Con Lấy Đồ Của Người Khác, Cm Cứu Em Vụ Này Với

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi ivyfall9, 1/3/2017.

By ivyfall9 on 1/3/2017 lúc 9:56 AM
  1. ivyfall9

ivyfall9 Bắt đầu nổi tiếng

Con em dạo này thỉnh thoảng lại nói dối ạ. Hôm trước thấy con chơi cái kính lúp ở sân trường, hỏi ở đâu ra thì con bảo con tìm thấy ở nhà ( nhà em có mấy đứa trẻ con cứ hay mang đồ của nhau sang chơi cùng nên e ko chắc). Nhưng hỏi 1 lúc thì con lại bảo nhặt ở chỗ cầu trượt ở sân trường, hôm đó e đã rất giận và có phạt nhẹ vì con nói dối và nhặt đồ ở ngoài. Nhưng hôm nay thì e giận phát khóc luôn ạ. Sáng cho con đi học, ăn sáng ở trường xong tự dưng lại mở balo của con ra xem thì thấy có cái kính lúp màu hồng( ko fai cái hôm trc ạ). Hỏi thì con bảo của cô giáo. Buồn quá, con lại lấy đồ của cô giáo mang về chơi. E đã bảo con mang đến lớp trả cô, và e phai đi làm luôn nên tối về mới xử lý được. Liệu có sinh ra cái tật tắt mắt từ những điều này ko ạ? Nên xử lý con như thế nào để chuyện như thế này ko xảy ra ạ? Con em sắp tới vào lớp 1. Đau đầu quá cm ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ivyfall9
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi ivyfall9, 1/3/2017.

1. cualuoi
      cualuoi
      Nhà mình con cũng hay có kiểu vậy á. đồ nào to to ko thích , chỉ thích những đồ nhỏ nhỏ đúc túi áo hoặc túi quần . Con đi lớp về thấy mấy bông hoa nhỏ xinh trong túi áo mình hỏi lấy đâu ra ?? Con bảo ở ngoài lớp của con . giải thích thế nọ thế kia xong... hôm sau sang nhà Cô em chơi , thấy cô để củ tỏi đầu giường cho em bé cũng bẻ ra đúc túi mang về ... MÌnh đã giải thích khá nhiều nhưng con vãn chả nghe ra ngô khoai thế nào ... chỉ lo con tạo thành thói quen ko tốt .
    2. Thao Truong 45
      Thao Truong 45
      Mấy con cũng nghịch quá nhỷ :D
    3. ivyfall9
      ivyfall9
      Khổ lắm ý, vì ko biết xử lý thế nào.
    4. lalakute90
      lalakute90
      Nói chuyện đàn hoàn với nó, không lớn tiếng dọa nạt, không đánh đập. Bé còn nhỏ, làm mạnh tay không tốt mà nhiều khi còn có hại. Kiên nhẫn giải thích thế nào là đúng sai. Kèm theo 1 lời kết cuối thật nghiêm khắc. Nếu lần sau tái phạm thì ăn đòn nghe chưa. Kiểu vậy.
    5. skin27
      skin27
      hồi bé xíu e có lấy 1 cái bút của bạn,, mẹ phát hiện đánh cho 1 trận tơi bời từ đó e sợ ạ :p:p
    6. maihoang2909
      maihoang2909
      Hãy nói với con không được lấy đó của người khác....đặt trường hợp nếu ai đó lấy mât cái gì của con thì con có bực không.... hoặc là nếu con lấy đồ gì của ai đó họ sẽ rất buồn...vạch ra những tình huống cầu chuyện để nói với bé
    7. thaotrang1104
      thaotrang1104
      trẻ con mỗi tính mỗi đứa rèn từ từ chứ đừng vội mẹ nó ạ
    8. quoctrungdhkt
      quoctrungdhkt
      Bạn nên cứng rắn với các hành động của con , nên dứt khoát từng chuyện , không nên để một thòi gian sau mới gợi lại và nên có biện pháp trừng phạt nếu con vi phạm quá nhiều lần
    9. violeft
      violeft
      mẹ nó nên giải thích cho con hiểu rõ để con k còn dám tái phạm về sau nữa
    10. thuykitty2005
      thuykitty2005
      Khi con mắc lỗi thì nên nhắc nhở kịp thời, không nên chờ đợi hay bỏ qua.
      Trường hợp lấy đồ của bạn thì con mình cũng đã từng. Mình thì nhắc nhở con bằng cách nói chuyện với con về việc lấy đồ đó là sai, và giải thích việc đó giống như ... (bạn cụ thể) sang chơi nhà mình lấy chiếc máy xúc hoặc ô tô cứu hỏa (đồ chơi con thích) về như vậy con sẽ không thích và không đồng ý. Cũng như bạn giờ cũng vậy rất buồn và không thích chơi với con. Để bạn chơi với con thì giờ con mang sang trả bạn và từ nay không lấy đồ nữa... Khi con thực hiệc mình cũng khen con và thể hiện tình cảm thương yêu con khi con ngoan.

