1. Chào bạn,

Để tham gia thảo luận với các thành viên diễn đàn LÀM CHA MẸ thì bạn hãy đăng nhập hoặc click vào nút "Đăng ký" để tạo tài khoản và tham gia giao lưu với các thành viên diễn đàn LÀM CHA MẸ.

Bạn cũng có thể bấm vào nút với biểu tượng Facebook (Đăng nhập với Facebook) để đăng ký tài khoản và đăng nhập nhanh với tài khoản Facebook của bạn. Hoặc tham khảo Hướng dẫn dành cho người mới, Hướng dẫn tìm kiếm thông tin, Quy định chung.
    Dismiss Notice
  2. Dismiss Notice
Dismiss Notice
Nếu bạn muốn topic luôn nổi lên trang nhất, bạn có thể đăng ký Tại đây.

Tâm sự Con Gái Như Công Chúa, Con Dâu Như Nô Tì

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi hatran2016, 15/5/2017.

1. hatran2016

hatran2016 Bắt đầu tích cực

Mấy hôm vê quê chơi thăm bố mẹ chồng mà thấy xì trét kinh. Nhà mình về quê gần 150km, còn nhà chị gái chồng chỉ cách tầm 20km thôi. Chị chồng thấy nhà mình về nên cũng mang con về cho anh em, các cháu gặp nhau.
    Mình thì nghĩ mình phải sống tốt với nhà chồng: chủ động lên kế hoạch về thăm ông bà, về nhà dù say tàu xe cũng ko dám nghỉ mà lo cơm nước, đi chợ với mc thì giành trả tiền, ko cho bà trả đồng nào, tắm cho con mình thì cũng tắm luôn cho con chị chồng,... nói chung mình nghĩ mình khá biết điều nhưng ko hiểu sao mình có cảm giác xa lạ với nhà chồng lắm, có cảm giác mình như như người ngoài, thậm chí như nô tì về nhà để phục dịch họ.
    Hết lần này đến lần khác mẹ chồng cứ không may với mình: khi làm gà cùng thì vảy nước bẩn vào người mình, khi mình rửa bát bà ra lấy đồ cũng té nước bẩn vào người mình, khi đi chợ thì bà làm té nước tôm bẩn vào người mình,...mình chẳng nghĩ gì chỉ nghĩ là bà ko may. Nhưng đến khi bà làm rơi cả cái nồi nhôm no tướng từ trên móc cao vào thẳng đầu mình thì mình thực sự bực. về ở nhà có 1 ngày 1 đêm cuối tuần mà bà ko may với mình bao nhiêu lần.
    Còn về chị chồng thì con chị và con mình bằng tuổi nhau nhưng chị cứ ngồi chơi kệ mình làm mọi việc. 3 buổi ăn cơm ở nhà thì chỉ duy nhất 1 buổi chị vào bếp chuẩn bị cho trước 1 ít với lý do mình đưa mẹ chồng đi chợ để trả tiền chợ. Còn lại chị cứ ngồi chơi, mình cứ lo nấu cơm 1 mình, ăn xong tự động đi rửa bát, ít bát chẳng nói làm gì, nhiều bát cũng kệ 1 mình mình rửa, mẹ chồng ko giúp, chị chồng ko giúp. Khi ngủ thì chị chọn phòng mát nhất để ngủ, còn nhà mình thì lên trên gác nóng nực. Sáng ngủ dậy mặc dù say xe rất mệt nhưng mình cũng ko dám nằm lâu vì ngại, còn chị chồng thì tha hồ ngủ nướng.
    Muốn coi nhà chồng như nhà mình, muốn sống hết lòng với nhà chồng để chồng vui nhưng thực sự mình thấy mình lạc lõng quá. Ở đây ko ai coi mình là con, là ng nhà mà chỉ coi mình như ng phục vụ họ thôi. Mình cũng có em trai, sau này em mình lấy vợ chắc chắn mình sẽ khác chị chồng mình. Ko nói ra vì thực ra cũng chỉ sống cùng nhau vài ngày thôi, dĩ hòa vi quý nhưng tình cảm thì bị sứt mẻ rất nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hatran2016
    Đang tải...

