Cần giúp: Con gái gần 2 tuổi ko biết ăn gì ngoài cháo và sữa

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi beodenls, 28/1/2015.

Tags:
  1. beodenls

beodenls Thành viên tập sự

Con gái mình hiện được hơn 21 tháng, nặng 16kg và cháu chỉ biết ăn cháo và sữa thôi, ngoài ra ko biết ăn và nuốt bất cứ thứ gì cả. Từ hồi 1 tuổi thì mẹ cháu cho ăn sữa bằng cách dùng xi lanh bơm, còn ăn cháo thì cứ 1 thia cháo + 1 ngụm nước. Khi ăn thỉnh thoảng cháu vẫn hay bị trớ ngược ra. Tôi băn khoăn ko biết có phải do cách cho ăn của mẹ mà đến bây giờ cháu chưa biết nhai không? Và liệu cách này có nên duy trì không? mong nhận được sự tư vấn, đóng góp của anh chị em.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi beodenls
    Đang tải...

2. mebinhmuc

mebinhmuc Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Con gái gần 2 tuổi ko biết ăn gì ngoài cháo và sữa

Chính xác là do cách cho ăn của mẹ con mới trở nên như thế.
    Cách cho ăn của bạn làm mình liên tưởng đến mấy người già yếu, bị bệnh, ko tự ăn được, thậm chí ko chị nuốt được, phải truyền ống.
    Đã là cháo còn cho uống nước liên tục như thế

Đây là lần thứ 2 mình thấy trẻ bị như thế. Mình biết 1 bé, 3 tuổi rồi mà ăn cái gì cũng phải có nước. Ko có nước là độn ở miệng để đó luôn. Chỉ biết nuốt trọng. Không có phản xạ nhai và nuốt. Nên bây giờ, hễ ăn thứ khác ngoài cháo là bị đau bụng (do có nhai gì đâu, toàn nuốt trọng nên dạ dày ko chịu nổi. Trong khi đó, nước bọt là thành phần quan trọng trong việc tiêu hóa mà khi nhai thức ăn sẽ thấm nhiều nước bọt) Mẹ của bé toàn cho ăn cháo đến khi bé khoảng 2 tuổi mới chịu thay đổi (do người nhà nói quá). Nhưng khi đó thì đã quá muộn.
    Nếu bạn không nhanh chóng thay đổi, con bạn sẽ trở nên như vậy.

Mình khuyên bạn nên mua quyển hướng dẫn ăn dặm của Nhật (màu hồng hồng ấy). Rồi tập cho con ăn lại từ đầu. Bạn đọc sách đó sẽ thấy cách của bạn thật "không giống người thường". Ông bà hồi xưa có suy tầm kiến thức gì đâu mà cách cho ăn cũng giống với người Nhật đấy.

À xin lỗi. Có lẽ mình hơi quá mà quên hỏi. Bé có bệnh bẩm sinh gì không?

beodenls thích bài này.
  3. bunbunshop3103

bunbunshop3103 Thành viên tích cực

Hic, con bạn bằng con mình đấy, nhưng trộm vía bé ăn uống vậy mà được 16kg thì cũng phục mn thật đấy.:)
    Mình cũng nghĩ là bạn nên thay đổi cách ăn uống cho con,cứ tiếp tục như vậy k tốt cho con đâu. Bây giờ con k nhai. k ăn được thô, thì mn phải bắt đầu từ từ dần dần, đúng là ăn dặm kiểu Nhật ấy. Ban đầu con k hợp tác thì phải từ từ, từ ít đến nhiều, từ thô ít, rồi tăng độ thô lên. Con mình bằng tầm con bạn, mà từ 6-7 tháng đã ăn cháo hạt, k hề ăn bột đâu, 15 tháng con đòi ăn cơm rồi, trộm vía giờ thì cơm ngon lành rồi. Bạn nên tham khảo phương pháp ăn dặm kiểu Nhật và bắt đầu từ đầu xem sao..
    Hi vọng con sẽ hợp tác...

beodenls thích bài này.
  4. beodenls

không bạn ơi, chỉ vì ăn sữa bé ko chịu nuốt cứ ngậm, còn ăn cháo cũng ngậm thôi :(

5. codai2012

codai2012 Thành viên kỳ cựu

trom via ko an gi ma be dc 16kg an gi chac beo phi mat me no a:D:D cùng cảnh với nhà minh ku con 2t roi cung chi an moi chao và sua nhung ko mat tay bang ẹ no con chi dc 15kg hon thoi hiii

6. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

tầm này thì bạn nên tập cho bé ăn cơm chứ ăn cháo mãi làm sao được

7. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

hơn 21 tháng, nặng 16kg sợ thừa cân k nhỉ? con mình 30 tháng mới 13,4kg

8. beodenls

Vợ em thì tâm lý muốn con ăn được, ko bị gầy nhưng chính điều đó nhiều lúc thành áp lực. Tư tưởng còn nghĩ đầy trẻ đi học cũng mới biết ăn cơm.
    Nhiều lúc ko biết có ai như con mình ko, nằm ăn sữa thì bố phải làm trò, mẹ thì đút xi lanh vào mồm. Ăn cháo thì phải cho chơi đồ chơi, 1 thia cháo chèn thêm hụm nước. Con nuốt thỉnh thoảng lại trớ, ôi..

9. easycarevn

easycarevn Thành viên sắp chính thức

y xì cháu mình lúc tầm 2t, cứ 1 thìa cháo 1 thìa nước, ko rõ bố mẹ nó điều chỉnh kiểu gì giờ 3t vãn ăn cháo nhưng không uống nước như trước.đi học ở trường tư ,mấy cô giáo cũng chỉ cho ăn cháo thôi.trước chỉ có ăn cháo chứ ko ăn j, giờ thì bim bim,bánh kem,cháo,mỳ.nhưng cơm chỉ ăn nếu có nước thit,gọi là ăn nhưng chỉ tý cơm thôi.còn đâu nó ko chịu ăn thịt,ăn gì vào cũng nhả bã .món khoái khẩu của cháu mình là mỳ tôm, nhìn thấy mỳ là vỗ tay sung sướng rồi cứ khen ngon T_T mình đang ko rõ đến khi nào thì ở lớp cô giáo mới cho nó ăn cơm >.<

10. matongobee

matongobee Thành viên chính thức

Cách đó là sai đó mẹ nó
    để cải thiện, mẹ có thể dụ con ăn bánh ngọt, kẹo mềm ... những thứ đồ ngọt trẻ rất thích ăn, sau khi đã tạo thành phản xạ nhai, mẹ nó chuyển sang các thức ăn có mùi hấp dẫn, dần dần trẻ sẽ ăn được
    QUan trọng nhất vẫn là kiên trì cho đến khi nào được thì thôi nhé
    chúc mẹ thành công

11. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

khổ thân các mẹ nào cứ sợ con bị đau dạ dày, nên áp dụng cho bé chế độ say nhiễn mãi ko dừng, có mẹ quá cận thận say nhiễn đến khi bé 2 tuổi rồi, đến khi con đi lớp các bạn ăn cơm mà con mình chẳng ăn được mới bắt đầu hỏi tại sao??????????
    Con mình ko như thế nên mình ko có câu trả lời nào giúp mẹ nó. Chúc bé mạnh khỏe nha

12. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

ôi giống con mình quá , cũng hơn 2 tuổi đây, ko biết ăn cơm, nhưng ăn được bim bim, bánh kẹo ăn cháo thức ăn vẫn phải xay đây

13. chien

chien Ước gì....

bạn tập dần cho con xem ntn, ví dụ hoa quả cắt nhỏ cho vào bát, cho bé cầm thìa tự xúc. Lúc người lớn ăn cơm cũng cho bé thìa cơm nhỏ vào bát để cho bé tự xúc, sau 1 thời gian bé sẽ quen dần

14. Bé Diệu Linh_HN

Bé Diệu Linh_HN Thành viên đạt chuẩn

mẹ cho ăn như thế giờ cháu sao tự ăn được vì bộ răng k hoạt động nên thành lười nhai rồi. cải thiện dần dần thui, sau này cháu sẽ ăn được nhg hơi lâu thôi

15. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Cách ăn này hoàn toàn ko ổn rồi. mà 21th, 16kg là hơn chuẩn rồi đó bác.Cần tập cho ăn các loại khác,tập uống cốc cho bé. Quan trọng là mục tiêu là ăn nhiều hay ăn đúng cách thôi ạ

16. leelee_love

leelee_love Bắt đầu nổi tiếng

ôi, con tớ 2tuoi mà y như vậy. Tuy ko đến nỗi thìa cháo thìa nước. Nhưng mà mình tập cho con ăn cơm rất nhiều lần
    Đi học cô cho ăn cháo, về mẹ cho ăn cơm. Nhưng dc 3 ngày đầu. Những ngày sau nhât định ko chịu ăn dù cho là có đói đến đâu chăng nữa. M để đói 2 ngày xót ruột lại cho ăn cháo.