Cần giúp: Con em ho có đờm hơn 1 tháng chưa khỏi. Các mẹ giúp em với!!!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mylovelyson, 8/9/2010.

1. mylovelyson

mylovelyson Thành viên mới

Chào các mẹ thông thái!

Em sốt ruột quá, các mẹ giúp em với. Con em 22.5 tháng, bé mới đi nhà trẻ đc 1 tháng mà ho nguyên cả tháng luôn. Lúc đầu bé ho và sổ mũi, em đã tự cho uống Coje và hết sổ mũi, và uống thuốc ho Bricanyl (con nhà em hay uống thuốc này), thì có vẻ cũng đỡ, nhưng nhiều đờm quá. Em đọc thấy có mẹ trên này mách cho uống mật ong chanh buổi sáng để làm loãng đờm cho bé nôn ra, nhưng ko ăn thua.

Em đã cho con đi khám Bs Ngân ở Hoàng Cầu (ngõ 84 phố Trần Quang Diệu) vì lần nào chữa của Bs Ngân cũng khỏi nên em rất tin tưởng. Nhưng lần này uống hết thuốc mà cũng ko khỏi hẳn, hết ho nhưng vẫn còn nhiều đờm. Em cho bé đến khám lại, Bs Ngân kê đơn bổ sung 1 lọ siro làm tiêu đờm (em quên mất tên thuốc rồi), uống đến hôm nay đã đc nửa lọ (4 ngày rồi) mà vẫn chả hết đờm, cứ lọc xọc và ho lại có phần tái diễn. Em lo quá, chưa bao giờ con em ho dai dẳng thế này.

Mẹ nào có biết bác sĩ nào giỏi ở khu Nghĩa Tân-Cầu Giấy thì mách cho em với ạ, chiều về em cho bé đi khám.

Cảm ơn các mẹ nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mylovelyson
    Đang tải...

2. mylovelyson

Ðề: Con em ho có đờm hơn 1 tháng chưa khỏi. Các mẹ giúp em với!!!

Các mẹ ơi, trả lời gấp nhé, em cảm ơn nhiều ạ!

3. mylovelyson

ôi, không mẹ nào quan tâm đến vấn đề của em ạ? Các mẹ nhanh tay nhanh mắt đọc và reply cho em với :(

4. Cudepzai

Cudepzai Thành viên rất tích cực

ku nhà em đi học dc 2 tuần cũng bị mũi, ho, rồi sốt uống thuốc chục ngày mới khỏi. em khám bác sĩ ở thành công nhưng thấy ko hay lắm. sau ra hiệu thuôc Phú Nga ở Cầu Diễn bác sĩ đổi đơn thuốc kê cho 3 ngày thuốc khác thấy khỏi. Mà nhà em ai bị bệnh cũng hay ra đây. Bác sĩ bắt bệnh kê đơn . Nhà thuốc Phú Nga _ Từ Cầu giấy đi về Diễn gần cầu nhìn bên tay phải, ngay lổi rẽ đường K3. Chúc bé mau khỏe. À đây ko phải là phòng
    khám nhé. mà là hiệu thuốc. Chị mang đơn đi và tả triệu chứng bệnh. em thấy đi khám cũng chẳng thấy bác sĩ khám kĩ gì đâu. Cũng toàn kể chau bị thế nào, mũi thì kê thuốc mũi, họng thì kê thuốc họng. hì em nói hơi lung tung

Sửa lần cuối: 8/9/2010
    mylovelyson thích bài này.
  5. violet_funny2009

violet_funny2009 Thành viên chính thức

Mẹ mua thử siro phật thủ mạch nha cho bé uống xem sao, con mình cũng nhiều đờm, cũng ho nhiều, uống vào thấy đỡ lắm. Mình mua của mẹ Nhimcop ở Hà Nội, bạn tìm thử xem.

6. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Bé nhà mình đi nhà trẻ 2 tháng cũng ho và sổ mũi 1 tháng liền, uống đủ thể loại siro, kháng sinh nhưng vẫn ko khỏi, sốt ruột quá cho sang bác sỹ Hiển ở Lê Trọng tấn khám và kê đơn cho. (tổng thiệt hại 200K). Uống liền 5 ngày thì khỏi.
    Bé nhà mình cũng bằng tháng bé nhà bạn, nhưng cân nặng chỉ có 10,5kg thôi. Mẹ nó cho bé uống xem sao nhé.
    ĐƠn thuốc của bác í kê cho đây:

1. Cefixim 100mg x 7 gói. < Mỗi ngày uống 2 lần, mỗi lần nữa gói hòa nước, sau lúc ăn 30 phút (sáng, tối) >

2. Siro Bricany EXP . 60ml x 1 lọ. < Mỗi ngày uống 2 lần 3,5ml thuốc ( lúc 9h và 21h) >

3. Dung dịch Nacl clorid 0,9% x 5 lọ. < Rửa mũi : mỗi ngày nhỏ mũi 3 lần ( sáng, chiều, tối). Cần xì mũi ngay sau mỗi lần rửa mũi. >

4. Otrivin 0,5% x 1 lọ. < Chỉ nhỏ mũi khi ngạt mũi. "" BS dặn ko nên nhỏ liên tục và dài ngày cho bé trai vì có thể dẫn đến vô sinh"" >.

