Cần giúp: Con em bị tinh hoàn ẩn. Mẹ nào có con giống em, xin chia sẻ kinh nghiệm với em ạ.

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi tuantu240114, 10/11/2015.

1. tuantu240114

tuantu240114 Thành viên mới

Con trai em được 21 tháng. Từ khi đi siêu âm trước lúc sinh, 2vc đã được bác sỹ nói rằng con bị ẩn 1 bên tinh hoàn trái. Hai vc em rất lo lắng cho con, từ khi sinh ra cho đến lúc 6thang, 2 vc em lúc nào cũng mong phép lạ đến với con, cũng mong sao tinh hoàn nó tự xuống đúng vị trí của nó. Nhưng 6 tháng qua đi, tinh hoàn vẫn ở trên ống bẹn. Vc em cũng tìm hiểu thông tin, và cũng cho con đi khám ở việt đức rồi, bsy nói , đến 3 tuổi sẽ phải mổ để đưa 1 bên tinh hoàn xuống bìu.
    Mẹ nào có con giống em, tư vấn cho em với ạ. Em rất lo không biết khi mổ xong rồi con có giống như các bạn bình thường không.
    Em chỉ mong con được khỏe mạnh bình an thôi ạ.
    Mong nhận được chia sẻ của các mẹ a.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuantu240114
    Đang tải...

2. slamdunk

slamdunk Thành viên chính thức

Be bi tinh Hoan an la mot dang cua di tat bam sinh Phan phu do ban. Be nha Minh thi ko bi an tinh Hoan Nhung bi lo tieu that, cung la mot dang di tat bam sinh. Ban nen cho be di kham o Vien Nhi Khoa Than tiet Hieu y, dang ky mo som. O Nhi thi co Bac sy Tinh la nguoi mo tot nhat Mac du Bac da Ve huu roi.

3. lesonnamdong

lesonnamdong Bắt đầu nổi tiếng

Oài
    Cu con mới hơn 2 tháng
    Mà m nghe lắm vấn đề đáng quan ngại quá
    Vụ này cu cháu bà bác cũng bị
    Nhưngg hơi khác
    Phẫu thuật tận 3 lần mới hòm hòm
    Còn cu cu cháu bà dì thì mới mổ xojg năm ngoái , y hệt trường hợp chủ thớt
    Sao cai thời đại này nó lắm thứ thế ko biết
    Còn vụ 5in1 6in1 nữa
    Ko có vacxin
    Mệt quá thể!

4. Finger.vn

Finger.vn Thành viên chính thức

Em trai mình cũng bị tinh hoàn ẩn và đã làm phẩu thuật lúc còn bé. Giờ bạn ý 16 tuổi và phát triển khỏe mạnh bình thường. Mẹ cứ làm theo tư vấn của bác sỹ không có vấn đề gì đâu.

Ngoài ra, mình cũng chia sẻ với bạn bài tư vấn của bác sỹ Đỗ Ngọc Đức về vấn đề này nhé.
    Chúc bé luôn khỏe mạnh & mọi điều tốt đẹp sẽ đến với bé :h:

TINH HOÀN ẨN
    Nguồn: Bs. Đỗ Ngọc Đức - Victoria Healthcare

Tinh hoàn ẩn là sự bất thường khi tinh hoàn không nằm trong bìu như bình thường mà lại nằm trong ổ bụng,trên đường di chuyển xuống bìu trong thời kì phôi thai. Đây là một bệnh thường gặp ở trẻ sơ sinh và trẻ dưới 6 tuổi. Có thể gặp tinh hoàn ẩn cả 2 bên nhưng có khi chỉ một bên và thường gặp ở bên phải. Thai kỳ ( bé trai) ở tuần lễ thứ 7 đã có sự biệt hóa thành tinh hoàn trong ổ bụng và trước khi ra đời, tinh hoàn di chuyển từ trong ổ bụng xuyên qua thành bụng ở vùng bẹn vào vị trí bình thường là bìu. Trong quá trình di chuyển nếu gặp trục trặc thì tinh hoàn sẽ nằm đâu đó trên đường đi. Trẻ sinh thiếu tháng hoặc thiếu cân có nguy cơ mắc tật này cao hơn những trẻ khác.

Nguyên nhân của bệnh còn chưa được rõ nhưng điều cần lưu ý là người bị tinh hoàn ẩn có thể mắc các dị dạng khác, nhất là đối với thể ẩn cả 2 bên có thể gặp những rối loạn bệnh lý như nhiễm sắc thể giới tính, tật ái nam ái nữ hoặc kèm theo dị dạng ở đường tiết niệu như tật lỗ đái thấp, suy tuyến sinh dục... Do nhiệt độ trong ổ bụng cao hơn nhiệt độ trong bọc bìu, nên tinh hoàn nằm lại ổ bụng dễ bị thoái hóa. Biến chứng của tinh hoàn ẩn có thể gây ra vô sinh khi trẻ trưởng thành, tỷ lệ bị ung thư ở tinh hoàn ẩn rất cao so với tinh hoàn binh thường. Ngoài ra cũng có thể gặp các biến chứng khác như:xoắn vặn tinh hoàn, chấn thương vỡ tinh hoàn ẩn... Chính vì vậy việc phát hiện sớm và điều trị bệnh tinh hoàn ẩn ở trẻ nhỏ là rất quan trọng.

