Con em tăng cân chậm quá, giúp em với

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi newfutur, 22/1/2008.

1. newfutur

newfutur Banned

Các mẹ ạ, bé nhà em trước đây tăng cân đều lắm, mỗi tháng lên đều đều 4,5 lạng. Dưng mà, từ tháng thứ 9 trở lại đây, bé chẳng chịu tăng... có tháng không them lên, có tháng lên 2 lạng. Biểu đồ tăng trưởng đâm vào đường chuẩn rồi, em lo quá :confused: .... Em đi diễn đàn nào, cũng phải vào hỏi thăm 1 cái. Mẹ nào trong lamchame có ý kiến gì chỉ bảo em với.

Biểu đồ tăng trưởng Bông nhà em đây:

Bông nhà em vẫn bú mẹ (nhưng chỉ ban đêm thôi, ngày em phải đi làm). Ngày ăn 3 bữa bột: 2/3 bát ôto... nhưng toàn ngậm, nên có khi cũng chỉ được 1/2 bát, 2 bữa sữa (mỗi bữa chỉ 60ml thôi :mad:), 1 hộp sữa chua, 1 cốc nhỏ nước hoa quả ...

Cảm ơn các mẹ trước.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi newfutur
    Đang tải...

2. meyeuthonhim

meyeuthonhim Thành viên chính thức

Em bé nhà bạn sao giống bé Thỏ nhà mình thế, sinh ra đã được 4kg rồi mà giờ 15 tháng được 9kg mình cũng buồn ghê ghớm mà chẳng biết làm sao, trước mỗi tháng cũng chỉ tăng 0.5kg thôi nhưng bác sĩ bảo có thể do bé đẻ to lên cân sẽ chậm hơn bé đẻ cân nhỏ. Chẳng biết làm sao, buồn quá cơ :(

3. Dì nhím

Dì nhím Thành viên chính thức

Các chị ạ, Thời gian này lại là thời kỳ các bé hiếu động và mọc răng, lại đến kỳ tiêm chủng nên ko tăng cân đc nhiều. Tuy nhiên cho bé ăn 3 bữa bột và 2 bữa sữa 60ml là hơi ít. Thời kỳ này các bé có thể chán ăn vì mọc răng, các chị nếu thấy các bé tăng cân ko đúng chuẩn thì có thể cho bé ăn thêm các thực phẩm dinh dưỡng và kích thích tiêu hóa như váng sữa, phô mai...

4. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Theo mình, các mẹ có thể bổ sung cho các con thêm sữa bằng cách cho ăn cháo sữa, súp sữa.... chứ cả ngày có 120cc sữa (2 bữa 60cc/bữa) thì ko đủ định lượng theo nhu cầu của bé rồi.

5. Me_TuTi

Me_TuTi Thành viên tích cực

Bác Hải Anh nói phải đấy. Nhà em hôm nào không hoàn thành từ 500cc trở lên + 2 bữa bột + 1 bữa fomai, hoa quả... là mẹ mất ăn mất ngủ.

Sửa lần cuối: 28/2/2008
  6. Mẹ Khả Ly

Mẹ Khả Ly Thành viên chính thức

@Newfutur :

