Kinh nghiệm: Con gái em lười ăn quá mẹ nào có kinh nghiệm hay bày cho em với.em cảm ơn

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi hanskd10, 19/9/2012.

1. Baby's Styles

Baby's Styles Ku Bo

Ðề: Con gái em lười ăn quá mẹ nào có kinh nghiệm hay bày cho em với.em cảm ơn

Có khi các mẹ cứ thấy con ít ăn rồi lại cố gắng cho bé ăn dc j thì ăn, như bánh kẹo, trái cây, lúc đó đến bữa chính bé lại lửng bụng mất. Các mẹ cứ thử để khoảng 2 tiếng đừng cho bé uống sữa và đừng cho ăn gì, xem kết quản thế nào ạ.
    Hoặc là mình tùy theo sở thích của bé nữa. Như nhóc nhà e nè, nếu chan canh vào cơm là không ăn. Bé chỉ thích ăn cơm trắng (tự xúc), rồi tự xé thịt ăn, sau đó mình cho nhóc uống canh như uống nước í. Hì, chả biết có khoa học ko mà mình thấy bé ăn dc. Trộm vía.

Mẹ nào mún làm điệu cho con thì ghé nhà mình nhé.
    http://www.facebook.com/thuy.hanh.92317

Đang tải...

2. hanskd10

hanskd10 Thành viên chính thức

Dạ cũng đi các viện rồi mẹ nó ak...bác sỹ chỉ khuyên nên cho ăn đủ chất hơn nhưng mà cũng ko có phương pháp nào cả...vậy e mới nên diễn đàn xin ý kiến các mẹ ak.

3. catcoi

catcoi Thành viên chính thức

Bé Cat nhà mình đợt trước cũng lười ăn lắm. Mình cho bé uông men tiêu hóa do Viện công nghệ sinh học bào chế, ngày uống 01 lọ trước bữa ăn 30', uống khoảng 20 - 30 lọ. Trộm vía giờ bé ăn ngon mệng hơn rùi. Bạn thử cho bé nhà bạn uống xem. Địa chỉ bán thuóc: 18 Hoàng Quốc Việt (trong cửa hàng Photo, cạnh Viện công nghệ sinh học).
    Chúc bé nhà bạn ăn ngon miệng!

4. BinNhimKem

BinNhimKem Banned

be nha minh dot truoc luoi an minh cho uong nutroplex + biobaby thay co kha hon , cac me thu xem xem

5. baochipbi

baochipbi Bắt đầu nổi tiếng

con mình cũng lười ăn quá nên mò vào đây học hỏi các mẹ

6. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Con nhà em thì lười ăn quá các mẹ ạ. 4 tuổi rồi mà ko chịu ăn thịt, nhai thịt một lúc là nhè ra, ngậm lúng búng, chán lắm ý,
    Bữa cơm mà kéo dài 1 tiếng, có khi tiếng rưỡi hai tiếng.
    Mỗi lần cho con ăn là một lần xì trét. Hic. Quát nạt, dỗ dành .... mà cu cậu cư như sợ răng đau í. ôi.
    Em phải làm thế nào ạ ?

7. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

mẹ nó chịu khó vừa cho con ăn vừa chơi với con hoặc cho con chơi cùng các bạn thì con sẽ chịu ăn hơn đấy
    mình toàn dùng cách này để cho con ăn thôi

8. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

Bé nahf tớ muốn bé ăn phải ãm đi vòng vòng chỉ trỏ cái này cái kia... ngồi 1 chỗ là bé phun thức ăn phù phù ấy

