Con không uống sữa bột

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi anhtuyet2502, 19/8/2011.

1. anhtuyet2502

anhtuyet2502 Phòng vé Mata

Chào các mẹ,
    Bé nhà mình 2 tuổi rưỡi. Từ lúc gần 2 tuổi cháu đã không chịu uống sữa bột rồi, giờ chỉ hút sữa vinamilk thôi, nói chung là hút sữa, không uống sữa pha bình, đổ cốc... Mẹ nào có kinh nghiệm gì giúp bé thích uống sữa không? Hay cứ đợi thêm 1,2 tuổi nữa, biết nghe lời hơn thì cho uống?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anhtuyet2502
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

maixanh121 thích bài này.
  2. thienthanminhchau

thienthanminhchau Thành viên nổi tiếng

Ðề: Con không uống sữa bột

Mẹ nó nên kiên nhẫn 1 chút, thay đổi sữa xem sao, dùng dialac của vinamilk cung dc, bé như vậy mà uống sữa tươi thì chậm lên cân lắm

3. huongsau82

huongsau82 Bắt đầu nổi tiếng

Nếu bạn đã thay đổi các loại sữa rồi mà bé vẫn ko uống thì cũng đừng ép bé. Trẻ con cũng có từng thời điểm khác nhau, có thể 1 vài tuần sau bé lại uống. Trong thời gian bé không uống bạn có thể làm đố uống, đồ ăn chứa nhiều sữa cho bé. Như sinh tố hoa quả: xoài, bơ, chuối... bạn có thể pha sữa bột đặc 1chút cho vào xay sinh tố, vậy là cũng tương đương 1 cốc sữa rồi nhé. Rồi cho bé ăn bánh quy nhiều trộn sữa đó. Mình thấy các bé cũng thích món đó. Cộng thêm bạn có thể nghiên cứu các món ăn từ sữa để nấu cho bé như món khoai sọ nấu với sữa bột pha rất ngon đấy.
    Chúc 2 mẹ con luôn khỏe nhé!

anhtuyet2502 thích bài này.
  4. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

mình đồng ý kiến với mẹ nó, nếu cứ ép bé quá thì sau này bé sẽ sợ ăn, uống đấy mẹ nó à. chúc bé con hay ăn chóng lớn nhé/

5. anhtuyet2502

Đúng là từ lúc ko uống sữa bột đến giờ, nửa năm nay ku nhà mình vẫn cứ 13kg, ko thấy tăng cân gì cả. Cảm ơn mẹ huongsau82 đã tư vấn nhé. Ngoài pha sữa bột làm sinh tố thì còn làm được những gì hả mẹ nó? Nếu mà nấu sữa với khoai sọ cho 1 mình bé thì vất nhỉ, nấu cho cả nhà ăn thì ko ổn. Mẹ nó còn có bí quyết pha trộn nào nữa không? Tầm tuổi này uống sữa nào là tốt nhất nhỉ, lát mình về mua luôn.

6. mama_mapshop

mama_mapshop Thành viên chính thức

nếu bé bạn lười uống sữa như thế bạn cũng có thể cho bé ăn thêm phô mai và các loại phô mai trái cây.những loại này cũng rất tốt cho bé.và thành phần chính của chúng cũng là sữa mà.

7. huongsau82

Ko vất vả đâu. Mẹ nó lấy chừng 4 của khoai sọ ( khoai môn thì thơm hơn), đun cho bở bung ra, khi đó mẹ nó lấy đũa hoặc đánh trứng đánh đều lên cho khoai nhuyễn đặc 1 chút nhé để khi pha sữa cho vào ko bị loãng quá, mẹ nó pha sữa đặc hơn bình thường cho vào nồi khoai đã đánh nhuyễn, đánh đều, đun nhanh lại và đổ ra bát. Nếu bé thích ăn ngậy và ngọt thì cho vào đó 1 ít bơ và đường lúc đang đun khoai.
    Say sinh tố bơ + xoài, chuối, mãng cầu, na, mít mật say sinh tố ngon lắm đấy nhé...Mít mật ngọt rồi bạn chỉ cần pha sữa bột cho vào mít và xay. Còn những quả còn lại thì ngoài sữa bột ra bạn thêm ít đường ( tốt nhất là đường thốt nốt) tạo độ ngọt. Độ đặc, ngọt của sinh tố thì phụ thuộc vào sở thích của bé. Bạn cũng có thể cho sữa chua vào xay nếu bé thích.
    Tầm 2,5 tuổi như bé nhà bạn thì 1 lần uống 250cc sữa mình nghĩ là hợp lý. 1 ngày từ 2 - 3 lần.
    Bé nhà mình uống simillac từ lúc bé đến bi giờ, cũng có thời gian ko chiu uống sữa đâu, chống đối quyết liệt lắm, có thời điểm thì ko chịu ăn bột hoặc ăn cháo. Nhưng mình thì ko ép bé. Cũng phải tôn trọng khẩu vị của bé. HiHi!
    Nếu bạn có món nào ngon cho bé thì chia sẻ với mình nữa nhé!

