Con gái 2 tuổi buớng bỉnh, đanh đá làm sao đây???

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Me cutet, 1/6/2007.

1. bAbYbOom

bAbYbOom Mẹ bOom

Ðề: Con gái 2 tuổi buớng bỉnh, đanh đá làm sao đây???

bé nhà mình 2t cũng đanh đá lắm, chĩ sợ mỗi mình mẹ, ngoài ra ko sợ ai , dù bà ngoại có đánh đau cỡ nào cũng ko dạ, ko vòng tay.... đòi ji` là bắt bà ngoại phải cho bằng đc, bà thì thương chaú nên ko nỡ, nhưng khi có mẹ ở nhà thì ngoan cực kỳ .... nhóc em bảo là " có mẹ nó ở nhà, nó lừa tình đấy =)) "pó tay

Đang tải...

2. dohaisan

dohaisan ĐT 0982927182

Topic này hay quá, đánh dấu cái!!!!!!!!!!1

3. susu_bubu

susu_bubu Bắt đầu tích cực

Con em nhà chị mình cũng vậy ghê gớm lắm các mẹ cho lời khuyên về vấn đề này đi để em bảo chị em tham khảo

4. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

đúng là sau 2 tuổi con bướng quá , tớ đang bực nhiều lúc gào thét lên như con điên xưng mày tao với con vì bất lực quá

5. hatmit88

hatmit88 Thành viên đạt chuẩn

Tính cách trẻ thay đổi theo tuổi, thời gian nên vấn đề con mẹ bướng bỉnh, đanh đá thì giáo dục dần dần thôi. Hãy chỉ các tấm gương của các bạn khác,...

6. me bive

me bive mẹ của bé Bive

em tưởng chỉ có mỗi con trai là khó bảo thôi, chứ con gái cũng thế ạ.
    Em cũng street vô cùng với trai nhà em.
    đánh nó mấy lần đau quá nên các cậu phải giấu hết roi to đi chứ ko là em lên cơn tức giận thì ko kiểm soát nổi.

7. NHATIT

NHATIT Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình nói chung là ngoan, nhưng khi nào cu cậu ko vừa ý cái gì là lăn ra ăn vạ. Mình để mặc kệ cho tự ăn vạ khóc chán thì nín. Sợ nhất là ông bà nhìn thấy cháu khóc nước mắt nước mũi giàn giụa là can thiệp. Giờ thì góp ý mãi ông bà cũng ko còn chiều cháu thái quá như thế nữa rồi. Cũng may đi nhà trẻ cu cậu học được nhiều điều rồi, bớt bướng bỉnh hơn trước.

À mà bướng bỉnh có gen ko nhỉ? Cu con nhà mình thế cũng là giống mẹ, mẹ cháu ngày xưa nổi tiếng bướng, lúc trưởng thành rồi lại hiền như nai mới lạ chứ.

8. hong_nhung1989

hong_nhung1989 Thành viên rất tích cực

quan điểm của em là ngay từ đầu ko chiều con,thâm chí em còn rất gay gắt nếu người thân nuông chiều hoặc bênh con lúc em đang dạy
    trẻ con bây giờ chúng nó rất khôn và tinh ý nếu ngay từ bé mình ko rắn thì về sau bé càng bướng ko dạy nổi nhất là lại có người bênh vực chúng mỗi khi chúng sai
    thương con nhưng nuông chiều con quá là hại con.Nhiều khi đánh con xong em cũng xót lắm thấy con cũng tội nhung dc cái khi em mắng con là người nhà ko ai can thiệp nên cháu biết ko ai vào hùa cùng nên rất sợ
    các mẹ mà có con bướng bỉnh thì em nghĩ là nên bàn bạc cùng gia đình cách dạy dỗ trẻ nhất là nhờ ông bà giúp là đừng nuông chiều cháu quá để những phương pháp dạy dỗ của mình dc hiệu quả

9. NHATIT

NHATIT Thành viên rất tích cực

Mình cũng không bao giờ chiều con, nhưng mà cu con thì lại rất hay nhõng nhẽo với mẹ. Con trai mà bám mẹ phát khiếp. May mà cu cậu đi học cả tuần trừ chủ nhật, nếu không quen hơi mẹ bám thế thì mẹ hết cửa làm ăn.

