Cần giúp: Con em cả ngày không ăn gì cả

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi lebichviet, 2/10/2009.

1. lebichviet

lebichviet Bắt đầu tích cực

:cryCác mẹ thông thái ơi giúp em với , Bông nhà em 15th đang mọc răng hàm nên 1 tuần nay không them ăn 1 ty cháo nào cả, em đã thử đổi sang bún mỳ phở nhưng kết quả cũng vẫn thế kô hề ăn cái j cả. Em cũng đã thử nấu cơm nat cho ăn nhưng cũng chỉ đc 1, 2 miêng rồi nhè tất. Túm lại là cháu kô muốn bất cứ cái j cả chỉ có bánh trứng là thỉnh thoảng ăn 1 vài miếng thôi a. Sữa thì cũng uống ít lắm. Em đang cục kỳ lo lắng vì cứ tình trang j như thế nay thì bé sẽ tụt cân mất, em chăm mãi mới đcj 13kg mà bây giờ kô ăn j thì chán quá. Các mẹ hãy giúp em tìm cách nào vượt qua thời kỳ khủng hoảng này với. Em cảm ơn các mẹ lắm lắm!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lebichviet
    Đang tải...

2. annam

annam Thành viên rất tích cực

bé nhà chị có bú bình ko chị?nếu bé bú bình thi chị nấu cháo làm rồi làm loãng ra cho vào bình sữa cho bé bú nhưng cũng phải làm cho núm vú to lên cho bé bú nhanh nếu ko bé chán ngay bé nhà em lần trước mọc răng ko ăn cũng phải làm thế đó chị thử xem chứ đang đau mà mẹ còn cho ăn cơm chịu sao nổi

3. triều phượng

triều phượng Thành viên đạt chuẩn

ko sao đâu mẹ bé ơi , các bé mọc răng dều thế chị càng ép mai mốt bé càng biếng ăn, chị để ý xem bé thích ăn gì cứ cho ăn dừng ép bé quá , khi răng hết đau bé sẽ ăn lại bình thường thôi chị dụ bé bú nhiều hơn bình thường là được rồi
    con nít mau lắm ốm nhanh nhưng khi ăn được cũng tròn nhanh lắm
    chị yên tâm đi
    chị càng lo lắng thì càng ép bé và bé càng biếng ăn
    chúc bé mau ăn chóng lớn nha

lebichviet thích bài này.
  4. lebichviet

Các mẹ biết ko 1 miéng cháo con em có thể ngậm 1 tiểng, mỗi ngày chỉ đc 2,3 thìa thôi. Sữa mấy hôm trước còn uống nhưng đến hôm nay cũng ko rồi, em stress kinh khủng luôn chỉ trong 1 tuần mà em tụt mất 1kg vì lo lắng kô biết con có sao không mà lười ăn thế. Lần trước bé mọc răng hàm cũng kô đến nỗi như thế này. Em đang định nếu nốt tuần này kô đỡ hơn thi sẽ cho đi khám ở việ dinh dưỡng xem thế nào. Trộm mụ là cháu vẫn chơi rất ngoan

5. triều phượng

triều phượng Thành viên đạt chuẩn

con mình cũng từng bị vậy đó
    thôi nếu bạn ko an tâm thì bạn dẫn bé đi bác sĩ
    bác sĩ sẽ chỉ cho thuốc kích thích bé ăn
    bé nào cũng có giai đoạn ấy hết đó bạn ơi
    bạn cũng đừng lo lắng quá
    ko sao dâu mà

6. ngocamtu

ngocamtu Thành viên chính thức

Mẹ nó đừng quá lo. Cháu đau quá nên không ăn được thôi. Chị cho cháu uống sữa đi, hết đau cháu sẽ ăn uống bình thường thôi.

