viên mới

mình nghĩ bé nhà bạn nên cho cháu hoc một cách tự nhiên không gò bó, bắt các bé học quá nhiều chuẩn bị vào lớp một chó bé học thuộc các chứ cái- làm quen với các con số và học tiếng Anh cũnng rất tốt. Cháu nhà minh cho học tiếng Anh từ khi 4 tuổi

10. Hương Điệp

Hương Điệp Thành viên kỳ cựu

chị ơi, không cần nhồi nhét các con học thêm sớm quá, điều ấy sẽ giảm khả năng sáng tạo của trẻ về sau này. Mẹ nó cứ yên tâm, coi việc học nhẹ nhàng đơn giản và đừng gây áp lực cho con mẹ nó ạ.

11. Duocvna

Duocvna Ươm mầm tương lai

Mình nghĩ không quan trọng dạy con học chữ trước khi đi học, chỉ đơn giản nên củng cố cho con một số kỹ năng như đếm số, học bảng chữ cái, dạy bé biết tự mặc áo, đi giày... bé sẽ không còn bỡ ngỡ khi tới trường nữa. Hơn nữa các mẹ nên dạy con cả kỹ năng giao tiếp, Những bé cởi mở, giỏi giao tiếp sẽ thích nghi với bạn bè, thầy cô nhanh hơn. Cha mẹ nên tạo cho bé thói quen vui chơi cùng nhóm bạn. Kỹ năng này giúp bé hòa nhập, không khóc lóc và ham thích đến trường.

Bé cũng cần biết cách tự chăm sóc bản thân. Đến tuổi này, bạn có thể để bé tự lập trong việc mặc quần áo, đội mũ, đi tất, đi giày. Có thể bạn muốn làm giúp bé những công việc này cho nhanh nhưng hậu quả sẽ ngoài tưởng tượng. Bé sẽ không biết xử lý nếu chẳng may bị tuột dây giày hay cúc áo ở lớp.

12. Mẹ Ngọc sún

Mẹ Ngọc sún Bắt đầu tích cực

mẹ nó cho con đi học tiếng anh, và học cả tập đọc đánh vần đi là vừa

13. mebaobao1510

mebaobao1510 Thành viên tập sự

c ui trước năm 2013 thì các mẹ sẽ phải lo cho con học trước nhiều vì sơ k theo kịp đc CT trên lớp. Khi có quyết định học trước trong trường mầm non thì chương trình học cho các cháu tiểu học cũng giảm đi nhiều. E ví dụ nhé : trước đây sang hoc kỳ 2 các con phải đọcthông viết thaọ dùng bút mực rùi. Nhưng năm vừa rùi các con mới học dùng bút mực và chuyển sang vở ô li nhỏ.
    con e tháng 9 này cũng vào lớp 1 ku cậu nhát, mất tập trung nên e chỉ mới cho học toán Soroban để rèn và có 1 môi trường bước đệm khi vào lớp 1 thui. vì học ở trường các con k có bàn ghế riêng để học thời gian học thì chỉ 15- 20p, lớp học đông nên bạn nào học thì học. còn học SRB thì bàn ghế riêng học trong 1h30 gv thì chu đáo. Htrc hướng dẫn ku cậu về +5 thì thấy nhàn vô cùng vì nó hiểu rùi. Sau này thì k bít ntn. E đến tháng 6 mới cho con đi học chữ

14. nghia105d

nghia105d Thành viên chính thức

cho bé vừa học vừa chơi đi, để ko bị tuổi thơ bất hạnh ^^

15. Phan Giang

Phan Giang Thành viên chính thức

Không cần cho con học thêm gì, trừ phi con muốn học.BM Chịu khó đọc sách cho con, dạy con kỹ năng sống, cho con đi dã ngoại nhiều và trong những buổi dã ngoại ấy: không quên nhắc lại cho con về những gì mẹ dạy ( bằng thực tế) thì quá tuyệt. Mẹ nào muốn con thông minh hơn, tập trung hơn, chẳng nhất thiết bắt con học toán Soroban, mà cho con đi học cờ vua, là chuẩn.