8. huongsau82

ah, còn điều này nữa mình quên béng mất. Sữa đậu nành cũng rất tuyệt vời khi thay thế sữa bột đấy.

9. anhtuyet2502

Cảm ơn mẹ huongsau82 nhé! Mình thì mới thấy cu cậu nhà mình thích sinh tố dưa hấu thôi, xay mấy quả khác ko chịu uống. Chủ yếu toàn hút sữa vinamilk (có lúc hút liền 2 hộp 180ml) hoặc ăn sữa chua, váng sữa ko thèm ăn. Kinh nghiệm về mấy món liên quan đến sữa thì mình ko rành lắm vì chưa áp dụng lần nào. Chỉ có nấu nướng thôi. Như hôm qua mình có làm món cà ri thịt băm viên, cu cậu ăn gần 2 bát cơm đấy, trước đó đã ăn nửa bát cơm muối vừng chan nước sôi rồi :D. Có thể do lạ miệng.

10. huongsau82

Bé nhà mình cung ko thích ăn váng sữa. Nghe món cà ri của mẹ nó thấy hấp dẫn quá. Mẹ nó cho mình xin cách nấu với, mình nấu cho cả nhà ăn luôn. Bé nhà mình thì chưa an được, > 1 tuổi vẫn an cháo nấu kỹ thôi.

11. anhtuyet2502

Hì, ku nhà mình giờ đi trẻ mà nhìn thấy cháo là mếu luôn. Ăn cơm từ lúc gần 2 tuổi.
    Mà món cà ri thịt băm viên cũng đơn giản lắm. 4 người ăn thì cần: 200gr thịt băm, hành tây, hành khô, tỏi, 1 quả cà chua, đậu que, bột năng, ngò, 1 gói bột cari, gia vị. Thịt băm ướp gia vị, hành khô băm nhuyễn, tỏi băm nhuyễn, ít ngò băm, 1 ít bột năng. Để ngấm gia vị thì mẹ nó vo viên lại như rán chả ý. Cho ít dầu vào chảo, dầu nóng cho thịt viên vào, rán nhỏ lửa cho thịt ko bị khô, và rán qua thôi. Xong thì bỏ ra. Cho ít dầu vào chảo, phi thơm hành khô, tỏi khô còn lại. Sau đó cho hành tây, cà chua đã thái hạt lựu vào. Đảo chín tới thì cho bột cà ri vào, nêm thêm ít nước. Hỗn hợp đó sôi thì cho thịt vào, nêm lại gia vị cho vừa ăn. Đun nhỏ đến khi thịt chín thì cho đậu que thái hạt lựu, ít hành lá vào. Sôi lại là chín. Thế là đủ màu: màu của thịt, trắng của hành tây, đỏ cà chua, xanh của hành lá và đậu que, vàng của cà ri nữa. Ngon miệng nhé!

12. huongsau82

Cám ơn mẹ nó nhé! Nghe đã thấy hấp dẫn rồi. Mình vụng nấu ăn lắm, toàn bị ax chê. Hic. Đi làm mệt phờ cả người về nấu nướng sao cho nhanh, rồi cho con ăn ....Hic!

