Con giai bị viêm tụy, cứ 1 tháng vào viện 1 lần. Các mẹ ơi! Giúp mình với

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi angiang1205, 7/10/2012.

Tags:
  1. xinhxinh17

xinhxinh17 Thành viên tích cực

Ðề: Con giai bị viêm tụy, cứ 1 tháng vào viện 1 lần. Các mẹ ơi! Giúp mình với

cho em hóng với mẹ nó nhé.hóng hớt học hỏi các mẹ kinh nghiệm

Đang tải...

2. tun_matto

tun_matto Bắt đầu tích cực

chị ơi nhà mình ko có người nhà làm bác sĩ hay ng quen thôi cũng được ạ, thì ng ta tận tâm tận lực đốc thúc để đưa vào viện rồi khám nữa, chứ cứ đi mãi thế chẳng quen biết thì khổ quá :(

angiang1205 thích bài này.
  3. lenhung85

lenhung85 Bắt đầu nổi tiếng

chúc bé mau khỏe,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

4. gaucon305

gaucon305 Thành viên nổi tiếng

Mẹ nó ơi, nghe mà xót con quá, và mình cũng cảm thấy giận chuyện bs làm ăn vô trách nhiệm và hời hợt quá..
    Bé bg thế nào rồi hả mẹ nó? đã biết bệnh gì và tại sao cứ phát 1th/lần thế chưa?
    chị t đây, đau bụng, k ăn được, bs bảo "thận nhiễm mỡ", bắt ăn kiêng, đến lúc ruột thừa vỡ, hỏng hết lục phủ ngũ tạng, chị ấy chết, mà chết đói, hai tháng liền toàn truyền với cả ăn cơm k

5. angiang1205

angiang1205 Thành viên tích cực

Cảm ơn mẹ nó đã hỏi thăm và chia sẻ với gia đình mình nhé.
    Thời điểm khó khăn nhất cũng qua rồi, giờ cả nhà cháu đang cố gắng điều trị đây.
    Trộm vía, con dạo này ăn ngủ tốt lắm ah. Hy vọng là mọi chuyện sẽ ổn.

Các mẹ trên diễn đàn nhiều kinh nghiệm và đều là những người có tấm lòng đấy. Mẹ nó cứ hóng để lấy kinh nghiệm nhé.
    Vào thời điểm khó khăn nhất mình cảm thấy được các mẹ chia sẻ rất nhiều khiến mình cũng đỡ lo lắng hơn. Chứ tầm tháng 8, 9, 10 năm ngoái mình lo nghĩ nhiều, rồi nhìn con thì xót xa nên gầy hẳn đi ý.
    Nghĩ đến thời gian đó vẫn cảm thấy sợ.
    Chúc mẹ nó đúc rút được nhiều kinh nghiệm nhé! ^^

Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé! :)

6. angiang1205

Cũng có nhờ người quen để hỏi bác sĩ ở Nhi rồi mẹ nó ah. Nhưng là bác sĩ ở khoa khác.
    Có tác động rồi đấy chứ nhưng các bác sĩ cũng bó tay luôn.
    Bác sĩ cũng ko tìm ra nguyên nhân vì sao lại cứ lặp lại như vậy.
    Vì vậy, bây giờ mình điều chỉnh chế độ ăn hàng ngày cho con.
    Đợt vừa rồi là 2 tháng thì con lại bị đau.
    Lần tiếp theo chưa biết thế nào.
    Mà mỗi lần đau thì chỉ cần truyền nước, đạm (vì con ko ăn được mà, cứ ăn vào là nôn) và tiêm kháng sinh theo đơn thuốc của bệnh viện khoảng 3 hôm là con hết đau.
    Mình cũng đang muốn biết lí do của việc lặp lại mà chưa thấy bác sĩ nào phát hiện ra cho dù bác sĩ của khoa Tiêu hóa đã hội chẩn đến mấy lần.
    Giờ thì chỉ mong cơ địa của con tự điều chỉnh phù hợp với bệnh thôi.
    Cầu mong là mọi chuyện sẽ dần ổn định.
    Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ với nhà mình nhé! :)

