Con Em Bị Nổi Hạch Ở Nách Do Tiêm Phòng Lao, Có Mẹ Nào Gặp Chưa Ạ :(

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Me Huy Duc, 16/2/2017.

1. Me Huy Duc

Me Huy Duc Thành viên mới

Chào các mẹ!
    Cún nhà em được 5 tháng. Dạo gần đây có xuất hiện một cái hạch rất to ở nách. Em có đưa cháu đi khám thì bác sỹ bảo do tiêm phòng lao sai kỹ thuật, y tá tiêm sâu quá. Bác sỹ bảo cứ để theo dõi không phải uống thuốc. Mấy hôm nay cháu còn bị lên 1 cái nữa ở bả vai ạ, hic :(. Nhìn con bị như vậy mà thương quá. Có mẹ nào gặp trường hợp như thế này chưa ah. Bị trường hợp như này có phải uống thuốc gì không a, cứ để như thế nó có hết không ạ? Mẹ nào biết chia sẻ cho nhà e với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me Huy Duc
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Mẹ Của Tít Tú thích bài này.
  2. minhthubeo2711

minhthubeo2711 Thành viên sắp chính thức

mẹ cho con đi khám ở Nhi thụy điển xem

Me Huy Duc thích bài này.
  3. cho vay nóng

cho vay nóng lãi suất rẻ nhất Hà Nội > 0946.33.10.10

Tốt nhất đua cháu đi kiểm tra đi mẹ nó ah,để lâu thêm lo lắng,,

4. Me Huy Duc

Thì em cũng khám ở viện tỉnh 1 lần rồi, bác sỹ bảo cứ để thế không cần uống thuốc. Mà em cũng lo ạ, uống thuốc cũng lo mà ko uống cũng lo :(

5. Me Huy Duc

Có mẹ nào gặp rồi thì chia sẻ thêm cho em với nhé

6. Bé em

Bé em BEEM.vn

Sưng hạch dưới nách trái, chiếm tỉ lệ 0,6-1,33%. Hạch xuất hiện sau khi trẻ tiêm văcxin BCG (văcxin phòng lao) từ 2 tháng đến 1 tuổi. Hạch biểu hiện hai hình thức:

+ Một, hai hoặc ba hạch dính lại với nhau, không đỏ, không đau và không sốt. Sờ vào có cảm giác cứng và chắc.

+ Hạch viêm tấy đỏ, nếu để lâu ngày hạch có thể vỡ và rò mủ.

Bản chất của hạch này không phải hạch lao mà là hạch phản ứng sau tiêm chủng nên không cần điều trị bằng các loại thuốc kháng lao. Để điều trị dứt điểm phải nhờ đến bác sĩ ngoại khoa bóc tách hạch.

Mẹ nó nên cho bé đi khám để biết rõ tình hình của con nhé để các bác sĩ hướng dẫn và tư vấn cụ thể. Mẹ nó đừng quá lo lắng, cố gắng giữ tâm lý tốt và chăm con tốt nhé!

Chúc bé nhà mình ngoan và khỏe mạnh.

linhtinh91NgocNhi2012 thích.
  7. sieuham

sieuham Thành viên chính thức

mẹ cho em đi khám xem có phải bóc hạt hạch ko

8. Me Huy Duc

Cảm ơn mẹ đã chia sẻ. Cún nhà em bị tấy đỏ lên rồi ah. Em chuẩn bị cho cháu đi khám thêm ạh

9. Senapm

Senapm Thành viên rất tích cực

Bé nhà em bị hạch lao từ lúc 2,5m. Giờ bé đc 6m hạch sưng đỏ lên, đi khám thì bs nói chờ hạch mưng mủ vỡ ra rồi vào viện nạo cho hết mủ ạ.

10. Thuy HT

Thuy HT Bắt đầu tích cực

bé nhà e cũng bị hạch.giờ 5 tháng thì hạch rò mủ.đi khám mà bs bảo về vệ sinh.e nghĩ nếu k nặn hết mủ thì vết rò k khô đc mà sẽ kéo dài nhìu tháng.giờ con e còn sốt nữa k bít có phải do hạch k.thuong con lắm

Sửa lần cuối: 28/8/2017
  11. Mẹ Của Tít Tú

Mẹ Của Tít Tú Thành viên tập sự

12. Mẹ Của Tít Tú

Mẹ Của Tít Tú Thành viên tập sự

Chào mẹ Đức Huy. Bé nhà chị sao rồi ạ? Bé nhà em mới hai tháng tuổi. Cũng thấy nổi ở nách. Bé nhà chị đi khám ở đâu chưa ạ. Chỉ cho em với ạ. Cảm ơn c nhiều

