Kinh nghiệm: con hay trớ làm thế nào

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi lumine, 6/12/2009.

1. lumine

lumine Thành viên mới

chào các chị, con em mới được một tháng 10 ngày, cháu ăn lần nào cũng bị trớ, em đã phải mua các loại bình mà theo quảng cáo là chống được trớ mà không an thua, chị nào có kinh nghiệm về cách chống trớ cho Trẻ sơ sinh mách giúp em nhé, em xin cám ơn nhiều nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lumine
    Đang tải...

2. POPO&LILO

POPO&LILO Thành viên chính thức

Em thử tìm mua các loại sũa chống trớ xem sao?

3. monngon79

monngon79 Bắt đầu nổi tiếng

Trẻ con trớ là chuyện bình thường, nhất là trong những tháng đầu, dạ dày và ruột em bé vẫn thẳng với thực quản. Bé nhà mình hồi bé cũng trớ nhiều lắm. Nhiều lần còn trớ cả lên mũi, vừa thương, vừa sợ. Nhưng để hạn chế bé trớ thì đừng cho ti no quá, trẻ sơ sinh cứ ăn hơi no quá là cũng trớ đấy bạn ạ. Cho bé ăn xong bế hơi dựng bé lên, đừng để nằm ngay cũng dễ bị trớ. Còn nếu bé trớ nhiều quá thì cũng phải nghĩ đến khả năng bé bị viêm họng, có đờm trong cổ đấy. Lúc đó thì cần đến bác sỹ rồi.

4. dungcongchua

dungcongchua Thành viên sắp chính thức

Bé nhà mình ngày trước cũng hay bị trớ lắm ăn được bao nhiêu là trớ hết ra ướt hết quần áo, thươnng lắm. Bạn đừng cho bé ăn no quá, sau khi ăn xong bạn bế dựng bé lên và vỗ nhẹ vào lưng làm cho bé ợ hơi. Bé nhà mình làm theo cách này đỡ trớ hẳn. Bạn thử xem sao.Đến 4 tháng bé nhà là hết hẳn

Sửa lần cuối: 8/12/2009
  5. Tom dep trai

Tom dep trai Thành viên nổi tiếng

Như con nhà mình đây hồi bé cũng hay bị trớ lắm . Mình lần đầu làm mẹ tớ cũng chưa có kinh nghiệm mấy , thấy con 1ngày trớ 4lần .....xót ruột lắm , phát hoảng lên, khóc tu tu ấy chứ . Nhưng qua thời gian 3tháng 10 ngày là con mình đỡ trớ và hết dần . Bạn cứ yên tâm đi , không sao đâu , đấy là hiện tượng bình thường ở trẻ nhỏ thôi mà .Theo kinh nghiệm của tớ thì bạn cho bé ăn ít đi một chút , bú chậm thôi .....bé ăn xong bế bé lên vỗ nhẹ vào lưng để cho bé ợ hơi..........
    Đừng căng thẳng quá bạn nhé , bạn căng thẳn quá sẽ ra ít sữa đấy.Chúc 2mẹ con mạnh khỏe ,chúc bé hay ăn chóng lớn

6. Tú Quyên 80

Tú Quyên 80 SÀN GỖ CHẤT LƯỢNG CAO

cảm ơn các mẹ đã chỉ ra những kinh nghiệm hữu ích, bé nhà mình mới sinh hôm 28/11, cũng hay bị trớ ạ
    sẽ làm theo như các mẹ hướng dẫn xem sao, bé đang bú hoàn toàn bằng sữa mẹ, trộm vía, sữa mẹ nhiều lắm ạ

7. mehienbahieu

mehienbahieu http://cocashops.com

Bé Coca nhà mình gần 4 tháng nhưng thỉnh thoảng vẫn ọc phụt phụt làm mẹ xót lắm. Thời gian đầu cho ăn sữa chống nôn trớ thấy ok nhưng hình như sau này bị lờn rồi hay sau ấy mà vẫn ọc.