tun_matto thích bài này.
  7. angiang1205

Hic hic. Đọc cmt của mẹ nó mình nghe xót xa quá.
    Đau ruột thừa thì dễ phát hiện mà, đâu có phải là bệnh gì quá khó đâu mà lại để trường hợp thương tâm này xảy ra.
    Chia sẻ với mẹ nó và gia đình nhé.
    Mình cũng thấy chuyện trình độ và thái độ của bác sĩ với bệnh nhân có nhiều chuyện để bàn lắm.
    Cuối cùng thì chỉ có bệnh nhân là chịu thiệt thòi thôi.
    Chán mẹ nó nhỉ?
    Cu con mình dạo này cũng ổn hơn 1 chút rồi. Sau đợt vào viện lần cuối từ đầu đến cuối tháng 10 thì vc mình cho con ở nhà để theo dõi chế độ ăn uống.
    Nói chung là bt thì con ăn ngủ tốt, ko có biểu hiện gì khác lạ cả.
    Đến cuối tháng 12 con lại đau, nhà mình mua thuốc về truyền và tiêm cho con thì sau 3 ngày là con hết đau.
    Đơt đau tiếp theo chưa biết là khi nào cả. Xã mình hôm trước vào viện mua thuốc về để sẵn ở nhà vì sợ con đau vào dịp Tết.
    Bác sĩ đã xác nhận là bị viêm tụy mẹ nó ah. Còn lí do vì sao lại cứ tái phát 1 tháng 1 lần thì các bác sĩ chịu, ko tìm ra nguyên nhân.
    Mặc dù khoa Tiêu hóa bệnh viện Nhi đã hội chẩn mấy lần nhưng đều ko phát hiện ra nguyên nhân.
    Bây giờ mình chỉ cầu mong là cơ địa của con tự điều chỉnh để phù hợp và đẩy lùi bệnh thôi. Cùng với đó là điều chỉnh chế độ ăn uống thích hợp cho con để con không đau nữa.
    Hy vọng là sang năm mới mọi chuyện sẽ tốt đẹp.
    Cảm ơn mẹ nó đã hỏi thăm và chia sẻ cùng mình nhé.
    Chúc mẹ nó đắt hàng. Hì :)

gaucon305 thích bài này.
  8. Hongchi

Hongchi Mẹ của Cá Heo- Cá Mập

trời, sao để đến mức như thế kia ạ, trc em cũng mổ ruột thừa rùi, khám rất đơn giản là bit ngay, thế mà... haiz thật chán bsi quá

9. gaucon305

chúc mẹ nó khoẻ, chúc bé con khoẻ mạnh, nhanh lớn, chiến thắng bệnh tật nhá

10. gaucon305

thế chứ, nghĩ lại mà xót lắm mẹ nó ạ, đến lúc nhà t xinn đưa đi viện tuyến trên để mổ thì bs còn bảo "gđ đưa đi, nếu có gì viện k chiụtrách nhiệm", đến viện trên, mổ xong lúc 4h thì 6h chị ý mất.
    Chán lắm, bs thời nay

11. Hongchi

làm việc tắc trách quá, cũng có nhìu bsi tốt nhưng bây h em thấy hiếm quá, vào bệnh viện sợ nhất là gặp phải những việc nt này, sao tính mạng con ng mà họ xem như cỏ rác vậy nhỉ?