9. hanskd10

Các mẹ tham khảo xem nhá..e vừa đọc được
    1. Nên cho trẻ ăn khi… thấy đói!
    Nếu bạn kè kè tô cơm hoặc chén bột bên mình, bất cứ lúc nào cũng lăm le… ép cục cưng “muốn ăn cháo hay ăn roi” thì chỉ làm bé sợ ăn chứ không thể nào thèm ăn nổi. Nhiều đứa trẻ chưa kịp đói đã thấy mẹ cho ăn, lâu dần mất luôn “phản xạ thèm ăn”. Bạn đừng lo việc để bé biết đến cảm giác đói. Đói một chút không sao cả, vì khi bé đói, tức khắc cơ thể sẽ “báo động” và bé sẽ tìm cách đòi mẹ cho ăn ngay thôi.
    2. Cho bé ăn vào giờ cố định:
    Khi bắt được nhịp lúc con cảm thấy đói, bạn hãy dần dần tìm cách cố định giờ ăn cho bé vào khoảng thời gian ấy. Tùy theo độ tuổi, trẻ sẽ có nhu cầu dinh dưỡng, số lượng bữa ăn chính phụ, số lượng thực phẩm cần ăn trong mỗi bữa khác nhau. Dinh dưỡng cho trẻ 1 tuổi sẽ khác dinh dưỡng cho trẻ 3 tuổi! Bạn nên tìm hiểu điều này để đáp ứng cho con, không để trẻ thiếu nhưng cũng không để bé thừa năng lượng. Trẻ quen với nhịp sinh hoạt điều độ sẽ ăn ngủ đúng giờ, giúp trẻ ăn ngon miệng, tránh được việc ăn uống thất thường lúc nhiều lúc ít.
    3. Đừng”dụ khị” để bé uống thuốc
    Mẹ tuyệt đối không bao giờ nên trộn thuốc vào thức ăn và “đánh lừa” bé cả. Vì thực tế khi trộn thuốc vào thức ăn, thức uống của trẻ có thể gây ra những phản ứng hóa học, mất tác dụng của thuốc, thậm chí là gây hại cho trẻ. Thêm vào đó, chỉ cần bị mẹ “đánh lừa” vài lần, chắc chắn bé sẽ sợ và đề phòng mỗi khi thấy thức ăn, không còn hào hứng với chuyện ăn nữa.
    4. Đa dạng thực đơn dinh dưỡng cho trẻ:
    Việc thay đổi khẩu vị thường xuyên sẽ giúp bé tò mò, hào hứng hơn khi đến bữa cơm (được “đổi khẩu vị” cơ mà!). Thêm vào đó, đa dạng món ăn cũng giúp cho bé không bị thiếu chất. Theo nghiên cứu của Viện Dinh dưỡng Quốc gia, trẻ em Việt Nam rất dễ bị thiếu các vitamin và khoáng chất, ví dụ như vitamin A, Kẽm, Magie, Selen… vì ăn uống không đa dạng, chế độ dinh dưỡng cho trẻ chưa được bảo đảm và đầu tư đúng mức.
    5. Kích thích ngon miệng và thèm ăn:
    Hãy chú ý đến Kẽm, Vitamin nhóm B và Lysine là những vi chất có khả năng kích thích sự thèm ăn, giúp trẻ ăn ngon miệng hơn. Những sản phẩm có công thức dành riêng cho trẻ biếng ăn như Dielac Pedia của Vinamilk luôn bổ sung đầy đủ những chất này, bạn nên chọn cho con. Một cách khác cũng kích thích sự ngon miệng là chú ý đến mùi hương của món ăn, trình bày món ăn đẹp mắt, sinh động để bé thấy hào hứng với bữa ăn của mình.
    6. Hỗ trợ hệ tiêu hóa non yếu:
    Trong những năm đầu đời, hệ tiêu hóa của trẻ vốn rất non yếu. Vì thế, bạn nhất thiết phải lưu ý đến việc hỗ trợ cho hệ tiêu hóa của con nhằm giúp con tiêu hóa và hấp thu thức ăn tốt hơn. Đây cũng là cách mà sản phẩm đặc thù dành cho trẻ biếng ăn Dielac Pedia đã thực hiện. Trong công thức Dielac Pedia có bổ sung các chủng lợi khuẩn BB-12 & LGG với chất xơ hòa tan inulin & FOS làm tăng cường vi khuẩn có lợi trong hệ đường ruột, củng cố hệ tiêu hóa của trẻ khỏe mạnh, nhờ đó hấp thu các chất dinh dưỡng tốt hơn, giúp trẻ tăng cân đều đặn.
    7. Cung cấp hệ dưỡng chất dễ hấp thu:
    Nếu bạn băn khoăn không biết làm cách nào cung cấp được hệ dưỡng chất phù hợp cho trẻ, nên tìm đến sự tư vấn của các bác sĩ chuyên khoa Dinh dưỡng, hoặc chọn cho các sản phẩm đặc thù với công thức đã được các nhà khoa học nghiên cứu riêng cho trẻ biếng ăn. Bởi hệ dưỡng chất dễ hấp thu, chuyển hóa nhanh sẽ giúp bé biếng ăn vẫn hấp thu được trọn vẹn, đầy đủ các chất dinh dưỡng cần thiết cho cơ thể.