Mình nói chuyện đó với con từ hồi hơn 3 tuổi, tới giờ cũng gần 1 năm rồi mình chưa thấy con lấy đồ của bạn nữa và khi bạn mang đồ sang chơi mà bỏ quên con còn chủ động mang trả không cần mẹ nhắc.
    11. Yeuamthanh
      Yeuamthanh
      Nếu chị dùng biện pháp nhẹ khuyên dạy mà con không nghe thì bạn cho ăn đòn 1 lần ra ngô ra khoai lần sau nó sợ không dam gì nữa đâu
    12. GrowMan
      GrowMan
      Theo mình không quá lo lắng, quan trọng nhất mình quan tâm bé và phát hiện ra những biểu hiện không tốt của bé để chỉnh sửa sớm. Quan trọng là bạn kiên quyết, và yêu cầu con mang trả,bạn sẽ đối xử nghiêm khắc với con nếu thấy con tiếp tục. Mọi người lớn trong nhà cùng phải có thái độ nghiêm khắc không dung túng cho việc đó. Trẻ con hiện tại chưa nhận thức được việc đó là đúng sai, đó chỉ là ý thích và muốn chiếm hưu. Cứ kiên trì theo dõi và chấn chỉnh bé nhé.
    13. ptn2406
      ptn2406
      Trẻ con thấy đồ gì hay hay là nó hay lấy mà
    14. Metruongson
      Metruongson
      Mình nghĩ cần quan tâm và giải thích cho con bằng cách kể cho con nghe những câu chuyện cổ tích hay đời thường tương tự trẻ con sẽ rất thích mình làm được việc tốt sẽ không lấy đồ của người khác nữa
    15. ariranglife360
      ariranglife360
      Em thấy có 1 cách, là chị đem món bé thích nhất đi giấu đi. Sau đó bé tìm không thấy lo lắng rồi trả lại bé. Sau đó mới giải thích rằng lấy đồ của bạn là không tốt. Bé sẽ dễ thấm hơn.

Nhỏ út nhà em ngày trước đi học lúc nào về trong cặp có món đồ dùng lạ. mấy chị em trong nhà hỏi nó thì nó bảo là nhặt được của lớp trên để quên nọ kia. Dù không phải táy máy đồ của người khác, nhưng em sợ cái vụ đem về rồi ngta tới tìm lại không thấy sau đó xảy ra đổi co hiểu lầm thì mệt. Nên cứ phải nhắc nhở suốt, riết rồi con bé cũng không lượm lặt đồ bạn nữa.

Nói chung chị khoan tức giận, đừng xem đó là lỗi lầm nghiêm trọng nó sẽ không tốt cho tâm lý của bé, lần 1 lần 2 thì đừng quát nạt ầm ĩ hay đánh bé, như thế bé sẽ không hiểu. . Nói rõ đúng sai phải trái, cuối cùng là phải kiên quyết cấm, không biết không có tội, nhưng biết sai mà vẫn làm thì đáng bị phạt. Như vậy bé sẽ chừa tật. Không nên bao che hay dung túng cho bé chị nhé
    16. Trúc Yên
      Trúc Yên
      có thể bé chỉ là 1 phút bốc đồng thôi. là em em sẽ nói: con thực sự làm mẹ rất buồn. chỉ thế thôi rồi thể hiện sự thất vọng của mình đối với bé
    17. nguyetminh88
      nguyetminh88
      bọn trẻ nó thế mà, cứ thích cái gì là muốn mang về chơi
    18. PonPon BIke
      PonPon BIke
      Trẻ con nhất là tầm tuổi này vậy đó mẹ nó đừng suy nghĩ nặng nề quá. Cứ khuyên bảo con nhưng cũng đừng chiều hay dánh con là được.
    19. Hương Trần Hải
      Hương Trần Hải
      Theo mình thì trẻ con chưa ý thức được việc mình lấy đồ của người khác là sai vì vậy mẹ nên giải thích cho con hiểu, có hình thức phạt con nếu con tái phạm. Con lấy đồ ở lớp về mẹ có thể bảo với cô để cô giải thik cho con hiểu, thường các bé nghe lời các cô hơn bố mẹ.