7. Chloé Hân

Chloé Hân Đủ quyền lập Họ

Mẹ nó cũng bị giống tớ đấy. Mỗi lần con ko ăn là Stress kinh khủng... Nhưng tớ cho con đi khám bác sĩ thì bác sĩ khuyên là "Con nít ko bao giờ lo là nó chết vì đói cả", nên mẹ nó cứ yên tâm đi. Nó ko ăn bữa này thì nó sẽ ăn bữa khác thôi. Hôm nay nó ko ăn vì nó bị đau nên khi nào hết đau nó sẽ ăn bù. Tớ cứ nghĩ như thế như để an ủi cái stress của mình ý mà.

Con bé nhà tớ cũng vậy,mỗi lần mọc răng là nó khó chịu ko ăn được, sữa cũng chả buồn uống nên tớ toàn phải cho ăn sữa chua hơi mát mát 1 chút nên nó cũng làm dịu cơn đau răng đi phần nào, và tớ còn bổ sung thêm vitamine ngoài cho nó đủ chất nữa.

Chúc mẹ nó giảm stress nhanh chóng nhé. ;)

8. dongxanhvanang

dongxanhvanang Thành viên Hội Cún

Con nhà tớ bỏ ăn 5-6 ngày là chuyện bình thường. 4-5 đợt như thế rồi, và tớ rút ra kết luận là mẹ cố gắng đừng căng thẳng, nếu ko con mệt mà mẹ cũng ko khỏe được để chăm con. Bạn cho con ăn bất kì cái gì con tỏ ý có hứng thú một chút, bánh mì, hoa quả, mì tôm, nước cơm, nước cháo, sữa, sữa tươi, bánh ngọt các loại, xôi, ngô luộc... mỗi thứ 1-2 miếng cũng ko sao cả. Nếu có thể bế bé để ép uống sữa hoặc ăn cháo loãng (đổ thìa í) thì cố gắng làm, còn ko thì thôi. Như con mình thì mấy người giữ cũng ko thể đổ được. Bạn nên bổ sung cho con vitamin như Primovit, Lysivit...tùy, có rất nhiều loại vitamin tổng hợp mà. Chứ mình đói 1-2 hôm là chịu chết rồi, để con đói lâu sẽ bị lả và mệt lắm.

9. gai1con

gai1con Thành viên sắp chính thức

Giống y hệt con nhà mình hồi 15 tháng. Ko ăn tý cháo nào chỉ thích ăn cơm nhưng ăn cũng chỉ được 1 thìa bé. Bữa ăn là mình bày đủ thứ ra nào mỳ, bún, bánh mỳ, bánh bích quy... mỗi thứ nó chỉ gặm 1 ít. Mình stress kinh khủng nhưng thấy nhiều người bảo trẻ con đứa nào cũng có giai đoạn này nên mình cũng đỡ lo. Tình trạng trên kéo dài đúng 1 tháng thì cô nàng lại quay trở lại nết ăn cũ nên bạn cứ kệ thôi đừng lo lắng quá.

10. lebichviet

Được các mẹ động viên em cũng bớt lo phần nào nhưng liệu sau 1 thời gian bé có ăn lại như cũ không các mẹ nhỉ ?

11. Chloé Hân

Chloé Hân Đủ quyền lập Họ

Như con nhà tớ thì sau trận đau răng, lười ăn hẳn, ko chịu uống sữa nữa, hoặc có uống thì 100ml là mẹ mừng húm rồi. Nhưng bù lại con bé chịu ăn sữa chua, váng sữa, phoma... Thôi thì bù lại cũng chả sao.

Mẹ nó cũng đừng có stress tiếp nhé. ;););)

12. lebichviet

Ôi đc thế cũng là mừng rồi chị ạ, em cảm ơn chị đã quan tâm nhé. Chúc 2 mẹ con chị luôn xinh đẹp và manh j khỏe ạ :-\"

13. lebichviet

Em thấy con không ăn định mua sữa Pediasure BA về cho con uống có được không các mẹ nhỉ ?

14. betunxinh

betunxinh Thành viên rất tích cực

Mẹ nó đưa con đi khám bác sĩ, họ sẽ kê cho một số men, thuốc kích thích ăn uống cho bé ấy!