16. medodo1

medodo1 Vui vẻ_ chất lượng

Theo như mình được biết + kinh nghiệm thì mình thấy là đa số các mẹ đều cho là việc học trước lớp 1 là ko nên.Đúng,ko nên .Nhưng thực tế nếu các con ko được chuẩn bị trước hành trang cần thiết thì con ko thể theo kịp các bạn trong lớp .
    Nguyên nhân các mẹ nhé: - Bài học đầu tiên là học đọc và viết chữ e.Các con chưa được học các nét ,chưa được dạy cầm bút, ngồi,giữ vở... thì sao có thể viết được chữ e một chữ rất khó viết chuẩn.
    - Ở các tỉnh hoặc ngoại thành thì mình ko nói, nhưng ở HN các mẹ thử tham khảo xem sĩ sô 1 lớp là bao nhiêu? Lớp thường từ 45-50 bạn hoặc có thể hơn ở những trường có tiếng.Lớp chọn thì khỏi phải nói,ko bao h dưới 60 bạn.Với 1 lớp học như vậy cô giáo có thể đi uốn nắn cho từng bạn được ko?
    - Chương trình lớp 1 bây h rất nặng.Cuối học kì 1 các con đã phải viết chữ nhỏ+ bút mực.Và đa số các cô giáo lớp 1 tỏ ra rất ko thích những bạn ko được học trước bởi vì như thế sẽ làm mất thời gian cũng như ảnh hưởng tới tốc độ cũng như thành tích chung của cả lớp.
    - Các con đang quen với môi trường mẫu giáo,học ít chơi nhiều vì thế nếu ko làm quen dần dần các bé rất khó thích nghi ngay với thói quen,nề nếp của học sinh lớp 1.
    -Và thêm nữa ,nếu được học trước do mẹ hoặc cô giáo mầm non dạy sẽ ko đúng chuẩn.VD như các mẹ có nắm được cách phát âm cũng như đâu là điểm đặt bút, dừng bút ,đâu là điểm chạm của các con chữ ko? Khi đọc bảng chữ cái thì phải gọi là âm( VD : âm e,c) khi viết gọi là chữ....
    Trên đây là tổng hợp kinh nghiệm sau mấy năm dạy hành trang lớp 1 của mình.Các mẹ tham khảo nhé! Có gì chưa rõ hoặc cần tư vấn các mẹ alo cho mình qua số dt :0934250606 nhé!

17. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Bài viết này của mn thật hữu ích

18. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

ui thì ra mẹ này chuyên đi kèm các bé chuẩn bị vào 1 à, hẹn bạn 3 năm nữa nhé hihi

medodo1 thích bài này.
  19. people_smile_up

people_smile_up Thành viên rất tích cực

Nếu bạn định xin cho con vào trường nào thì nên cho con đi học trước ở trường đấy, khoảng ra tết là bắt đầu học được rồi. Bạn nên nhờ các cô dậy chứ bây giờ học khác mình ngày xưa lắm, mình dạy không đúng các cô dạy lại rất khó chịu, tự dưng lại khổ con mình ra.
    Đứa lớn nhà mình ko học trước, vào lớp cũng khá vất vả để theo kịp các bạn. Nhưng mẹ nó ko quá lo đâu, nếu bé có tố chất tốt, chỉ mất 3 tháng là theo kịp và vượt các bạn mà. QUan trọng là mình phải kết hợp với cô, con học, bố mẹ cũng phải học mới dậy được. Đừng bỏ mặc con mà chịu khó động viên kịp thời, theo sát con, bạn sẽ ko ngờ con mình giỏi thế nào đâu. Trong kỹ năng nghe, nói, đọc , viết, mình rút kinh nghiệm thấy kỹ năng đọc quan trọng nhất và mình bắt đầu sớm cho con kỹ năng ấy. Vì lớp 1 các con phải làm Toán, mà ko đọc được, ko hiểu được đề bài thì ko thể trả lời được. Với bậc Tiểu học, toán chủ yếu là học logic, lên đến cấp 2 mới là tìm các ẩn số. Nói tóm lại, so với ngày xưa, mình thấy việc học hành bây giờ khó và nan giải thật đấy!

20. redrose_181

redrose_181 Thành viên tích cực

oánh dấu ah, con mình sang năm cũng vào lớp 1.......................