Ví dụ như trong công thức của Dielac Pedia của Vinamilk, bé sẽ được cung cấp các axit amin thiết yếu từ nguồn đạm sữa, đạm đậu nành; được cung cấp chất béo MCT và L-carnitine dễ hấp thu và chuyển hóa nhanh thành năng lượng; các vitamin và khoáng chất phù hợp để phát triển hoàn thiện.
    8. Tạo không khí vui tươi, thân thiện khi bé ăn:
    Các chuyên gia tâm lý khẳng định rằng rất nhiều trẻ biếng ăn chỉ vì yếu tố tâm lý. Khi được ăn cùng với gia đình, bé sẽ cảm nhận được sự hào hứng với bữa ăn của mọi người, từ đó cũng tập trung với chuyện thưởng thức các món ăn hơn.
    Chỉ cần mẹ “hiểu” và áp dụng đầy đủ 8 “tuyệt chiêu” nói trên, chắc chắn bé yêu sẽ nhanh chóng thoát khỏi chứng biếng ăn, ăn ngon miệng, phát triển thể chất và tinh thần hoàn thiện. Đâu có khó gì phải không các mẹ?

10. chimtrang7878

chimtrang7878 Thành viên mới

bạn thử cho bé uống men tiêu hóa đi

11. Kun mẹ

Kun mẹ Mẹ péo

Con tớ cũng thuộc dạng lười ăn, ăn là ngậm cháo. Hôm trước tớ nhờ mua được 2 hộp men vi sinh của khoa vi sinh-bv Bạch Mai, về bé uống đến 1/2 hộp (tầm 10 lọ), thấy ăn uống tốt hơn hẳn, Tớ cho uống hết 10 ngày thì ngừng . Trộm vía tớ dừng uống 10 ngày nay rồi, bé vẫn ăn ngon hơn, đặc biệt tự dưng vơ lấy bình sữa mút.
    Bạn thử mua cho bé uống 1 đợt xem sao. Tớ nghĩ ko phụ thuộc vào nó, nhưng tầm 2-3 tháng cho bé uống 1 đợt cũng rất tốt. Men này bán vô cùng chạy, tớ nhờ chị người quen làm trong ấy mua hộ, mà mấy lần mới mua được.
    Còn nhà tớ, tuy bé lười ăn, nhưng tớ vẫn áp dụng mấy nguyên tắc:
    - Bữa ăn <=30', ko ăn nữa thì cho bé nghỉ, tìm cách bổ sung món khác: cho ăn phomai, ăn thêm bánh cho trẻ em..
    - Cháo tớ luôn cho ăn còn ấm, ko để lạnh ngắt. Tớ nghĩ, cháo ăn hơi ấm chắc chắn ngon hơn để lạnh
    - Để bé ngồi 1 chỗ, cùng lắm là đưa thêm đồ chơi cho bé ăn. Tớ phản đối vụ cho bé ăn rong. Ăn rong sẽ thành thói quen, đến khi ko đi ko ăn.
    - Đổi món thường xuyên cho bé, có những lúc chỉ cho bé ăn súp hoa quả, hoặc thậm chí cháo trắng, hay cháo ko rau, hay thỉnh thoảng cho bé ăn cháo đậu xanh đường phèn... Đại loại là 1 bữa ko có thịt cũng ko sao, 1 bữa không rau cũng ko sao, đừng cứ theo quy tắc lúc nào cũng đủ 4 nhóm thực phẩm như quy định....