15. dongxanhvanang

dongxanhvanang Thành viên Hội Cún

Nếu bé nhà bạn vốn ko đến nỗi lười ăn như bé nhà mình thì sẽ quay lại nết cũ sớm thôi. Có điều phải tìm hiểu rõ nguyên nhân sâu xa là ở đâu để giải quyết triệt để thì mới khắc phục được. Còn con mình, 2 năm rồi chưa tìm ra nguyên nhân - pó tay chưa, kakaka. Và nếu vẫn ép bé uống sữa được thì cũng nên uống Pediasure để bổ sung dưỡng chất trong giai đoạn biếng ăn để bù lại.

16. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Bạn đừng lo bé đang mọc răng đau lợi nên k muốn ăn khi nào bé đỡ đau sẽ ăn bù mà. Yên tâm đi

17. me cubi-cutit

me cubi-cutit Thành viên mới

Ban dung lo lang qua, tre con dang moc rang bao gio cung trai qua giai doan do ma. Minh moi phat hien ra cai nay hay lam, minh cung dang cho 2 cu nha minh an day, con nha minh cung bieng an lam chang an uong gi minh cung sot ruot lam nhung may duoc Ba chi gioi thieu cho cai thuc pham chuc nang cai nay no tong hop tat ca cac loai triet suat tu hoa qua lam tu My rat tot, mot ngay ban cho conban an 1 lan ke ca ngay hom do chau khong an uong gi nhung an cai do thi cung da du chat de giup chau phat trien rat tot, con nha minh cung dang dung ma neu Me co nhu cau thi lien lac voi minh ,minh se mach giup.

18. AmBerBaby

AmBerBaby Thành viên chính thức

Mẹ nó đừng stress nữa, dục tốc bất đạt, hihi Tớ trước đây cũng giống mẹ nó vậy, chỉ cần con biếng ăn hoặc ốm không chịu ăn uống gì - nhìn người con gầy xuống là tớ lo lắm, mẹ cũng không buồn ăn uống và gầy theo con luôn, và trong đầu lúc nào cũng nghĩ cách để ép con phải ăn - dù rằng đôi lúc ép ăn xong con ói ra lại hết.

Sau nhiều lần rút kinh nghiệm, khi con ốm tớ chỉ cho con ăn món gì con thích, còn nếu không thích ăn gì thì ti mẹ và uống nước thôi cũng được. Đến khi con đỡ hơn một tí thì sẽ bắt đầu đòi ăn, và khi hết hẳn bệnh thì con sẽ đòi ăn trả bữa ngay, ăn nhiều và nhanh đói lắm, thường sau mỗi lần ốm dậy con tớ đều muốn phát phì vì chuyện ăn trả bữa đấy. Nên bạn đừng lo lắng nữa nhé, con nít đứa nào chả có giai đoạn đó, vui vẻ lên đừng stress thì khi cho con ăn bé sẽ thích thú hơn khi nhìn vào nét mặt tươi tắn của mẹ.
    Chúc bé sớm khỏe và ăn trả bữa lại cho mẹ mừng nghen.

19. Annhi2010

Annhi2010

Ðề: Con em cả ngày không ăn gì cả

Ôi, bé nhà mình đang trong tình trạng y hệt. Ko ăn 1 thìa cháo nào cả ngày. Huhu.

20. lala`la'la

lala`la'la Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Con em cả ngày không ăn gì cả

Trẻ con có những thời điểm cả ngày không ăn gì là bthg mẹ nó ạ.
    Hồi xưa đẻ bé đầu em cũng phát sốt lên vì có khi cả mấy ngày bé chỉ ăn cầm chừng, đưa đi bác sĩ bảo là những thời điểm bé yếu, mệt thì sẽ không ăn, sau đó 1 thời gian thì sẽ trở lại bình thg. Có thể cho uống thêm các thực phẩm , vit kích thích ăn uống nhưng không có tác dụng ngay lập tức đâu ạ.

Phải coi nó là chuyện bthg của trẻ con rồi bình tĩnh từ từ tìm cách giải quyết ạ