Cần giúp: Con em chẳng chịu ăn hoa quả gì cả giúp em với các bác ơi!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mẹ An_Huy, 21/8/2009.

1. Mẹ An_Huy

Mẹ An_Huy Thành viên chính thức

Bi còi nhà em được hơn 11th rồi mà chảng chịu ăn hoa quả gì, hàng ngày chỉ có sữa và cháo thôi. Hôm qua ngồi gần 1h đồng hồ để dầm cho con quả na sau đó lại cà qua vợt 1 lần nữa, khi cho ăn em có dám đút hẳn vào miệng con đâu chỉ bôi 1 ít vào môi rồi để con tự liếm vào vậy mà vừa nếm vào thì oẹ luôn ra mất 1 ít sữa uống trước đó 1h30', khóc kinh người.:cry: Dỗ con nín 1 lúc sau lại thử lại lần nữa lần này con cho đi nốt chỗ sữa còn lại trong bụng luôn.:( Vậy là công cốc. Lần trước em cho con ăn thử váng sữa cũng thế đây. Chẳng hiểu ra làm sao nữa, buồn kinh luôn.Chẳng lẽ em không cho con ăn hoa quả được nữa háy sao. Tốt lắm chứ, nhìn con nhà người ta ăn mà thèm.:-k
    Bác nào có kinh nghiệm trong vụ này giúp em với nhé.[-o< Cảm ơn các bác trước.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ An_Huy
    Đang tải...

2. MeMay

MeMay MM&KK TV Hội Rắn

Bạn ơi, thử lọc hẳn thành nước xem sao, và thay đổi các loại quả đi, táo, chuối, đu đủ, cam,... và xem con thích ăn ngọt hay không, nhiều bé cứ thấy chua là nhè ra. Tớ thấy cho ăn chuối và đu đủ là dễ bắt đầu nhất, chuối thì mua quả chuối ngự (chuối tiến), ngọt mà lành.

Chúc con bạn ăn được hoa quả,

3. hoanang1

hoanang1 I love my family ^_^

Có thể loại quả đó con bạn ko thích chăng? Con tớ cũng thế mà, quả đu đủ với quả hồng xiêm là ko ăn đâu. Nhưng quả chuối, na, dưa hấu, cam và vải quả khác thì con lại thích ăn. Nhưng cũng chỉ ăn 1 ít thôi cũng ko phải nhiều. Theo tớ thì mẹ nó cho con thử từng loại 1, mỗi loại 1 chút từ dạng nước trước đã, nếu con ko chịu thì có thể thử cho con 1 miếng nhỏ vào miệng ấy, biết đâu con lại thích nhai thì sao, hì. Chắc phải từ từ thôi mẹ nó ạ ^_^

4. mitmeo

mitmeo Thành viên chính thức

đúng rồi, phải kiên nhẫn bạn à, hơn nữa mỗi lần thử chỉ một chút thôi, và thử mỗi món liên tục trong 4 ngày lại đổi món khác để tránh bị ngộ độc nữa nhé. Nếu bé hay ăn cháo thì trộn cũng cháo coi bé thế nào, như là cháo yến mạch với chuối, hoặc táo, cháo gạo ta với khoai lang, ngon lắm, mình vẫn làm cho con ăn đấy. Hoặc là xay nhuyễn hoa quả ra, trộn một chút sữa mẹ vào để con không lạ miệng quá. Chúc bạn thành công nhé.

5. nhungcuong

nhungcuong Thành viên rất tích cực

Chắc là phải kiên nhẫn thôi, cu nhà mình trước đây quả gì cũng phải xay ra nhưng bây giờ 9,5th trộm vía nhai được khá nhiều thứ, na bà nội cứ cho từng miếng nhỏ hắn nhai rất ngon lành, ăn cả dưa va nho nữa, chuối thị nạo ra rồi bằm bằm là hắn ăn đc.

6. babymoon7681

babymoon7681 Thành viên mới

mình không biết thế nào chứ, theo mình hạn chế ăn hoa quả các mẹ ạ, mình thấy đa số hoa quả giờ 90% hàng TQ đó, mình mua quen 1 bán chị nói vậy mà.
    Hôm rồi đi bác sĩ để có em bé, BS khuyên hạn chế, nhất là khi có thai không nên ăn hoa quả, chỉ ăn bơ và chuối...vì hoa quả bây giờ chất bảo quản và giữ lâu rất nhiều, mình cũng nghĩ bsi nói đúng.

7. vitconxauxi

vitconxauxi Thành viên tích cực

Bạn thử kiên trì cho bé nếm các loại hoa quả khác nhau xem. Bé nhà mình cũng hơn 10 tháng rồi mà bây giờ ăn na phải để nguyên múi, chỉ bỏ hột thôi, chuối thì bé cắn cả quả, bưởi nhai tem tẻm, quýt mút cả múi, trộm vía con n lần. Tập dần từng ít một bạn ạ, xem con thích ăn hoa quả gì. Táo gala bạn cắt miếng, hấp cách thủy cho chín mềm (Hấp khoảng 5') rồi cán cho bé ăn thử xem. Bé nhà mình giờ táo hấp chỉ thích để miếng vậy cho bé cắn ăn.

