Cần giúp: con em bị viêm phế quản, các mẹ có kinh nghiệm giúp em với!!!!! thương con quá!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi tyca86, 14/6/2012.

1. tyca86

tyca86 Thành viên sắp chính thức

Chào các mẹ
    Bé nhà em 10 tháng lần đầu bị ốm nặng thế này, mọi khi chỉ sụt sịt 1 hôm là khỏi :( thương con quá:(
    Cháu bị sổ mũi, ho..em đưa đi khám ở VP thì bác sĩ bảo Viêm phế quản, cho siro bricanyl và estele cháu uống 3 ngày vẫn sụt sịt nhẩy mũi nhiều, ho nhiều, hơi sốt, đêm quằn quại ko thở đc bằng mũi, em cho đi khám lại thì bác sĩ cho ksinh aumentin. Về cho uống thì đỡ sịt mũi 1 hôm, ho vẫn tiếng đờm nặng, rít, em lại bê đi khám ông Lâm ( Nhi) thì bảo ko phải viêm phế quản chỉ bị viêm mũi họng khò khè đờm. Nhưng hôm qua hôm nay thì có vẻ cháu sịt mũi nhiêu hơn, đêm vật vã nhiều vì tắc mũi, thương con quá, cháu vẫn ho nhiều nhưng có vẻ ít tiếng đờm hơn, chỉ thương cái mũi ko thở đc, nên cứ khóc lóc suốt cả ngày, các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ với em với, em ko biết làm nào giúp con đỡ khó chịu. Mỗi lần hút mũi và rửa mũi cháu khóc ghê lắm mà giãy giụa thấy xót ruột, nhưng hút xong vẫn ko đỡ...
    Tình hình ho thì uông thuốc hnay là ngày thứ 5 rồi, chưa thấy tiến triển lắm, ho vẫn nhiều, mà cháu còn bị đi phọt phẹt, mỗi lần 1 ít, :( :( em đã cho uống antibio
    Hic, các mẹ giúp em với !!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tyca86
    Đang tải...

2. mebong160311

mebong160311 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: con em bị viêm phế quản, các mẹ có kinh nghiệm giúp em với!!!!! thương con quá!

Mùa này là mùa trẻ con hay ốm lắm. Bống nhà mình đợt trước cũng bị sổ mũi nhưng không ho đi khám bsỹ bảo viêm phế quản, kê kháng sinh, thuốc nhỏ mũi humex và thuốc uống.
    Nếu bị mũi mẹ nó thử cho uống rinofil xem và có mẹo nữa là mẹ nó mua chai dầu gió dành cho trẻ con nhé buổi tối trước khi đi ngủ vẩy vào quanh màn chỗ con nằm thì đêm con sẽ đỡ khó thở và ngủ ngon hơn đấy. MÌnh toàn áp dụng cho Bống con nhà mình như thế và khi đi ngủ nhớ quàng 1 chiếc khăn mỏng vào cổ con đỡ bị viêm họng

thucphamsach-tb thích bài này.
  3. mebong160311

Ðề: con em bị viêm phế quản, các mẹ có kinh nghiệm giúp em với!!!!! thương con quá!

nếu bị chảy mũi nhiều quá mẹ nó nên đến phòng khám người ta hút mũi cho(80K/lần), họ hút bằng máy sẽ sạch hơn mình hút thủ công, tất nhiên là bé nào cũng giãy giụa, kêu khóc bố mẹ nào chẳng xót nhưng biết làm sao mong con khỏi thì phải chịu khó vậy

4. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Ôi, trẻ con mà ho thì lâu khỏi lắm, các mẹ cố gắng phòng cho con là tốt nhất. Nếu đã bị rồi thì cố gắng cho uống thuốc đúng liều quy định, quan trọng là vệ sinh mũi sạch sẽ, con nhà em là lúc nào cũng có một lọ dầu, một chai nước muối biển dạng xịt, một chai nước muối biển xúc miệng. Làm sạch mũi con sẽ dễ thở và cũng hạn chế được vi khuẩn phát triển. Nói chung là cứ viêm nhiễm là phải táng kháng sinh vào mà kháng sinh thì con cứ còm nhom nhom đi ý. Con em bị vài lần em biết rồi, mệt lắm các mẹ ạ.

5. tyca86

Thanks các mẹ chia sẻ nhiều, hôm nay em sẽ thử áp dụng dầu gió xem đêm con có đỡ ko?
    Em hỏi có phải diễn biến của viêm phế quản là sẽ ho ngày càng nặng lên ko? nhưng đến khoảng ngày thứ mấy uống ksinh thì có đỡ đi ? em sốt ruột quá, mà con lại cứ đi xỳ xoẹt nữa chứ, nhìn con mà thương quá

6. mebong160311

xì xoẹt mẹ nó xem con có mọc răng k. Phải đến tầm 3 tuổi thì may ra con mới đỡ còn từ giờ đến đó thì còn phải mệt nhiều mẹ nó à. Cố gắng lên mẹ nó nhé.

7. tyca86

cháu nó bị nứt lợi nhưng cũng ko rõ rệt lắm, hoặc em ko có kinh nghiệm, nhưng thấy có mẹ mách xỳ xoẹt là do uống ksinh, ko biết thế nào, chỉ thấy con vật vã mà ko biết làm gì giúp con :(

8. sentrang

sentrang Chào một ngày mới

Chủ top à! Con em đã đỡ hơn chưa? Bé nhà chị từng bị tương tự con em rồi nên chị biết, khổ lắm. Mình vất vả đã đành, nhưng mệt nhất là nhìn con mệt mỏi, quấy khóc mà vừa lo vừa xót. Khi ấy chỉ ước như mình được gánh hết bệnh cho con. Đợt ấy, con tớ đi viện tớ cũng ốm theo.

