Con Em Toàn Mè Nheon Vạ, Vòi Vĩnh Đòi Mua Đồ Chơi, Em Phải Làm Thế Nào Các Mẹ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Lý Lê 85, 3/7/2017.

1. DHA1711

DHA1711 Thành viên mới

Con lớn nhà chị mấy tuổi rùi. Con em cũng bị khủng hoảng tuổi lên 3. Cả nhà như hóa điên. Nhưng rồi mọi chuyện cũng qua. Giờ rất ngoan. Có bữa nó đòi mua đồ chơi. EM hỏi con có nh rùi sao lại đòi mua nữa. Chỉ dịp gì đặc biệt mới mua thui. Con trả lời:"Mua cho vui thôi". Em biết ngay nó ko hiểu giá trị đồng tiền mà chỉ làm mọi thứ vì vui. Nên em đã giải thích bm kiếm tiền còn để đóng tiền học cho con, mua thịt mua đồ ăn, mua sữa con uống. Vậy mua đồ chơi hết tiền thì con nghỉ học và cả nhà nhịn ăn đc ko. Bấy giờ nàng ta im lặng suy ngẫm rồi cười. Giờ ko bg thấy đòi mua j nữa. Hỏi thì bảo để dành tiền đóng học và mua đồ ăn :)

Đang tải...

2. Lý Lê 85

Lý Lê 85 Thành viên tập sự

Em cảm ơn các mẹ đã chia sẻ với em. Quả thật là đau đầu cm ạ, có thời gian em như stress í, bảo con thì ko được, chồng thì lúc cáu lên là lại quát um nhà. Ông bà thì cũng góp ý các kiểu, lúc đấy thì lúc nghe lúc dỗi, xong đâu lại vào đấy. Thời gian vừa rồi em cũng phải tham khảo thêm sách báo để tự bản thân điều chỉnh cách dạy con. Xong cũng may, em lọ mọ thế nào lại đăng ký được khóa học miễn phí dạy con cách dùng tiền do trường ĐH kinh tế- ĐH Quốc gia tổ chức liên kết với trung tâm Edubelife ở 14 Pháo Đài Láng. Học cuối tuần, tổng số 5 buổi. Em thấy nhiều bố mẹ chở con đến xong rồi về luôn, nhưng em thì kỳ công ngồi học cùng để mình cũng hiểu thêm cách giáo dục con nên thấy chương trình dạy này rất là hay cm ạ. Đại ý là dạy con cách dùng tiền nhưng qua đó là dạy con biết yêu thương, chia sẻ. Nói chung qua mấy buổi đấy em thấy con em có thay đổi rõ rệt, các bạn đến chơi đã biết cho bạn mượn đồ chơi, chứ k giữ bo bo như trước. Con cũng ko đòi mua đồ chơi đòi mua quà như trước, con hiểu là bố mẹ đi làm vất vả để cho con ăn, cho con học với mua sữa để con uống... Nhưng mà điều em mừng nhất là có hôm thấy con bảo con sau này sẽ tiết kiệm để đầu tư, làm việc này nọ xong có nh tiền để có đk giúp các bạn khó khăn, lúc í mừng rơi nước mắt cm ạ. Hix hix. Sau đó thì con em vào học chính thức ở trường nên em ko dám cho con học thêm nữa. Nhưng em dự định thời gian tới sẽ cho con tham gia thêm khóa học về giáo dục con dùng tiền nữa, để con biết yêu thương nhiều hơn.

DHA1711 thích bài này.
  3. DHA1711

DHA1711 Thành viên mới

chúc mừng mẹ đã vượt qua thời kỳ khủng hoảng !