Tớ thấy, nhà tớ áp dụng kiểu ấy, bé cũng cải thiện kha khá. Ban đầu, tớ theo kiểu, con ko ăn càng ép, ép hết suất, nên nhiều lần bé sợ quá chớ hết ra, lại càng lỗ vốn hơn.

12. lifeshop

lifeshop Thành viên nổi tiếng

Chích Bông nhà em cũng ăn ít lắm ạ, em đã cho uống men vi sinh của Bạch Mai nhưng bé không thích uống vì vị không được ngon. Hôm rồi đi siêu thị em mua thử sữa chua dinh dưỡng Susu cho bé. Siêu thị nhiều loại lắm, nhưng thấy loại này có bao bì mới khá bắt mắt nên bé thích hơn. Về nhà Bông thích lắm, cho ăn cả tuần, trộm vía thấy kích thích ăn uông hơn. Sữa chua dinh dưỡng Susu vừa có chất xơ tự nhiên, vừa có chuối và dâu xay nhuyễn, thêm lợi khuẩn probiotic nữa các mẹ ạ, mà em thấy cũng rẻ nên chia sẻ với các mẹ. Các mẹ có thể xem thêm thông tin tại: http://www.vinamilk.com.vn/Susu . Nhà em ít dùng loại nhập khẩu lắm, vừa đắt vừa chả rõ nguồn gốc, hihi

Sửa lần cuối: 25/10/2012
  13. hanskd10

để về mua cho bế bống nhà em xem sao..thank chị nhá,,vi lần trước e cũng từng mua men tiêu hoá cho bống uông rùi nhưng ko hiệu quả???

14. Kun mẹ

Kun mẹ Mẹ péo

Nàng ơi, sữa này có bị chua không? Bé nhà tớ mua mấy loại sữa chua rồi, chua quá là bé ko ăn, mà tớ mua cái sữa hoa quả của pettit thì chua gắt. Cuối cùng bé toàn ăn loại WELYO- ban đầu tớ thây là của Kinh Đô, sau 1 thời gian thì vẫn là WELYO, nhưng lại của công ty WEl gì đó, chả hiểu nổi. Sữa này dễ ăn, ko quá chua. Mà sữa chua này hơi khó mua, chỗ nhà cũ tớ thì có, sang bên khu nhà mới ko thấy đâu bán

15. Han 1973

Han 1973 Thành viên nổi tiếng

Các mẹ thử cho con uống vitamin Pediakid của Pháp xem, con bé nhà mình lười ăn, có khi 1 tuần ko ăn 1 thìa cháo, bs kê cái này trộm vía cải thiện hẳn đấy.

16. thơng984

thơng984 Thành viên rất tích cực

nếu mua sữa chua sẵn chua quá, sao các mẹ không tự làm gì, con gái em , em toàn tự làm lấy thui. Với lại gái nhà em thuộc loịa dễ nuôi, cái gì cũng chén. Rau bốc ăn hơn cơm

17. hanskd10

chộm vía con chị ăn thế thì còn gì phải lo nghĩ nữa nhỉ??? ngưỡng mộ chị quá ước gì bé bống nhà mình cũng được vậy

18. hoangmaihp

hoangmaihp Bắt đầu nổi tiếng

cho em hõng với ạ,tình hình là sắp có bé rồi ạ,,,,,không biết có lười ăn như con chủ top không nữa

19. luu linh

luu linh Bắt đầu tích cực

Bàiviết hay, mình phải oánh dấu cái để ít nữa áp dụng cho con. Bé nhà mình chưa ăn dặm nhưng cũng lười bú lắm.

20. hathanh1101

hathanh1101 Thành viên tích cực

Để khắc phục chứng lười ăn ở bé các bà mẹ nên tạo không khí thoải mái, chỉ dỗ dành chứ không dọa nạt, bé không muốn ăn thì thôi chứ k bắt ép, để bé tự do vui chơi đói bụng bé sẽ tự giác ngồi ăn rất ngoan. Ngoài ra chúng ta có thể cho bé vừa chơi vừa ăn, ăn cùng với bạn hàng xóm, tạo cảm giác thích thú khi ăn uống.