12. gaucon305

cháu t, con trai của chị là em gái chị đã mất ý, bị bỏng nước đậu, nước khi làm đậu phụ ý, dù đã để 2 tiếng nhưng nóng lâu mà, ngã ngừoi về sau, ra viện huyện, bác sĩ ngày bắt mua 2 tuýp thuốc mỡ, mỗi tuýp 28k, mà đã 12n rồi nhá, 28k lúc ấy to phết, bôi 5 hôm, k thấy có tiến triển gì, chị t xin đi viện 103, xuống 103, bs họ bảo "sao k để con chết rồi hãy xuống". Chauwx ở 103, đúng thầy, đúng thuốc, có 7 ngày được ra. Thằng bé mang thương tật bỏng 13% suốt đời, may mà ngã sau, chứ sấp ngừoi xuống thì k biết thế nào

13. Buithanh loc

Buithanh loc Thành viên sắp chính thức

nghe chuyện của em mà thương quá. Chị nghĩ có bệnh thì nên vái tứ phương.Chị có những ý kiến thế này không biết thế nào:
    Như chị đây bị viêm xoang và thường xuyên bị ho . Nhưng chị điều trị tây y lại không hợp. Hồi đầu chị bị ho liền đi khám tây y , uống bao nhiêu thuốc không khỏi nhưng có người mách đi cắt thuốc bắc thì chỉ uống một thang vào đã thấy đỡ rồi, 5 thang thì khỏi hẳn. Chị cũng thấy vui vì tìm được đúng thuốc mà uống thuốc bắc lại không hại như uống thuốc tây. Thế nên em thử tìm những nhà thuốc gia truyền và cắt thuốc bắc cho cháu uống xem sao.
    Xét về duy tâm, em thử đi xem xem nhà cửa , phần mộ nhà mình thế nào để biết mình có phạm gì không để điều chỉnh cho kịp. Vì theo như chị biết có rất nhiều trường hợp vì phong thuỷ nhà không tốt hoặc phần mộ tổ tiên bị phạm gì đó cũng ảnh hưởng đến sức khoẻ của mọi người trong nhà.
    Chúc em nhanh chóng tìm ra phương thuốc chữa bệnh hữu hiệu cho con trai.

14. Hongchi

trời ơi, vì 1 chút thờ ơ của bác sĩ mà để con mang thương tật cả đời, khổ thân, như em gái em bị gãy chân, ở bệnh viện huyện xếp xươg kỉu j mà bị lệch ra bệnh viện tỉnh phải mổ xắp lại, h chân nó vẫn cứ hơi khập khiễng vì lúc đầu lắp ko chính xác 1 số mảnh bị vụn. chán

angiang1205gaucon305 thích.
  15. angiang1205

Em cảm ơn chị đã đóng góp ý kiến với TH của em ah.
    Xã nhà em cũng đã đưa con đi khám đông y rồi chị ah. Cũng đã uống thuốc bắc. Tối nào xã cũng hì hụi sắc thuốc cho con.
    Uống hết 1 tháng thuốc mà bệnh vẫn chưa đỡ, con vẫn bị đau quằn quại như bt.
    Sau đó nhà em đưa cháu vào bệnh viện để tiếp tục chữa trị chứ ko dùng thuốc bắc nữa.
    Nói chung là nhà em cũng đã cố gắng tìm mọi cách để chữa cho con.
    Nhưng tính đến hiện nay thì chưa có phương thuốc nào chữa dứt điểm được bệnh của con.
    Bây giờ mỗi lần đau nhà em vẫn phải truyền nước, đạm và tiêm kháng sinh cho con.
    Sau 3 ngày tiêm là cháu hết đau.
    Thời gian phát bệnh thì từ 1 tháng nay thành 2 tháng.
    Em chỉ hy vọng dần dần thời gian phát bệnh sẽ kéo dài ra hơn và cơ địa của con sẽ tự điều chỉnh ah.
    Cả nhà em bây giờ cũng đã xác định tinh thần như vậy rồi.
    Còn về phần duy tâm thì cả nhà em đều ko duy tâm lắm ah.
    Em cũng có nói với xã nhưng xã gạt đi, bmc cũng ko đồng ý.
    Thôi, thì cứ theo dõi con tiếp vậy ah.
    Một lần nữa em cảm ơn chị nhé