8. betunxinh

betunxinh Thành viên rất tích cực

Trộm vía bé ăn giỏi thế, bé nhà em 9 tháng ăn cái gì cũng phải say vì chưa có cái răng nào cả:(

9. MeBebong

MeBebong Thành viên tích cực

Bé nhà mình ăn trường kỳ từ 4tháng đến 18 tháng hoa quả nghiền Hipp hoặc Nestle, không chịu ăn hoa quả tươi, trừ nước cam, mà cam thì mẹ cũng hạn chế sợ ủ thuốc. Hoa quả tười mình mua về xay, lọc trộn sữa, phomai đủ kiểu không chịu ăn nên mẹ bị đau túi hơi bị dài, trộm vía con vẫn output bình thường . Tự nhiên đến 18tháng bé ngán không ăn đồ hộp nữa giờ ăn hoa quả tắc bụp thôi, nhãn ăn được 3 quả là nhè, na ko ăn vì chắc thấy lạo xạo. Mình cũng kệ chả biết làm sao nữa.

10. vitconxauxi

vitconxauxi Thành viên tích cực

hi hi, bé nhà tớ hơn 10 tháng mà mới có 4 cái răng thỏ thôi. Tuy nhiên con vẫn thích nhai lắm. Trộm vía con, mọi thứ k thích ăn nhuyễn nữa, trừ cháo. Cháo thì vẫn chỉ ăn hơi lổn nhổn thôi, nhưng mà ngồi ăn cơm với cả nhà thì đòi nhai cơm với rau rồi. Các mẹ cứ tập cho con nhiều vào, chưa có cái răng nào con cũng vẫn nhai bỏm bẻm được những thứ mềm mềm mà

11. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Có lẽ bé không thích na đấy. Hai đứa nhà mình cũng vậy, cứ ăn na là ọe. Dễ nhất là mẹ nó cho ăn chuối, và nghiền dưa hấu lấy nước. Mẹ nó thử vài loại quả xem sao. (xì pam cái này nữa: nhà Nấmnem vẫn nợ bé Anhuy cây húng chanh :) )

Mẹ An_Huy thích bài này.
  12. Bibi Hoai Anh

Bibi Hoai Anh Thành viên rất tích cực

Cún nhà em cũng chỉ ăn có mỗi chuối thôi. Lúc đầu mẹ tập cho con bằng cách lấy thìa nạo từng miếng nhỏ cho con ý. Em cũng làm như vậy đó

13. linhdu

linhdu Thành viên chính thức

Mẹ nó chịu khó tốn kém một chút, mỗi loại hoa quả mẹ nó tập trung vào cho bé thử, bé nhà mình giờ 25 tháng mình cho làm quen với hoa quả từ hồi 2,5 tháng, hồi đó mình cứ hấp rồi nghiền nát ra cho bé nêm, 3-4 ngày đổi 1 vị # để giúp bé làm quen, thế nhưng giờ thì có đợt ăn triền miên chuối, xong có đợt lại ăn triền miên dưa, nhiều hôm muốn thay đổi hoa quả mà cu cậu ko chịu.

Vậy nên mẹ nó chịu khó kiên nhẫn nhé.

14. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Theo mình bạn có thể cho bé ăn nước ép nếu con không chịu ăn hoa quả thực chất nước ép rất tốt nếu mẹ nó pha đúng cách bé uống sẽ tốt mẹ nó không nên quá lo lắng nên cho bé ăn thêm sữa chua vào dễ tiêu hóa nữa nhé.

15. kichi.171

kichi.171 Thành viên mới

Bé nhà mình cũng vậy đó nhưng mình thay đổi cách khác là cho bé vừa ăn vừa chơi rất hiệu quả bạn ạ, chỉ ăn cháo là phải ngồi vào bàn thôi

16. kimthuongchv

kimthuongchv

có khi phải ép nước ra mẹ nó ạ

17. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Chị thử làm thành nước ép hoa quả cho bé uống xem sao, rồi sau đó dần dần cho bé thử lại các vị hoa quả mà bé đã thích uống :)

18. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

bạn thử ép thành nước rồi cho con uống, có thể sáng tạo cho thêm sữa chua vào để thức uống được lạ miệng hơn.

19. haugao93

haugao93 Thành viên chính thức

Trẻ thường không thích và từ chối ăn những trái cây có vị chua (cam, bưởi, táo xanh…) hoặc mùi khó chịu (mít, sầu riêng…). Nếu bố mẹ bắt đầu cho trẻ tập ăn hoa quả bằng những loại trái cây “kém ngọt ngào và hấp dẫn” này, trẻ sẽ hiểu lầm rằng tất cả trái cây đều khó ăn như vậy. Ấn tượng không tốt đó sẽ khiến bé không chịu ăn mọi loại hoa quả sau này.
    Xem chi tiết TẠI ĐÂY
    cccm tham khảo nhé!