Có thể phát hiện tình trạng bệnh ở trẻ thông qua sờ nắn ở cả 2 bên để so sánh. Ngoài ra cần kết hợp với một số thiết bị chẩn đoán và xét nghiệm để phát hiện bệnh. Điều cần lưu ý là việc chẩn đoán phải chính, cần xác định rõ tinh hoàn ẩn ở một bên hay hai bên. Do đó, cách tốt nhất là nên cho bé đến bác sĩ để được chẩn đoán. Trẻ bị tinh hoàn ẩn nên được điều trị ngay trong năm đầu đời.

Khi điều trị bệnh tinh hoàn ẩn bác sĩ sẽ dùng phương pháp nội tiết. Bệnh nhân được dùng thuốc HCG để làm tăng tiết testosteron. Testosteron được chuyển thành dihydro testosteron, tác động lên cơ quan thụ cảm (như mào tinh, ống dẫn tinh, dây kéo tinh hoàn), làm cho tinh hoàn di chuyển. Dùng thuốc nội tiết được xem là phương pháp điều trị đầu tiên cho bệnh nhân tinh hoàn ẩn do không gây hại, tỷ lệ thành công đạt cao. Đối với những trẻ điều trị nội tiết thất bại, thì việc điều trị bằng phẫu thuật là bắt buộc.

Sau 1 tuổi, nếu tinh hoàn vẫn chưa hạ xuống bìu, gia đình cần đưa con đi khám bệnh để được điều trị kịp thời, tốt nhất là phẫu thuật khi trẻ đã được 2 tuổi. Phẫu thuật chuyển tinh hoàn xuống bìu khá đơn giản và an toàn. Hầu hết trẻ phục hồi nhanh sau mổ.

tuantu240114 thích bài này.
  5. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Mn nên cho con mổ, để bé được phát triển bt nhé, vì khi còn bé thì trẻ sẽ dễ lành hơn đó

6. tuantu240114

Các mẹ tư vấn giúp em xem nên cho con mổ ở Việt Đức hay sang Nhi TW ạ.? Em cũng không biết là chi phí mổ có tốn nhiều không các mẹ ?

7. lesonnamdong

Mổ ở đâu thì cũng cố mà mặc cả b nhé
    Kiểu gì cung bị "thịt "
    Jhuwng hạn chế thiệt hại thấp nhất có thể
    Có ng quen tr9ng ngành hay trong viện nhờ nói giúp 1 tiếng càng đỡ...

8. mmmsusu

mmmsusu Thành viên tập sự

Mẹ slamdunk ơi , con bạn bị lỗ tiểu thấp đã mổ chưa bạn ? Mẹ nó chia sẻ với mình vụ này với

9. Finger.vn

Finger.vn Thành viên chính thức

Em mình trước mổ ở Nhi nhưng vì lâu quá rồi nên chi phí chắc không thể dùng để so sánh hay dự đoán được. Bạn cứ đến tận nơi hỏi cho chính xác. Mình thấy bác sỹ bảo khoảng 2 tuổi là mổ được rồi, để lâu dễ biến chứng đấy.

10. tuantu240114

Vậy à. 2vc mình cũng định sang tuần sang bên Nhi để khám rồi đc tư vấn. Cảm ơn bạn nhiều nhé.

11. tuantu240114

Bé nhà bạn bị sao thế ạ ?

12. mmmsusu

mmmsusu Thành viên tập sự

Bé nhà mình cũng bị lỗ tiểu thấp bạn ạ

13. lesonnamdong

Nhớ mặc cả khéo khéo vào b nhé
    Ông chú chồng bà dì m
    Vào viện báo giá 2 gói
    Nội soi 600tr
    Mổ thường 250tr
    Cứ thích hướng gia ddingf mổ nội soi
    Nhờ ng quen nói hộ
    Giảm giá 550tr
    GD chọn mổ thường
    Vẫn thuyết phục mổ nội soi
    Cò quay xuống 500 rồi 450tr
    Làm gì có tiền
    Cuối cùng tới ngày mổ down gia về 350tr
    Mặc cả như mổ gà
    Hết hồn
    Tổng thiệt hại 400tr
    Về bây giờ đang lo bán nhà giả nợ đây

14. tuantu240114

Hic, đi mổ mà mặc cả hơn cả ngoài chợ vậy sao mn. T chưa tin, nghe nói cứ như đùa mà lại thật. Sao sợ quá vậy. Cuối tháng này mình cho bé mổ ở Việt Đức, vì ở đó mình có đứa bạn làm ở đó. Có người quen sẽ yên tâm hơn. Ôi, sao các j cũng bắt chẹt người dân vậy trời.

15. tuantu240114

Mẹ ăn uống rất đầy đủ vậy mà các con cứ bị bệnh vậy. Thương các con lắm ấy, luôn tự trách bản thân không tốt để con bị như vậy. :( Mong sao sau phẫu thuật các bé sẽ bình thường ko phải lo ngại vấn đề j nữa.

16. lesonnamdong

Thì ở V Đ chứ nào có xa con bà xôi gì đâu...
    B chuẩn bị tinh thần và tài (tiền) thần nhé!
    Good luck!