Chúc bé nhanh khỏi. Bé nhà mình khỏi rồi nhưng bây giờ đi học vẫn còn khóc thút thít, chưa quen vì nghỉ hẳn ở nhà với mẹ 2 tuần, 1 tuần ở nhà mẹ cho uống thuốc đi học đc 1 hôm lại nghỉ tiếp mấy ngày lễ, giờ đi học tiếp lại khóc. Hic. chẳng biết bao giờ mới quen đây.

giodong thích bài này.
  7. phuongedu

phuongedu

Vấn đề này là vấn đề muôn thủa, nhưng các mẹ đang bận chưa post trả lời nhiều nhiều cho bạn thôi.
    Có điều, bạn nên là bà mẹ thông minh, khi cho con uống thuốc thì nên search công dụng là loại thuốc nhé

Bricany là loại thuốc (trước đây con tớ cũng thường được kê) nhưng khoảng 2-3 tháng gần đây, có thông báo 1 số loại thuốc bị cấm sử dụng tại mỹ, tớ nhớ là có Brycanyl và Tetylon... và bạn đọc tác dụng phụ của thuốc đó.
    Hơn nữa, nếu con ko đỡ, phải đổi thuốc ho chứ ko nên uống lại.
    Đối với thuốc long đờm, có 2 dạng, 1 dạng là kích thích ho để long đờm như Acemuc - dạng gói, 1 dạng là làm loãng đờm để dễ tiêu đi - như bíolvon và Atusin, atusin thì có thêm tác dụng giảm sổ mũi, noólà 3 tác dụng thì phải. Nếu con hay bị về đườgn hô hấp thì phải tìm hiểu, tìm hiểu thành phần của từng cái trong 3 loại Atusin, Ameflu và Decolgen để có thể có quyết định dùng thuốc cho đúng. Còn khi bé đã sốt kèm theo ho dài ngày thì nên đi khám để bác sĩ chuẩn đoán đúng tình trạng của bé mà kê kháng sinh.

Phòng khám ở khu vực cầu giấy và nghĩa tân thì tớ nghe nói là có phòng khám quan hoa, và Ycao, tớ thấy bạn tớ ở khu vực đó bảo tốt lắm. bạn hãy search đi, có cả topic riêng các bác sĩ nhi và tai mũi họng ở HN đấy.

Cefixim là 1 loại kháng sinh dùng để điều trị các bệnh tai mũi họng tốt và lành. con nhà tớ hợp và hay được kê.
    tuy nhiên, nếu chưa từng uống kháng sinh bao giờ, ko nên tự ý mua thuốc cho con uống, vì baog ìơ cũng vậy, bác sĩ sẽ kê đơn theo thực tế bệnh tình của trẻ và tiền sử đã dùng loại thuốc kháng sinh nào.

đối với bạn chủ top, theo ngu ý và kinh nghiệm của mình, mình sẽ dùng kháng sinh Zithomax 3 ngày, kèm bilsovon siro ho long đờm, + 2 vỉ anphachoay kháng viêm, ngậm dưới lưỡi rất dễ chịu.

tuy nhiên, mình vẫn khuyên bạn nên magn con di khám để có đơn thuốc hợp lý, tránh uông lung tung, mỗi hôm 1 loại, phải kiên trì 4-5 hôm là ít nhất. buổi sáng nên cho uống bổ phế hoặc các loại thuốc ho giân gian để uống sát trùng họng ngay khi mới ngủ dậy, nếu bé có oẹ và nôn thì nên để bé nôn ra cái đờm vướng vướng ở cổ thì tốt hơn.

Chúc con bạn sớm khỏi bệnh để mẹ đỡ lo.

