Con em đi ị nhiều bọt quá

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Megumi, 8/11/2006.

1. Megumi

Megumi Thành viên tập sự

Các mẹ ơi giúp em với.Bé nhà em được 4 tháng, từ hôm đi tiêm vacxin Polio đến giờ bé đi ị toàn bị bọt.Hồi trước bé đi ị 1 ngày 1,2 lần bây giờ toàn từ 4,5 lần trở lên thôi.Mấy hôm nay còn bị phân sống nữa.Hic..Đi ị bị bọt có sao không các me?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Megumi
    Đang tải...

2. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mẹ bé à, sau vác xin Polio nhiều bé cũng có phản ứng phụ là tiêu chảy phân có chút bọt đấy .
    Nhưng mà bé uống VX đó mấy ngày rồi ?
    Nếu bé bú mẹ thì mẹ có thể ăn hoặc uống nước lá mơ lông đun lên rồi chắt lấy nước .
    Nếu nhà bạn ở gần Viện nhi có thể vào đó mua vài ống nước vôi nhì cho bé uống theo đúng liều chỉ dẫn ở trên vỏ lọ .
    Nếu không có nước vôi nhì thì có thể cho bé uống chút nước cà rốt (nấu rồi chắt lấy nước ) hoặc chút nước gạo rang cũng tốt đấy .

3. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Nồng độ axít cao

Có thể là do tác dụng phụ của vacxin gây tăng nồng độ axit trong dạ dầy gây đi ị tạo bọt, cũng giống con nhỏ nhà mình rồi, ngày đi 4-5 lần để chiều này mình đi lấy thuốc cho con nhỏ rồi chỉ tên cho nhé, đây là 1 loại thuốc có tính chất kiềm làm trung hòa lượng axit trong dạ dầy là hết

4. Megumi

Megumi Thành viên tập sự

Bé nhà mình tiem VC Polio lần 1 mà cách đây cũng 1 tháng rồi. Nghĩ phản ứng phụ thì sau 2,3 tuần là khỏi mà mãi vẫn vậy nên lo quá.Hic..

5. Bố khoai

Đích thị

Đích thị là trong dạ dầy thừa nhiều dịch axit và có khả năng nhiểm khuẩn lị rồi nên mới tạo bọt như vậy, con nhà mình dùng men tiêu hoá, smeta, và thuốc kiềm giảm dịch vi axit

6. Bố khoai

Tham khảo

Không biết con bạn đã đỡ chưa, mình đang dùng các loại thuốc này cho bé (cũng bị giống như con bạn) bạn tham khảo nhé, nếu bé vẫn bị bnạ nên đưa đến Bsỹ nhi không nên để tình trạng này kéo dài dễ làm hỏng men tiêu hoá

- thuốc Antibio là loại men tiêu hoá
    - thuốc Smecta là thuốc trị đi ị
    - chai nước Natri Bicarbonat là dung dich tiêm truyền là dung dịch kiềm có thể uống để trung hoà axit trong dạ dầy

7. Megumi

Megumi Thành viên tập sự

Cám ơn mẹ anhgioto, bé nhà mình đi ị vẫn còn bị bọt.Mình đang cho bé uống nước carot như mẹ Luti chỉ dẫn thấy bé cũng đỡ hơn. Mình không ở VN nên chịu không mua thuốc được.Phải đi khám rồi bác sỹ kê đơn mới đi đựoc.Nếu mai bé vấn không khỏi thì chắc mình phải đưa bé đi BS thôi.hic..Mà theo bạn nói thì bé nhà mình co khả năng nhiều axit trong dạ dày.Hồi bé được 3 tháng mẹ mình không biết nên cho bé ăn quít nên chac bị như vậy rồi.huhu..