8. Mẹ Bill. Nghé

Mẹ Bill. Nghé Thành viên chính thức

Bạn cho cháu ăn ít thôi, sau khi cháu ăn xong bạn bế trẻ lên đặt mặt gối lên vai mẹ, bạn vuốt lưng từ dưới lên cổ ( chú ý là nhiều người rất hay nhầm vuốt từ trên xuống) bạn vuốt đến lúc nào cháu ợ thì thôi, thường thì ban đầu vuốt hơi lâu trẻ mơi ọ (bạn phải kiên trì ) sau vài ba lần quen cháu sẽ ọ nhanh hơn, bạn cũng có thể khum bàn tay lại vồ vào lưng chỗ cách cổ bé 5cm xuống phía dưới trước sau đó vuôt như thế sau. bạn chú ý trẻ sẽ ọ rất to (đừng nhầm với tiếng cựa quậy khác của bé nhé. Rất hiệu quả để hạn chế nôn trớ đấy. Sau khi bé ợ bạn nhớ bế bé thêm 15 phút nữa rồi hãy đặt bé nằm xuống và nhớ đặt bé nắm nghiêng đầu sang trái (bạn chú ý nghiêng đầu thôi chứ không phải nghiêng cả người nhé, bạn lấy hai tay đỡ đầu cháu nâng lên và xoay nhẹ sang trái) nhưng cũng đừng cho bé ăn no quá nhé.

9. Lily1604

Lily1604 Thành viên tập sự

Bạn canh giờ, lúc nào bé sắp ngủ thì cho bé ăn. Bé ăn xong, ngủ sẽ đỡ bị trớ hơn đấy! Chúc con bạn hay ăn chóng lớn và ko bị trớ nữa nhé!

10. kutin3009

kutin3009 Bắt đầu tích cực

Toàn mẹ có kinh nghiệm viết hết điều mình mún nói rùi. hì...
    Mình cũng toàn bế dựng bé lên và vỗ nhẹ vào lưng cho đến khi bé ợ được.
    Nhưng các mẹ lưu ý, ko cho bé ăn no quá nhé, ko đến lúc vỗ lưng bé ợ một cái to là phun luôn ra đó.

11. Cu Bond

Cu Bond Thành viên mới

Chào các mẹ,

Con của mình 8 tháng hơn một chút. Mình đã cho ăn dặm hồi vừa được 6 tháng. Bình thường bé ăn cũng không hay bị ói. Cách đây hơn 1 tuần, một lần mình cho bé ngồi trên thảm, có lót thêm một lớp chăn nữa. Chưa kịp kê gối xung quanh thì bé ngã ngửa ra. Mình vội vàng bế dậy thì bé ói ra luôn. Bé chỉ khóc chút rồi thôi. Sau đó vẫn chơi bình thường. Sau đó mấy ngày bé bị sốt phát ban. Đến nay thì khỏi rồi, chơi lại bình thường rồi. Có điều từ hôm bị ngã ngửa ra như thế đến nay, bé rất hay ói khi ăn. Nhiều lúc ói vọt ra ướt hết cả mẹ và con, hôm thì ướt hết cả bà lẫn cháu. Mình stress kinh khủng. Làm sao để bé hết ói nhỉ. Mình cũng không dám ép bé ăn nhiều. Các mẹ có kinh nghiệm gì chỉ cho mình với.

12. Father's Dream

Father's Dream Thành viên chính thức

Có thể bạn cho Bé ăn sữa quá đặc, hãy cho trẻ ăn loãng rồi đặc dần dần. Không nên cho trẻ bú quá no, Sau khi Bé bú xong, cần bế đầu Bé cao hơn bình thường, không cho trẻ vận động nhiều. Không ép Bé ăn

13. Sua_S26

Sua_S26 HỘI CÚN 82

Bé nhà mình ngày trước từ lúc sinh đến 5 tháng cứ ăn là trớ ra. Bạn đừng cho bé bú no quá, khi ăn xong cho con ngồi lên đùi, hơi gập người bé về phía trước và buốt lưng cho bé ợ bớt hơi ra nhé!