Newfutur ơi, nếu em đem cái biểu đồ này của bé đến cho BS ở Nhật xem thì em biết chuyện gì sẽ xảy ra không ?. Các BS, y tá sẽ đồng loạt đứng lên vỗ tay hoan hô nhiệt liệt, đội cho em cái vòng nguyệt quế, đeo cho em cái huân chương, đóng cái cạch một cái dấu đỏ lung linh vào trong sổ bé, tất cả chỉ để tuyên dương : Bé lên cân rất tốt . Còn nếu cái đường phát triển của bé chạy vượt lên lằn trên cùng, trượt xuống qua lằn dưới cùng thì các BS, y tá người hò la, người cầm gậy rượt em chạy mất dép vì cái tội : Không biết nuôi con để cho nó béo phì , cho nó suy dinh dưỡng . Chị chọc cho em vui một tí trong khi em đang quá lo buồn đó thôi . Chứ đường lên cân của Bông nằm ngay trong đường chuẩn, đó là đường lên cân tốt nhất trong biểu đồ phát triển bình thuờng, đó là đường lên cân mà nhiều mẹ ở Nhật ước ao. Ở Nhật người mẹ không vỗ béo con, mà là cố làm sao cho con phát triển vừa đủ thôi để con có thể nhanh nhẹn bò trườn, đi đứng, chạy nhảy, hoạt động, đi chơi. Các bà mẹ làm nhẹ đi cái việc căng thẳng khi cho con ăn, thay vào đó là dành thời gian để dạy, để chơi với con nhiều hơn,...và thời gian để còn lo việc nhà, công việc, nghĩ ngơi nữa . Khi chị hỏi má chồng chị ở Nhật có thích em bé mập không ?, má chồng chị nói 30 năm trước người ta thích thế . Em có hiểu ý nghĩa của điếu này là gì không Newfutur ?. Có nghĩa là khi mình còn nghèo mình thừơng cố nuôi con sao cho mập, cho bự để chứng tỏ với người xung quanh, nhưng khi mình đã giàu có rồi thì quan trọng hơn cái chuyện mập là cái chuyện cho bé, tập cho bé ăn uống sao cho khoa học, giáo dục dạy cho bé nhiều điều ngay từ thởu nằm nôi, tập cho bé sớm hòa nhập, tham gia sinh hoạt cộng đồng. Chị biết là còn rất khó để có thể thay đổi cách suy nghĩ của đại đa số các mẹ nuôi con ở Việt nam hiện nay, nhưng mình hãy ráng học hỏi các nước đã đi trước mình, chắc chắn rằng họ không sai, vì họ đã trải qua những thời khắc như mình bây giờ . Các BS ở Việt Nam vẫn đi học về cách nuôi dạy con ở Nhật đó thôi . Chị không phải là BS chuyên nghiệp, nhưng vì các bà mẹ ở Nhật khi sinh con là đã được hướng dẫn để trở thành một BS của gia đình, vì thế chị xin truyền lại cho em một chút quan niệm về nuôi con như hôm nay . Em đừng lo lắng nhé, cân nặng của bé là rất OK, chạy lên chạy xuống nằm ngang gì cũng được, miễn sao trong cái khung bình thuờng là được rồi . 3 tháng đầu trung bình bé lên khoảng 700-1000g/tháng, 3 tháng sau lên 500g/tháng, sau đó là lên từ từ thôi, có khi cũng chẳng lên . 9 tháng rồi mà em còn muốn lên 500g/tháng thì em muốn bé Bông thành Sumo à ?. Bé uống hơi ít sữa thật nhưng cũng chẳng sao nếu bé khỏe mạnh, ham chơi .

Mong em yên tâm và nuôi con sao cho vui vẻ nhé !

Nhã Trang

Mebenbum thích bài này.
  7. linhanh2709

linhanh2709 Thành viên chính thức

Hiz..Tom nha em duoc 5 thang cung 7kg6 nhu be nha chi Hien Anh thoi..Em cho chau di kham bac si bao ko coi.Nhung sao chan tay be nho xiu thoi...chan qua!

8. Tam Mao

Tam Mao Thành viên rất tích cực

Cứu cứu khản cấp! Có mẹ nào giúp mình với! Tam Mao nhà mình dạo này táo bón quá - cháu đc 19th - mỗi lần đi ị là khổ sở, thương lắm! Mình cũng đã làm đủ mọi cách để cho con dễ đi, nào là uống men tiêu hoá, ăn khoai lang (cho vào cháo), ăn nhiều rau, 1 ngày ăn 3 bữa cháo (cháo xay nhuyễn) ,sữa thì 1 ngày uống 380ml, mỗi ngày ăn thêm 1,5 viên fomai Pri'tit (cho vào trong cháo), 1 hộp gervais hoặc monte, 100ml nước hoa quả , vậy mà vẫn táo, ngày nào mình cũng fải cho con ị 1 lần ko để đến ngày hôm sau thì càng thêm táo . Có mẹ nào có cách gì giúp mình với! Mình nghe bảo cho con uống sữa tươi thay cho sữa công thức đc ko, hoặc là cho nó uống ít sữa đi ? Mình đã mua loại sữa chống táo bón cho con rồi (hàng sách tay)

9. bon_kute

bon_kute Thành viên tập sự

newfutur oi , bé nhà mình cũng giống bé nhà bạn , hjx . bé bon 11 tháng bú sữa cũng được mà ăn thì ít lắm hjc hjc , các mẹ ơi có cách gì hông ? chỉ em với . em nghe nói pediasure lên cân rất hiệu quả , có mẹ nào sủ dụng cho em chút í kiền nha ...

10. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Bạn nên kiên trì cho con ăn nhiều bữa, rồi cũng cải thiện tình hình thôi.
    Pediasure ko phải là giải pháp đâu nhé, vì cái này ko chỉ định cho bé dưới 1 tuổi, hơn nữa kể cả lúc bé trên 1tuổi dùng sữa này cũng chỉ là phụ trợ thôi, chủ yếu để tăng cường thể trạng cho bé sau khi ốm.... Nó hoàn toàn ko phải sữa công thức.