8. Bố khoai

hê hê

hê hê là Bố anhgioto đấy, thường thì trẻ em hay dùng men tiêu hoá như anhgioto đã nói

9. MeLuti

Megumi ,

Ồ, xin lỗi mẹ bé nhé, hôm trước mình không đọc kĩ phần gioi thiệu của mẹ bé nên mình không biết là mẹ bé đang ở nước ngoài . Vậy nên cứ chỉ dẫn linh tinh :cry:

Về cái vụ a xít, nói chính xác hơn là do độ PH của đường ruột nghiêng về phía a xít nhiều hơn nên bé dễ bị xì xoẹt, nếu là do PH a xít thì thường thêm biểu hiện nữa là đít bé đỏ nữa .

Cái này chắc không phải là do hồi bé ba tháng bà cho ăn quýt đâu mẹ bé ạ . Cái này có thể liên quan đến chế độ ăn của mẹ nếu bé bú mẹ hoàn toàn, ví dụ nhiều đường, hoặc nhiều chất bột quá ...
    Nếu bé ăn sữa ngoài thì nên xem xem sữa đó có đúng tuổi của bé không, mẹ pha có đúng không ?

Nhiều lúc cũng phải do độ PH mà là do vi rút hoặc do thời tiết thay đổi .
    Theo mình nếu bé không đi quá nhiều lần, bé vẫn tăng cân, ăn ngủ tốt ....
    Thì không phải lo quá, bạn chỉ cần điều chỉnh chế độ ăn của bạn nếu đang cho bé bú

Nên tiếp tục cho bé uống nứoc cà rốt,
    nước gạo rang cũng rất tốt cho việc ổn định tỳ vị của trẻ con đấy bạn ạ, làm nước gạo rang cũng không khó đâu .

Nếu bạn thấy đít bé bị đỏ thì có thể cho bé dùng một chút Natri - bi các con nát như bạn anhgioto nói đấy . Muối này thì chỉ cần mua ở hiệu thuốc, không cần đơn, hoặc ở siêu thị khu vực bán muối thường có đấy .
    Bé còn nhỏ thế thì cho ít ít thôi nhé, chỉ cần pha một phần tư thìa cà phê nhỏ trong khoảng 10 ml nước, sau đó cho bé uống một thìa nhỏ là được .

Chúc bé chóng khỏi nhé

H

10. Bố khoai

Đúng như Meluti

Đúng như Meluti nói đó, có Bsĩ cho ý kiến là cho chế độ ăn của mẹ và bé nên trong sữ cóa dư thừa glucozen không hấp thu hết nên cũng có hiện tượng như vậy, nếu bé ăn bột rồi thì có thể cho bé ăn bột thịt gà, hoặc mẹ ăn thì cũng giúp cải thiện tình trạng này. Con nhỏ nhà anhgioto cũng đã cải thiện được tình trạng đi ị ra bọt chỉ có cái vẫn hay xì xoẹt

11. Megumi

Megumi Thành viên tập sự

Cám ơn mẹ Luti và bố anhgioto nhiều nhiều. Mình cho bé uống nước carot bé thích lắm và thấy đi ị phân ít bọt hẳn. Mình cho bé uống 1 ngày khoảng 40cc mà uống hết bé cứ đòi uống tiêp.Liệu mình cho bé uông lượng nhiều hơn 1 chút có được không?Và bé có thể uống nước carot trong 1 thời gian dài có sao không hả mẹ Luti?

12. MeLuti

Kinh nghiệm của mình thì cho bé uống nước cà rốt nhiều thêm chút cũng không sao mẹ bé ạ,

Mình cũng hay cho con uống cà rốt dài dài ngày, thấy cũng không có vấn đề gì . Tuy nhiên một số bé uống hoặc ăn nhiều cà rốt hoặc hoa quả có màu vàng nhiều quá thì có thể có biểu hiện vàng ở lòng bàn chân bàn tay do sắc tố có trong đó gây nên, cái này cũng không độc hại gì dừng lại một thời gian là hết .

Theo mình mẹ bé có thể cho bé uống nước cà rốt đến khi nào phân tốt hẳn rồi thì giảm dần đi hoặc ngừng lại một thời gian .