13. anhtuyet2502

Hi, mình cũng thế mà. Đi làm đến 4h 2 vợ chồng về đón con, rồi anh ý lại ra văn phòng tiếp. Mình về cái là nấu nướng để cho ku cậu ăn trước, tắm tát... Đi lại khó nên làm mọi việc không được nhanh. Chỉ là nếu mình muốn đổi món thì mình search trên mạng thôi. Món này là hôm trước xem món ngon mỗi ngày trên tivi, thấy ko khó nên ghi lại để làm xem ku nhà mình có ăn tốt hơn ko thôi. Trộm vía, mấy hôm nay cháu đều ăn gần 2 bát cơm với trứng hoặc thịt và canh... Cơ mà ko biết có mập lên ko vì cả nửa năm, ăn tốt vẫn chưa mập. Dạo này lại còn lên bao nhiêu rôm nữa. Mà mình cũng ko chắc là rôm hay do dị ứng nhẹ với lớp mới vì lớp mới xây xong, còn nhiều mùi vôi, ve các thứ... Cứ ra khỏi cái quạt là nhảy ầm lên kêu ngứa. Đêm mát thì các mẩn đỏ đó lặn hết. Nhìn kinh nhất là lúc đi học về vì lớp ko có điều hòa, chỉ có mấy cái quạt trần thôi.

14. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

Chính xac! Nếu con ko thích sữa bột bạn có thể bổ sung chất cho con bằng sữa chua và sữa tươi cũng được mà. Phô mai và váng sữa đều nhiều chất, váng sữa thì nhiều chất béo thôi. Theo mình thì cũng ko nên ép con quá, cho con uống sữa tươi cũng được mà. Con bạn giống hệt con mình đấy, khi lớn 1 tí ở nhà ko chịu uống sữa bột, mình chuyển sang cho con uống sữa tươi, giờ vẫn thế đấy, anh chàng này ở nhà k uống sữa bột nhưng ở lớp vẫn uống đều đều thế mới lạ

15. anhtuyet2502

Ku cậu nhà mình chỉ uống sữa trong hộp ống hút kiểu sữa vinamilk thôi. Có sữa tươi kiểu đóng hộp hút như thế không bạn nhỉ? Ở lớp có bạn bè, đua nhau, sợ cô nhiều hơn sợ mẹ. Về nhà là mè nheo lắm.

16. huongsau82

Thế chắc do nóng mà cu cậu bị như vậy đó. Con nhà mình cũng hay lên rôm lắm, da mẫn cảm lắm. Mình trị rôm, rồi dị ứng cơ địa cho con bé bằng cách tắm xuyên tâm liên ( lá đắng) thường xuyên, trộm vía con bé nhà mình rất hợp với lá này, tắm 1 2 hôm là các nốt biến mất hết. Bạn cứ thử xem thế nào!

17. anhtuyet2502

Ờ, mình cũng mới nghe bà ngoại ku bảo thử xem nhưng ra chợ lại hết mất. Mai ra lại xem có chưa vậy. Cảm ơn bạn

18. zinmy

zinmy Thành viên mới

Vào đây học được bao nhiêu kinh nghiệm từ các mẹ, Bé nhà mình cũng không chịu uống sữa bột mà suốt ngày uống sữa tươi thôi nên cô nàng còi zin, trộm vía ít ốm lặt vặt là mừng rồi. Bé nhà mình gần 1 tuổi đã ăn cơm cơ, nhất định không chịu ăn cháo.

19. huongsau82

Vậy tốt quá, bé nhà mình thì vẫn ăn cháo mịn mặc dù đã 14 thang rồi. Hay tại bé nhà mình mới co 4 cái răng. Hôm nay mua củ cải đỏ về nấu cháo cho nàng ăn, nàng ý có vẻ ok ! hihi!

20. anhlabel

anhlabel Thành viên mới

chắc là mẹ bé đã thử cho bé uống sữa tươi nên bé ghiền sữa tươi và bỏ sữa bội phải không ? thật ra theo mình thì sữa bột đầy đủ chất hợn, vì các hãng sữa có thêm dinh dưỡng phụ chất giúp trẻ miễn dịch và cả bổ sung những chất mà bé thiếu nữa, còn sữa tươi ngoài bổ sung canxi ra thì chả có chất gì khác bạn ah... cố gắng tập lại từ đầu cho bé nhé