lndmark, giodongmylovelyson thích.
  8. Birua

Birua Thành viên tích cực

Để tan được đờm rất khó. Sau khi bị viêm họng, sổ mũi, sốt, uống hết đơn thuốc của bác sỹ thì khỏi các triệu chứng nhưng riêng đờm rất khó tan, nên các bé dễ bị viêm họng, sổ mũi trở lại. Bricanyl ko phải là thuốc chủ yếu làm tan đờm, mà làm dãn phế quản để dễ thở hơn, thường được chỉ định với các bé bị viêm phế quản. Các thuốc tây uống mãi mà ko tan hết đờm, bạn nên chuyển sang thuốc nam. Bạn thử qua nhà ông Tô (ông lang ở 17 Trần Xuân Soạn), mua thuốc uống làm tan đờm, rất hiệu quả, bé nhà mình đợt nào nhiều đờm cho uống 2 hôm là hết đờm ngay, nhưng mỗi tội thuốc khá khó uống và uống vào bé đi phân hơi lỏng (nhưng hết uống thì phân lại bình thường) hoặc bạn thử chuyển cho bé uống bổ phế xem.
    Mấy loại mật ong hấp chanh hay phật thủ chỉ phù hợp với bé ít đờm thôi, hoặc ít dùng thuốc tây. Chứ con mình đã uống kháng sinh liên tục rồi, uống thuốc tây rồi mà ko đỡ, thì mấy loại nước hấp này ko khỏi được đâu

9. mylovelyson

Cảm ơn mẹ nó nhé. Đơn thuốc của bé nhà em mà bs Ngân ở Hoàng Cầu kê cho cũng y như thế luôn: Cefixime, Bricanyl, thêm 1 thuốc chống viêm viên màu xanh có chữ M ở đầu (em chả nhớ tên cẩn thận :D), còn ko có thuốc nhỏ mũi vì con em chỉ ho đờm mà ko sổ mũi (lúc đầu sổ mũi thì em cho uống Coje đã khỏi rồi).
    Uống đơn này tận 7 ngày mà vẫn còn đờm, chỉ đỡ ho thôi mẹ nó ạ. Đi khám lại bs kê cho thêm thuốc tiêu đờm, giờ vẫn đang uống mà chưa thấy chuyển biến gì :(

À, bé nhà em đc 13.5kg, trộm vía cũng đc thôi, mọi ng thì bảo là trông lớn như đứa 3t, em thì thấy vẫn bé :D Giời, cái chuyện đi học thì còn là lắm gian nan. Đến giờ sáng nào cũng vẫn mếu máo mặc cả mẹ đón sớm, nhưng đc cái chỉ một tí thế thôi, vào lớp là nghịch nhất lớp, các cô còn phải sợ :D

10. mylovelyson

Cảm ơn mẹ phuongedu nhiều nhé, em không phải bà mẹ chủ quan đâu, cũng cẩn thận lắm, con hơi bị sao một tí là search siếc đủ kiểu, đi bs từ lúc bị nhẹ cơ, chứ có phải đên giờ đâu. Những lần trước bị cũng chỉ uống 1 lần đơn thuốc 5 ngày là khỏi rồi. Lần này chả hiểu sao dai dẳng thế? Thời tiết chuyển mùa thế này đâm ra lại cũng lâu khỏi, cứ lơi lạnh tí lại bị lại.

Em cũng search đc vài bs ở khu nhà em rồi, nghe đồn có bs Trực bên Làng Quốc tế Thăng Long khám tốt, chiều về em cho con đi khám xem sao. Chữa mãi 1 bs ko đỡ thì phải đổi thôi. Bé nhà em có vẻ hợp Zinnat (hơi nặng, nhưng vì hồi xưa có lần bị tiêm rồi, nên uống kháng sinh nhẹ chắc ko ăn thua), mấy lần trc bs Ngân kê đơn Zinnat uống đều khỏi, lần này chả hiểu sao lại chuyển qua Cefixime. Zithomax em chưa nghe tên bao giờ, mà đã đụng đến kháng sinh là em ko dám tự cho uống tùy tiện. Dù sao cũng cảm ơn mẹ nó, chiều về em cho bé đi khám lại xem sao.

11. mylovelyson

Vâng, em cảm ơn chị. Hình như 1 lần em có nghe mẹ em bảo có bà nào mách nhà ông Tô ở Trần Xuân Soạn đó, để em đến mua thử thuốc về cho bé uống xem sao. Bây giờ em cũng đang cho con uống thuốc ho P/H để làm dịu cổ họng, thuốc ta thì vô thưởng vô phạt, cứ uống khỏi thì tốt mà ko thì cũng ko ảnh hưởng gì nên đỡ lo.

12. phuongedu

phuongedu

Zinnat và Zithomat là 2 kháng sinh khác nhau bạn nhé, nói chung là nên đi bác sĩ và nói rõ bé đã uống ntn rồi, càng kỹ càng tốt.
    Nên hỏi lạibác sĩ khi uống cả thuốc tây và thuốc ta nhé, nghe đâu phải cách nhau ít nhất 2h bạn nhé.

13. mylovelyson

Vâng chị ạ, hai hôm nay em cũng cho uống bổ phế cách 2h so với thuốc Tây long đờm. Cảm ơn mẹ phuongedu nhiều kinh nghiệm nhé!

14. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

mùa này các bé rất hay ho do thay đổi thời tiết, tớ cứ thấy húng hắng là cho 1 ngụm bổ phế cho ấm cổ thế là đỡ ho