13. TinMT.president

TinMT.president Thành viên tập sự

Chào các mẹ!
    Em rất hiểu tâm trạng xì trét của các mẹ vì con em cũng bị đi ngoài cả tuần nay, phân nát toét, lúc thì có bọt, lúc thì có nước, ngày đi 3-4 lận Hôm kia em cho uống Smecta kết hợp với đun nước lá ổi xanh+hoa chuôí + ăn hồng xiêm xạnh Kết quả là sảng nay phân cháu đã dẻo (trộm vía). Em lên ngay diễn đàn để thông báo cho các mẹ, các mẹ cứ thử xem sao nhẹ Chúc các bé mau khỏi để các mẹ được vui

14. rubymaikhanh

rubymaikhanh Thành viên mới

Các mẹ ơi cho em hỏi VX Polio là dùng để tiêm ngừa bệnh gì vậy ? Bé mấy tháng thì được tiêm loại đó ? Bé nhà em 13 tháng rùi đi tiêm chủng theo sổ khám cũng thấy đầy đủ nhưng em chưa thấy tiêm loại VX như các mẹ nói cho con em . Thanks các mẹ nhiều

15. Minon-Tuti

Minon-Tuti Thành viên đạt chuẩn

Cứ đi học là ốm

các mẹ ơi , E buồn quá mất thôi , con E đi học được 1 tháng nay thì ốm mất 2 lần rồi . Cứ học được 2 tuần lại ốm nghỉ 1 tuần . Mặc dù con E cũng đã học ở trường tư thục chất lượng cao đấy chứ , lớp chỉ có 12 cháu thôi . Hôm nay lại ốm rồi , và còn đi phân sống nữa chứ . Các mẹ có con đã đi học lâu rồi cho E hỏi xem có phải lúc mới đi học bạn nào cũng bị thế ko ạ . Hay có phải tại chưa quan tâm đầy đủ đến các cô nên con minh cũng ko được quan tâm ko ạ . Các mẹ cho E ít kinh nghiệm với nhé . Nhìn con ốm mà E buồn quá các mẹ ạ :(.

16. meyeuthonhim

meyeuthonhim Thành viên chính thức

Mình nghĩ em bé nhà bạn có thể hơi khó thích nghi với môi trường mới thôi, chứ không sao đâu. Còn chuyện quan tâm đến cô giáo thì càng không phải đâu vì giờ cũng nhiều cô giáo tốt lắm chứ ko phải như mọi người nghĩ đâu. Em bé nhà mình cũng chỉ học trường công thôi mà mới đi học cũng khóc trớ cô giáo thay quần áo giặt luôn cho cơ, trưa nào cũng ko ngủ do ở nhà bà nội lúc nào cũng nằm cùng nên quen, cô cũng phải cho nằm cạnh cô mới ngủ đươc... (Mà mình chẳng biếu cô thêm đồng nào, 2/9 thấy mọi người bảo có đưa cô phong bì mà mình cũng không đưa luôn) nên mình nghĩ cũng có nhiều người tốt lắm bạn ạ

17. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Bạn ơi, đa phần các bé bắt đầu đi học đều vậy hết, nhất là với các bé dưới 3 tuổi. Bé nào quen nhanh thì 2 tuần còn khôgn cũng phải hàng tháng. Có bé thì bố mẹ, thầy cô chịu luôn vì bé không thể thích nghi với việc học và đành phải cho ở nhà.

Bé ốm thường là do bé bị stress bởi môi trường sống và lịch sinh hoạt hoàn toàn bị thay đổi. Để bé nhanh thích nghi, bạn thử áp dụng chế độ đúng như ở trường, ngoài ra nên dành thật nhiều thời gian để âu yếm bé cũng như nói cho cô giáo biết những thói quen, sở thích của bé. Nếu có thể, bạn nên thu xếp đến lớp với bé theo thời gian giảm dần để bé quen. Mình cũng áp dụng những cách này và thấy bé nhà mình quen trường lớp nhanh hơn. Sau 1 năm đi học (tháng nào cũng 1 trận ốm, ít nhất) thì trộm vía là năm nay... Thôi, không nói nha, mình sợ con ốm lắm.