10. trietlong

trietlong Bắt đầu tích cực

ôi chả phải bé gái đâu, thằng ku nhà mình 2t rưỡi mà cũng bướng kinh.Cứ qua cái giai đoạn này là hết ý mà.3-4t cho đi học mấu giáo lại ngoan như thường :D

11. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

ôi trời, thằng con em cũng thế, sắp được 3 tuổi rùi, lý sự lắm.Nhà em ko ai bênh đâu, mắng và uýnh mà ko hiểu sao con chẳng sợ.hic.bó tay rùi.hy vọng qua thời kỳ hoảng loạn bé lên 3

12. trietlong

trietlong Bắt đầu tích cực

sau thời kì bé lên 3 xong còn thời kì bé lên 5 cơ :| vào lớp 1 cu cậu mới dễ bảo hơi 1 tí đấy!Đúng là cha mẹ chả bao h hết lo vì con cái hic hic!

13. binhmai

binhmai Thành viên mới

Mình cũng đang mệt mỏi với công chúa 2 tuổi nhà mình đây, vì là cháu đầu tiền nên ông bà nội rất chiều, nếu ăn cơm mà phá mâm thì Ông lại nói" Cứ đập đi rồi lại mua cái mới" nhiều lần mình thấy cô nàng không vừa ý cái gì là lăn đùng ra rùi đánh cả ông bà. Mình nói thì ông bà lại bảo nó bé đã biết gì mà nói nó. Hôm vừa rùi ăn kem rơi vãi lung tung, mẹ hấng cốc không cho hấng, rơi ra váy mẹ lấy khăn lau váy cho cũng không cho, lăn đùng ra khóc và xông vào giựt tóc mẹ, không thể để tình trạng như thế tái diễn mình đóng cửa phòng vào phết cho cô nàng 1 cái là khóc um lên, bà nội lên bênh đòi bế cháu đi mình không cho, khóa trái cửa chỉ có hai mẹ con trong phòng, cô nàng khóc một lúc rùi thôi. Bây giờ cả ông bà đều giận làm mình rất buồn, mình giải thích thì ông bà không cho nói và còn giận nhiều hơn, mình càng thấy khủng hoảng, hôm nào đến đón cháu cũng nghe cô giáo phản ánh là rất hay đáng bạn nữa chứ. Chồng mình thì đang đi công tác mà kể cả ở nhà cũng chẳng giúp được gì vì không muốn để bố mẹ buồn nên toàn ở phe ông bà. Các mẹ xem thế nào giúp mình với!

14. HẰNG NGA

HẰNG NGA Guest

Được ông bà nội chiều nên có chỗ vịn nên mới đanh đá, tách riêng ra chắc sẽ ko còn đanh đá hơn mẹ nữa đâu :D

15. ngoctrui

ngoctrui Bắt đầu tích cực

Con gái e cũng bướng lắm :( e đã thuê cô giáo về nhà cho cháu mà vẫn không ăn thua, đây là cô thứ 7 xin nghỉ việc rồi

16. Mẹ Mây biếc

Mẹ Mây biếc Thành viên rất tích cực

Con gái em cũng cục tính lắm. Nhưng em đang kiên quyết trị cái tính ấy của bé bằng cách mỗi lần bé hét lên hoặc đánh vào mặt mẹ thì em đánh thật đau vào tay bé và giải thích cho bé hiểu. Khi nào giải thích xong thì dỗ bé sang chuyện khác như bế bé đi xem hoa hoặc chơi đồ chơi, nhiều lần như thế hình như bé cũng bớt cục tính đi chị ạ.
    Mỗi lần em đánh vào tay là bé khóc dữ lắm. Cũng có đầy đủ cả bố, ông nội bà nội ở bên cạnh đấy, mà nói nhỏ tí là bố mẹ chồng em cũng nuông chiều cháu kinh khủng và cũng không phải người hiền tí nào đâu). Nhưng em không cho phép ai can thiệp vào khi em dạy con hết, cái này em đã quán triệt với chồng và chồng cũng quán triệt với bố mẹ anh ấy. Nên ông bà chỉ có thể đứng bên cạnh nhìn cháu khóc thôi, sau khi mẹ giải thích xong cho con hiểu con sai thế nào rồi mới ra bế cháu lên dỗ dành. Quan trọng nhất là chồng mình phải hiểu và ủng hộ với mình, còn để tránh xung đột thì chị cứ để anh ấy làm công tác tư tưởng với ông bà nội chị ạ