Bé nhà tớ mấy tháng trước cũng do mình chưa có nhiều kinh nghiệm nuôi con, để rồi mới đầu cũng chỉ là viêm mũi viêm họng mà thành ra viêm phổi. Đợt ấy phải đi viện 2 đợt liền, vì bị rồi dễ bị lại, đều phải tiêm thế mà về vẫn không dứt được cái viêm mũi với họng. May sao mình đã dùng bài thuốc nước muối sinh lý + tỏi và đã chữa dứt được sau có vài ngày dùng. Từ đó đến giờ bé có vài lần bị viêm họng, viêm mũi trở lại, tớ lại dùng và thấy rất ok. Hôm qua cũng vừa bị ho hắng, sụt sịt, quấy khóc, mình lại dùng và hôm nay lại thấy không có tí nước mũi nào chảy ra nữa, cũng không còn ho tí nào, lại chơi ngoan.

Mình cũng có thấy chủ top để lại câu hỏi bên chia sẻ dùng nước muối với tỏi của mình, mình đã trả lời và nhắc lại ở đây là: tỏi và nước muối pha sao cho mẹ dùng nhỏ thử trước mà không thấy cay, chỉ thấy mùi tỏi thì mới dùng cho con.
    Nếu ai có nhu cầu tham khảo kinh nghiệm của tớ thì có thể vào link sau:

http://www.lamchame.com/forum/showt...i-sinh-lý-tỏi-giúp-được-mình-và-con-về-hô-hấp

Sửa lần cuối: 16/6/2012
    quyen84 thích bài này.
  9. vanhang

vanhang Thành viên nổi tiếng

Chia sẻ với chủ top nhé, kinh nghiệm của mình sau khi đưa con đi bệnh viện suốt thì rút ra là: đã cho uống KS là phải uống cho khỏi dứt điểm đi, và uống thuốc kháng sinh gì, hoạt chất thế nào mẹ phải ghi chép ra sổ, để lần sau đưa bé đi khám còn khai với Bác sĩ là con đã uống gì rồi.
    Ho lâu ngày dễ bị xuống phổi lắm, nên cố gắng ngoài kháng sinh, hỗ trợ thêm cho bé như các bạn hướng dẫn ý ( hút mũi, phun sương nước muối biển.... còn nước tỏi thì phải hết sức cẩn thận, vì nếu mẹ nó mà không làm chuẩn theo hướng dẫn thì bỏng tỏi đó, nhà tớ bị 1 lần rùi, sợ lắm...hic hic)

quyen84 thích bài này.
  10. sentrang

sentrang Chào một ngày mới

Đúng đấy, nên tớ mới phải nhấn mạnh bằng dòng đỏ rồi nhé! Dùng đúng hướng dẫn thì tớ thấy con tớ ổn mấy tháng rồi, chứ hơi tí mà kháng sinh thì sợ lắm. Hút mũi, phun sương nước muối biển thì tớ đã dùng suốt trước đó mà không được. Trước khi bị viêm phổi, tớ đã dùng những thứ đó theo chỉ dẫn của bác sĩ, thế mà mãi chẳng khỏi viêm họng, viêm mũi. Để rồi lại bị xuống phổi.

vanhang thích bài này.
  11. michelle

michelle Bắt đầu nổi tiếng

Trẻ con bị thế này dai dẳng lắm. Và đúng như các mẹ nói, chị phải cho uống KS đủ liều nhé. Augmentin cũng ko phải KS mạnh quá đâu, chị ko phải lo. Còn mũi nh thì chị chăm chỉ rửa mũi= nhỏ nước muối rồi hút ra. Nếu có đk thì đi hút đờm mũi sẽ sạch hơn. Lúc hút thì bé nào cũng khóc, bố mẹ ai chả xót con nhưng làm thế nào đc. Chúc bé nhà chị nhanh khoẻ.

12. khicondangyeu

khicondangyeu Thành viên kỳ cựu

Tốt nhất là đừng để tình trạng đó của bé kéo dài em à, để lâu sẽ dẫn đến mãn tính đấy thì dù có chữa khỏi lần này thì cũng dễ tái phát thôi. Em chịu khó xịt mũi, họng bằng nước muối biển (loại tốt là Sterima- nhg loại này hơi đắt, còn thông thường hơn thì dùng xixat), cứ xịt nhiều lần trong ngày vào. Nếu bé ngạt mũi quá thì đêm em xịt cho con otrivin- nhưng cái này chỉ dùng tối đa 2lần/ngày và ko quá 5 ngày nhé. Bé uống 5 ngày KS mà ko đỡ thì có lẽ ko hợp dòng KS đó rồi. Tốt nhất là em nên đưa bác sỹ khám lại để kê loại KS khác. Chị thấy uống KS thường đi kèm với kháng viêm nữa thì mới mau khỏi em à, cái này thì nên đưa bác sỹ cho chắc chắn. Uống KS thì bé hay bị rối loạn tiêu hóa, em có thể cho bé uống thêm men tiêu hóa như antibio cũng được trong khoảng 3-5 ngày. Chúc em bé mau khỏi bệnh nhé!