Lý Lê 85 thích bài này.
  4. Lý Lê 85

Vâng cảm ơn mn ạ :h:. Cũng mệt mỏi lắm ấy. Mà em thấy có nhiều mẹ hỏi về lớp học, các mẹ có thể search trên fb "dạy con cách dùng tiền" của Edubelife ấy ạ. Nếu không thì đt 0982841111 để hỏi kỹ ạ. Em cũng chỉ mong các con biết yêu thương bố mẹ là mừng lắm rồi. Chắc cũng đã được vào nếp nên thói quen đòi mua đồ chơi em theo dõi trong hơn 2 tháng sau này thấy gần như dứt hẳn. Tuần trước sinh nhật anh ck giai nhớn, bình thường giai bé lấy cớ để đòi anh giai nhớn mua đồ chơi này nọ nhưng lần này thấy dứt hẳn, 2 bố con ríu rít đi xem sách mà thấy vui lắm cm ạ. Em cũng sẽ vẫn sát sao, tuần 3 của tháng 11 có lớp học mới, em sẽ cho giai đi học tiếp vì con cũng có vẻ không mệt, học kiểu nhẹ nhàng kết hợp với chơi nên con không bị nặng nề vì nhồi nhét học đâu ạ

DHA1711 thích bài này.
  5. phamthuong0909

phamthuong0909 Thành viên tập sự

cái này phải dần dần, đừng phủ đầu ông bà, lựa sách cho ông bà đọc, xem phim, video người ta dạy trẻ, trước tiên làm con dâu ngoan đã, đừng cãi cọ ông bà, sau này nói họ còn nghe, dạy con bạn có thể cho con đi thực tế, dạy bên ngoài, con sẽ hiểu dần dần thôi, kể chuyện cho bé

6. tonghien2392

tonghien2392 Thành viên mới

bạn nói với chồng, để chồng bảo khéo với bố mẹ. mình nói thẳng thì cũng ngại, lấy ví dụ hôm nào chồng cũng ở nhà, đúng lúc con mè nheo, bạn dạy con, ông bà chêm vào bênh thì lúc đó chồng bạn đứng ra nói, phân tích cho ông bà hiểu. 2zzz

7. hhoa1180

hhoa1180 Thành viên tập sự

Chúc mừng mẹ nó đã over thời kỳ stress! Cái này nh mẹ cũng bị đau đầu lắm à nha

8. Thiên Phúc Tamsoa

Thiên Phúc Tamsoa Thành viên mới

Ở với ông bà con dễ hư, ông bà thương và chiều cháu. Khi ở với bố mẹ con tự giác và vào nề nếp rõ ràng. Nói chuyện thẳng thắn với ông bà đôi khi cũng k dễ vì nhiều ông bà giận. Hì hì. Gian nan ghê các mẹ ạ!

9. Lý Lê 85

Vâng trước đó thì em cũng các kiểu vs ông bà rồi mà k ăn thua mẹ nó ạ :(, vậy mới đau đầu chứ. May mà hiện giờ con em khác hẳn, lại còn biết tự giác học nữa chứ, biết thương mẹ ôm mẹ tình cảm lắm, hí hí. Em đến giờ nghĩ lại giai đoạn căng thẳng lúc trước mà vẫn toát mồ hôi ấy.

10. Kym ng

Kym ng Thành viên tập sự

https://www.youtube.com/channel/UC25fpNDyhiKYAAFE9Sp-aFQ?view_as=subscriber

11. Lê Hoài Thương 89

Lê Hoài Thương 89 Thành viên chính thức

Ông bà thường hay chiều cháu như vậy mà mn :) E nghĩ là không có vấn đề gì đâu, đến khi bé lớn thì bé sẽ hiểu. Ông bà nào cũng vậy, thương con thương cháu hết phần.

12. longdaysong

longdaysong Thành viên đạt chuẩn

Nhà mình thì ông bà nội không mua cho cháu cái gì bao giờ :D Còn ông bà ngoại thì lúc nào cũng muốn mua đồ chơi cho cháu, cho cháu đi chơi. Nhưng vì ông bà ngoại thì thoảng mới gặp nên con cũng không biết là được ông bà chiều để vòi vĩnh. Vòi vĩnh mình thì mình cứ nói là mẹ không có tiền đâu. Nhưng thi thoảng mình sẽ tự mua đồ chơi cho con.