17. Mẹ Mây biếc

Mẹ Mây biếc Thành viên rất tích cực

mình hiểu bạn đang rất khủng hoảng, nhưng điều bạn đang làm là đúng, nếu cứ tiếp tục chiều cháu như vậy thì cháu càng lớn sẽ càng khó sửa. Thế nên mình nghĩ bạn nên nói cho chồng hiểu. Chồng mình lúc nào từ chối hoặc cố tình không chịu hiểu là mình đưa ra tối hậu thư luôn. Mình nghĩ giáo dục con là một vấn đề cực kì quan trọng đòi hỏi phải có sự thống nhất cao của cả gia đình, trước tiên là bố và mẹ. Bố mẹ mà đồng thuận rồi thì thuyết phục ông bà sẽ dễ dàng hơn so với chỉ có mình bạn.
    Mình nghĩ sẽ rất khó để thay đổi tình trạng hiện nay nếu bạn vẫn tiếp tục một mình đi giải thích với hết người này người kia. Hay bạn thử mang bé về nhà ngoại ở một thời gian để cả 2 bên, bạn và nhà chồng cũng có thời gian để suy nghĩ. Đấy là giải pháp mình sẽ chọn vì mình nhận thấy là khi cũng nhau thỏa thuận một điều gì, hai bên phải ở thế ngang bằng nhau, chứ còn một bên đi xin bên kia nghe theo mình thì bạn đã có cơ thua cuộc từ đầu rồi bạn ạ. Chúc bạn giữ vững lập trường và cùng với gia đình có được cách nuôi dạy bé tốt nhất

18. dohaisan

dohaisan ĐT 0982927182

Mình cũng đồng tình với ý kiến này của mẹ nó. Nhà mình may mắn không phải sống cùng BMC nên dễ dạy con hơn nhưng phải cái chồng mình cũng chiều con lắm nên nhiều khi cũng bị cản trở. Bé nhà mình giờ 22 tháng mà cũng bướng và lì lợm lắm mới đầu mà nói là không nghe đâu, cứ phải cầm roi thì mới chịu nghe mà nhiều khi vẫn còn lì đấy đợi đến khi bị đánh mới khóc nức nở lên chạy vào ôm lấy mẹ nhưng mình không dỗ ngay đâu, mình bắt nín xong giảng giải cho con hiểu làm như thế là không được, không ai yêu cả khi nào thấy bé nghe ra mình mới âu yếm tình cảm với con. Mặc dù vậy mà bé vẫn lì lờm khó bảo lắm, nhưng được cái là khi nào được cổ vũ cái gì thì bé dễ nghe lời và ngoan ngoãn làm theo. Thế nên mình cũng rút kinh nghiệm là cổ vũ động viên con nhiều hơn, trừ khi bé hư quá mới dùng đến đòn roi thôi. Các mẹ thử áp dụng xem thế nào vì cổ vũ sẽ dễ được sự ủng hộ của ông bà hơn đấy.

19. dohaisan

dohaisan ĐT 0982927182

Mình cũng đồng tình với ý kiến này của mẹ nó. Nhà mình may mắn không phải sống cùng BMC nên dễ dạy con hơn nhưng phải cái chồng mình cũng chiều con lắm nên nhiều khi cũng bị cản trở. Bé nhà mình giờ 22 tháng mà cũng bướng và lì lợm lắm mới đầu mà nói là không nghe đâu, cứ phải cầm roi thì mới chịu nghe mà nhiều khi vẫn còn lì đấy đợi đến khi bị đánh mới khóc nức nở lên chạy vào ôm lấy mẹ nhưng mình không dỗ ngay đâu, mình bắt nín xong giảng giải cho con hiểu làm như thế là không được, không ai yêu cả khi nào thấy bé nghe ra mình mới âu yếm tình cảm với con. Mặc dù vậy mà bé vẫn lì lờm khó bảo lắm, nhưng được cái là khi nào được cổ vũ cái gì thì bé dễ nghe lời và ngoan ngoãn làm theo. Thế nên mình cũng rút kinh nghiệm là cổ vũ động viên con nhiều hơn, trừ khi bé hư quá mới dùng đến đòn roi thôi. Các mẹ thử áp dụng xem thế nào vì cổ vũ sẽ dễ được sự ủng hộ của ông bà hơn đấy.

20. ngoctrui

ngoctrui Bắt đầu tích cực

bao h mà cả gia đình cùng thống nhất phương pháp dạy con thì bé cũng ngoan và dễ bảo hơn!