16. angiang1205

Chán quá các mẹ nhỉ?
    Đợt vừa rồi vào viện trực tiếp chứng kiến mới thấy chán nản với một số bsi hiện nay.
    Từ trước chỉ nghe nói thôi.
    Như TH cu con mình ý, lúc đầu các bsi ở Nhi cứ khăng khăng ko phải viêm tụy (vì chỉ số viêm tụy của con mình vượt ngưỡng cho phép nhưng ko phải là quá cao. 220 là vượt ngưỡng, con mình là 330).
    Bsi lại còn khăng khăng là con bị nôn chu kì rồi cho sửa cả bệnh án của con thành nôn chu kì nữa chứ.
    Đợt đấy con ở viện những 3 tuần, đến tuần cuối xét nghiệm toàn bộ lại 1 lần nữa thì mới công nhận con bị viêm tụy.
    Rồi lại 1 lần nữa ngồi hì hụi sửa lại bệnh án của con thành viêm tụy.
    Vậy là có mỗi 1 bệnh thôi mà thay bệnh án đến 3 lần, phải viết tay lại toàn bộ những lần khám từ trước tới lúc đó.
    Mình thật sự thấy chán nản, còn xã mình thì chỉ cười thôi.
    Chán quá mà ko biết phải làm sao nữa.
    Đúng là với những bsi như này thì mình chỉ còn biết trông vào sự may mắn thôi.
    May mắn sẽ gặp đc bsi tốt, có tâm, có trình độ.
    Ko may thì sẽ phải gặp những TH thương tâm như 2 mẹ kể trên.
    Hic hic

gaucon305 thích bài này.
  17. tun_matto

tun_matto Bắt đầu tích cực

em thấy có mẹ ở trên nói khám đông y cũng tốt đấy chị ạ. Cô chơi thân vs bác em, có con cũng vào viện nhi mãi, xét nghiệm gửi cả mẫu ra nc ngoài vì nghi là nhiễm trùng máu, nhưng sang đông y thì hóa ra là bị đậu lào. Cố gắng lên chị nhé, tây y ko ra bệnh thì mình tìm thầy thuốc đông y thử xem :) chúc con mau khỏe!

18. meomuop22

meomuop22 Thành viên đạt chuẩn

em đọc hết phần chia sẻ của c, thấy con Kha hơn La mừng cho GĐ chị lắm. Chúc con mau khỏi, mà trộm vía con ốm, Vân tăng cân đều, đươc 17 kg là bụ, chứ k còi đâu c ạh.

19. angiang1205

Cảm ơn em đã chia sẻ với chị nhé.
    Vc chị cũng cho con đến tận Tuyên Quang khám và bốc thuốc Đông y rồi em ah.
    Nhưng bệnh ko tiến triển, con vẫn bị đau nên đã dừng lại.
    Nói chung là cũng đã tìm nhiều cách để chưa nhưng chưa có phương pháp nào triệt để cả.
    Cả nhà con vẫn đang trên quá trình đi tìm cô ah.

20. angiang1205

Cảm ơn em nhiều nhé.
    Trộm vía, được cái con vào viện nhưng về nhà thì lại tăng cân.
    Đợt trước 1 tháng vào viện 1 tuần là y như rằng giảm 1kg.
    Sau khi về nhà thì lại tăng lên 16,5kg. Đi viện lại xuống 15,5kg.
    Đợt này 2 tháng mới bị đau nên con lên được 17kg rồi.
    Trộm vía con tỉ lần.
    Mẹ cháu than cháu còi là chiều cao í cô ah.
    Con gần 4 tuổi rưỡi rồi mà cao có 98cm. Hu hu. Nhùn lắm.
    Chỉ được cái người trông tròn tròn thôi. Vì thấp nên với cân nặng như vậy thì có vẻ bụ hơn mà.
    Đưa cháu đến viện dinh dưỡng khám bsi kêu thấp mừ.
    Mẹ cháu đang ủ mưu để cháu lên lại 18kg (đúng thời điểm này năm ngoái đây ah). :D
    Hy vọng Tết con ko đau để cả nhà ăn tết vui vẻ và cầu mong cho âm mưu của mẹ thành công. Hì