2. phuongphuong36

phuongphuong36 Thành viên chính thức

Những người không cùng dòng máu thì không là cái gì cả. Mày có mẹ mày, chị gái, con trai mày và tao, thế thôi! - Trích Người Phán Xử

3. dautuongsach

dautuongsach Bắt đầu tích cực

Bà nào mà chả thế hả mn, hic, mình làm sao mà so sánh với con gái của mẹ ck được, e nghĩ là mình cũng chả nên so sánh làm gì, minh về nhà mẹ mình cũng thế thôi, e ở nhà chồng cũng hay phải làm cái này cái kia nhưng mà về quê với mẹ đẻ thì mẹ e làm tất, e ở quán trông hàng mẹ e về nấu cơm, ăn cơm tối xong lại cbi khăn gói về nhà chồng nên mẹ lại rửa bát

hoathgroup thích bài này.
  4. hatran2016

Mình biết là ko nên so sánh và mình cũng chẳng dại so sánh tình cảm với con gái ng ta nhưng mà tình cảm là 1 nhẽ còn công việc cũng nên sắn tay vào làm chung chứ thô thiển và vô lý quá, cảm giác như mình là ng hầu đc gả về nhà họ. Mc và chị chồng ngồi chơi còn con dâu nai lưng ra dọn cho cả nhà, thấy tủi thân lắm. Cách cư xử của họ như vậy không khéo léo, thô lỗ và họ tự xây bức tường ngăn cách với mình. Ở chung với nhau chả mấy, chỉ vài ngày lễ tết, hay về quê thăm hỏi thôi nên mình cũng dĩ hòa vi quý nhưng bảo mình thương họ có đc ko khi họ ko coi mình như ng nhà mà như phận con sen cái ở? Ko biết chị chồng về nhà chồng thế nào? có hiểu cảnh tủi thân khi là con dâu bị phân biệt đối xử ko mà coi em dâu như ng hầu vậy?

dautuongsach thích bài này.
  5. dautuongsach

dautuongsach Bắt đầu tích cực

Đúng là cách cư xử của họ chán thật, e đây nếu tính ra thì cũng same same mn, nhưng khác là các chị ấy có con con còn mình chưa có gì nên việc gì mình cũng phải làm tất.

6. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI QUẤY BỘT XUẤT NHẬT-NỒI NẤU CHÁO BBCOOKER

Đây cũng là tâm trạng chung thôi mn. Như em mới đầu thì ngại sau giờ lâu rồi em kệ. Cứ ngủ nướng vì ko có việc gì. Ngủ dậy tự đi chợ nấu cơm, ăn xong ra rửa bát cũng như mẹ nó chứ cũng chả đi cùng mẹ ck đi chợ làm gì.

7. hatran2016

Mình muốn vc tự đi chợ cơ nhưng bà sợ mình lạ mặt, lại ko biết chọn đồ biển tươi ngon, rồi mua đắt nên bà đi cùng cốt là để chọn đồ và mặc cả còn mình có nhiệm vụ trả tiền.

8. Giangiang

Giangiang Thành viên tích cực

chuyện muôn thủa, thôi thì mắt nhắm mắt mở cho qua, may mà ko sống chung, chứ sống chung chắc còn mệt hơn nữa

9. tamnm

tamnm Thành viên nổi tiếng

Quá đáng thật!

10. nguyetminh88

nguyetminh88 Thành viên tích cực

mẹ chồng nàng dâu, câu chuyện muôn thuở :( con dâu có tốt hay không là do cách cư xử của mẹ chồng, như thế thì làm sao mà có thể yêu thương nổi bà ấy cơ chứ

11. mebapcai231

mebapcai231 Thành viên đạt chuẩn

Mình về nhà mình cũng đc làm công chúa mà mn, nhà nào chả vậy

12. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên sắp chính thức

Theo mình thì về việc cơm nước, rửa bát thì mẹ chồng bạn không dạy bảo con đã đành và chị chồng bạn cũng không biết điều. Nhà mình thì thế này, mình lấy chồng ở nhà chồng nhưng anh trai mình lấy vợ thì do hoàn cảnh chị dâu và cháu ở bên nhà ngoại để tiện cho việc chăm sóc và đưa đón cháu đi học. Nên ngày nghỉ lễ là chị lại cho cháu về chơi với ông và 2 mẹ con mình cũng về ông ngoại chơi. Như hôm 30/4 và 1/5 nghỉ những 4 ngày thì chị dâu và chị gái mình thay nhau đi chợ còn về nấu nướng thì mình đảm nhiệm, có bữa mình nấu thì chị dâu rửa bát nếu chị bận cháu thì mình chủ động rửa. Mình nghĩ mỗi người 1 việc và chủ động làm thì chẳng có vấn đề gì cả vì nói thật cả năm gặp nhau có vài lần thôi mà.