11. bon_kute

bon_kute Thành viên tập sự

thx chị Hải Anh nha ^_^ , bon nhà em uống Friso nhưng hông lên kg , em nghe chị nói vậy nên hông đổi pediasure , em đổi GAIN , mới đổi mấy bữa à mà thấy bé bon chịu bú . có vẻ khá hơn chút ít

12. me unin

me unin Thành viên đạt chuẩn

Các chị ơi, cu Ỉn nhà em mấy tháng nay cũng tăng cân chậm lắm . Em cũng thử các cách mà không cải thiện được tình hình . Hiện bé được 9 tháng 5 ngày , nặng 8,8 dài 73 .Trước đây ăn bột mỗi bữa cũng phải được 1 bát ăn cơm, khoảng gần 200ml, dưng mà tự nhiên 1,2 tuần nay chỉ ăn được một nửa thôi , mà cũng mãi mới hết được . Sữa thì cả ngày uống được 450ml, mà cũng chỉ uống được khi ngủ thôi . Không hiểu sao mấy hôm nay ngủ đêm không ngon, từ 2h sáng trở đi là cứ ọ ẹ suốt . Em xì trét quá, lười ăn lười ngủ thì lớn làm sao được . Các mẹ có cao kiến gì xin chỉ bảo cho em với .

13. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Em ơi, có khả năng bé trong thời gian chuẩn bị mọc răng nên ít ăn hơn một tí, cân nặng của bé cũng khá ổn đấy chứ nên mình nghĩ ko có gì đáng lo. Thời tiết Hà nội mấy hôm nay rất khó chịu, cũng có thể là nguyên nhân làm bé ngủ ko yên giấc. Hi vọng qua mấy hôm nữa trời nắng ráo, bé nhà em sẽ ăn ngủ ngon hơn. Mẹ bé cố gắng giữ ấm chân và cổ cho bé là được.

14. me unin

me unin Thành viên đạt chuẩn

Vâng, đúng như chị nói, bé nhà em đang mọc chiếc răng thứ 5, 6 rồi ạ . Em cũng tự an ủi dần dần rồi bé sẽ thay đổi nhưng vẫn sốt ruột quá cơ . Trộm vía tối qua bé ngủ cũng ngoan hơn hôm trước một tý . Em cám ơn chị nhiều nhé . Mà chị đã sinh bé chưa ? Chị bận rộn thế mà vẫn tham gia đều đặn, em phục chị quá ...

15. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Cảm ơn em, chị sắp sinh nhưng vẫn ham lướt net lắm, hihi, có gì cứ trao đổi nhé, chắc vài tháng nữa chị lại có chuyện để hỏi em và các mẹ khác về em bé mới sinh thôi.

16. mecunkhanhan

mecunkhanhan Thành viên chính thức

Cún nhà mình hồi 6 tháng được 8 kg mà chân tay cũng bé lắm (trộm vía là chắc theo như các cụ bảo) nhưng sau đợt rét vừa rồi bị ho một tháng nên đến giờ chẳng tăng kg nào lại còn sụt cân nữa mới sốt ruột chứ Được cái (lại trộm vía) là cún vẫn chơi ngoan nghịch ngợm và hiếu động nữa nên đỡ lo hơn Đúng như mẹ Khả Ly nói ở VN mình mọi người quan trọng việc nuôi con mập nên nhiều khi mình cũng thấy lo lắng khi thấy cún trông ko mũm mĩm như nhà hàng xóm sau đó mình lên mạng và tham khảo sách báo thấy sự phát triển của bé nên ở mức bình thường là được rồi ko thì chữa béo phì còn khó hơn nữa

17. mecunkhanhan

mecunkhanhan Thành viên chính thức

Bé tăng cân chậm

Cún nhà mình hồi 6 tháng được 8 kg mà chân tay cũng bé lắm (trộm vía là chắc theo như các cụ bảo) nhưng sau đợt rét vừa rồi bị ho một tháng nên đến giờ chẳng tăng kg nào lại còn sụt cân nữa mới sốt ruột chứ Được cái (lại trộm vía) là cún vẫn chơi ngoan nghịch ngợm và hiếu động nữa nên đỡ lo hơn Đúng như mẹ Khả Ly nói ở VN mình mọi người quan trọng việc nuôi con mập nên nhiều khi mình cũng thấy lo lắng khi thấy cún trông ko mũm mĩm như nhà hàng xóm sau đó mình lên mạng và tham khảo sách báo thấy sự phát triển của bé nên ở mức bình thường là được rồi ko thì chữa béo phì còn khó hơn nữa:smile:

18. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bạn không nên lo lắng quá mình nghĩ bạn nên bình tính có thể bạn bur sung thực phẩm giàu chất dinh dưỡng cho bé để bé ăn uống hấp thu tốt hơn có thể nhu cầu ăn uống của bé chưa tốt.