13. Thuy HT

Thuy HT Bắt đầu tích cực

b ơi bé nhà mình đã từng bị như mình nói phía trên ý.mình đi viện nhi bác sỹ bảo hạch tự vỡ dẫn lưu mủ rùi không cần trích nữa mà chỉ cần vệ sinh hàng ngày bằng betadine.mình vs hàng ngày mủ tự dần ra hết nhưng cũng phải 1 tháng hic.giờ đã thành sẹo rùi k sao hết.b đừng lo quá để hạch to sưng đo hoá mủ rùi đi khám xem có phải trích k.chứ bé nhà mình tự vỡ mất rùi

14. moonlighto0o

moonlighto0o Thành viên tập sự

Bạn ơi cho mình hỏi nổi hạch bé có sốt không?
    Con mình đẻ đủ ngày đủ tháng, nặng 3,6kg tiêm lao lúc được 8 ngày. Đến nay được 2 tháng 8 ngày thì bé bị sốt, mình lau người cho bé thì phát hiện bé nổi hạch nách trái. Qua đọc thông tin trên mạng thì thấy bảo do tiêm lao nên có thể bị nổi hạch ở nách nhưng không thấy bảo có sốt không. Mình đang lo quá không biết như thế nào nữa

15. Thuy HT

Thuy HT Bắt đầu tích cực

mình đi khám viện nhi thì bs bảo sốt k phải do hạch b ạ.vậy là về chỉ theo dõi cho uống giảm sốt 2-3 ngày là đỡ b ạ.vì khi đó hạch của con mình bị vỡ rùi hôm sau sốt luôn nên cứ nghĩ do nhiễm trùng hay tn cơ.sau khi hạch vỡ bị rò mủ đến 1 tháng hic may vào mùa hè nên toàn mặc áo sát nách chứ nhìn đau lắm.hàng ngày mình chỉ vs bằng betadin và đi khám lại thì bs nói vết rò mủ rách to quá nếu sau hết mủ có thể phải đi khâu lại.nhưng may quá bé tự liền lại đc.giờ thành vết sẹo dài nhưng bé thui k sao hết.trc bé sinh cũng 3,6kg đủ tháng.
    thế bé nhà b hạch đã hoá mủ trắng đầu chưa.trc là bé nhà mình trắng rùi tự vỡ ý k phải đi chích

16. linhtinh91

linhtinh91 Thành viên rất tích cực

con nhà mình cũng bị ở cổ từ hồi 5-6 tháng gì đó, lên nhi trung ưng bác sĩ bảo ko sao, và dặn ko đắp ko bôi ko tiêm chọc thuốc gì hêt, năm 7 tuổi vẫn lên nhi khám lại bs bảo như lần trước, mình để ý thấy mỗi khi cháu sốt hay cơ thể biểu hiện yếu là lại nhìn thấy rõ hơn, khi khỏe nó lại ẩn ko thấy, có lúc lại thấy hõm xuống. con nhà bạn bs đã nói vậy thì bạn cũng lên yên tâm đi, hôm nào rảnh thì cho lên nhi một lần xem sao. chúc bé khỏe mạnh hay ăn chóng nhớn nha.

17. linhtinh91

linhtinh91 Thành viên rất tích cực

lạc chỗ rồi bạn.
    3D1%019

18. moonlighto0o

Bé nhà mình mới nổi hạch chứ chưa tấy đỏ hay có mủ. Sáng bị sốt, trưa mình lau người thì phát hiện nách nổi hạch mà hôm trước tắm không thấy. Trộm vía bé sốt 1 ngày 1 đêm không uống thuốc gì và sáng hôm sau thì khỏi. Bây giờ chỉ lo và theo dõi hạch ở nách. Nhìn con mà xót hic hic

19. Thuy HT

Thuy HT Bắt đầu tích cực

uh bé nhà mình cũng thế sưng phải 3-4 tháng mới thành mủ ý.giờ cũng chỉ theo dõi thui chứ đi chích cũng chưa đc. nhưng đứa con em mình cũng bị hạch do tiêm lao nhưng lại được cho uống thuốc tiêu nhỏ đi vì kích thước nó bé.giờ kích thước giảm rõ rệt.còn như bé nhà mình thì ngày càng sưng to đỏ rùi thành mủ.để yên tâm b cho bé đi khám xem tn

20. moonlighto0o

Uh. Cũng phải cho con đi khám k thì sốt ruột lắm. Thank mẹ nó nhé