yeuthuong76 thích bài này.
  13. hatran2016

- Nếu mẹ đẻ thương con làm hết mọi việc cho con gái mà con gái coi đó là đương nhiên thì hãy nhìn nhận lại bản thân mình, sao ko làm đỡ mẹ cho mẹ đỡ vất vả, mẹ già rồi, đừng ỷ vào mẹ quá.
    - Nếu cả mẹ và chị chồng/ em gái chồng ỉ hết việc cho em dâu/ chị dâu để 2 ng rảnh rang thì cả 2 ng đang sai trong cách cư xử đấy ạ vì việc chung nên xắn tay vào cùng làm, đừng phân biệt đối xử để ng làm dâu cảm giác như mình là ng hầu trong nhà chồng. Họ có thể nói ra hoặc không nhưng chắc chắn họ ko vui, tình cảm vì thế cũng xa cách và tất nhiên họ sẽ ko coi nhà chồng như nhà mình, khi có việc cần họ giúp có thể họ ko nhiệt tình và còn gây khó dễ với chính chồng của họ khi chồng họ định giúp anh/ em nhà chồng. Đừng tưởng mình có sức mạnh vạn năng để trên cơ họ, bề ngoài họ có thể bị chèn ép nhưng chưa hẳn họ đã thua đâu nhé. Có nghe câu "lệnh ông ko bằng còng bà ko?". Có nên vì những việc nhỏ mà làm mất tình cảm gia đình như vậy ko? Có thể nhiều bà cô về nhà mẹ đẻ cũng đùn đẩy hết việc cho chị em dâu, lúc nào cũng tỏ ra trịch thượng, ta đây trên cơ, hãy xem xét lại mình nhé. Yêu ng ng yêu lại, coi ng như kẻ hầu ng hạ ng cũng coi mình chẳng ra gì đâu.

14. thuhangnguyen8787

thuhangnguyen8787 Thành viên tập sự

Khác máu tanh lòng mà b, nhưng mình mình cứ sống tròn trách nhiệm của mình thôi b ạ

15. Mẹ My Kún

Mẹ My Kún Thành viên chính thức

Chắc chắn mình là dâu thì không thể so sánh với con gái MC được. Nhưng phải nói là chị ck bạn quả là khó kiếm đấy, sao mà vô duyên đến thế là cùng. Gặp phải chị ck như thế có muốn yêu, muốn quý cũng chịu nhỉ?

16. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Chồng bạn có thấy vấn đề này không ? Nếu có thì nói chồng góp ý xem sao , không một là chịu cho phải phép , hai là hạn chế về và nói với chồng lý do
    Mình không chia rẽ nhưng cái gì mà không nói ra , chịu đựng dễ đau tim lắm

17. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

đọc câu chuyện của mn mình lại thấy mình may, vì mỗi lần mình về nhà ck thì cũng khá thoải mái, sáng ra vẫn ngủ nướng, bố mẹ ck lớn tuổi rồi ko ngủ dc thì dậy trước, còn vc mình thì vẫn nằm trong phòng nướng đến khoảng 7h30 hoặc 8h kém, sau đó dậy ăn sáng, rồi làm gì thì làm, đi đâu thì đi, hoặc sang ngoại, hoặc mẹ con cùng đi chợ. Em ck mình thì ở trên này ăn cơm cùng vc mình, nhưng ko khéo nấu ăn lắm nhưng dc cái lại rất chịu khó dọn dẹp nhà cửa bếp núc, nhà vs ... nên mình cũng thấy dễ chịu. Chứ thực ra cái cảnh người làm o hết việc còn người chơi thì cứ chơi dài 1 vài lần thì còn dc chứ lâu dài thì rất ức chế. Nói ra thì mất hòa khí mà ko nói thì lại ấm ức trong người!

18. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Nhà mình thế này , mua bán chợ búa thì mẹ đảm nhiệm , nấu ăn thì mẹ và em dâu , chén bát thì vừa nấu ăn vừa dọn dẹp nên khi ăn xong cũng không còn bao nhiêu , em dâu hoặc chị gái mình làm , hoặc là mình
    Nhà cửa , trông trẻ thì mỗi người một tay . Cũng ổn

19. hoahue99

hoahue99 Thành viên sắp chính thức

Mình thì nghĩ những cái kia thì chỉ là chẳng may thôi, chứ làm gì có chuyện cố tình với con dâu như vậy. Như mình thì về nhà bố mẹ đẻ, mình làm hết, chị dâu chẳng phải làm gì.

20. meyeumeocon

meyeumeocon Thành viên rất tích cực

khác máu tanh lòng mà bạn, nhà chồng ko bao giờ con dâu như mình có chỗ đứng đâu bạn ơi