Con mình bị chấn thương sọ não, xin mọi người cho lời khuyên

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi klien1997, 14/9/2011.

1. klien1997

klien1997 Thành viên chính thức

Bé nhà mình 5 tuổi, bị tai nạn ngã từ tầng 2 xuống từ ngày 31/8/2011. Cấp cứu tại BV Việt Đức Hà Nội, sau đó nằm điều trị được 10 ngày thì bác sĩ cho về nhà. Tình trạng của cháu hiện nay như sau: không phải phẫu thuật, không có máu tụ trong não, đã có thể ăn bằng miệng, cử động tay chân bình thường. Nhưng cháu không nhận biết được thế giới xung quanh, không giao tiếp. Các bác sĩ nói cho về nhà chờ tự phục hồi nhưng mình rất sốt ruột. Xin mọi người cho lời khuyên nên điều trị cho cháu tiếp theo thế nào. Xin cám ơn nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi klien1997
    Đang tải...

2. melamduy

melamduy Thành viên tập sự

Ðề: Con mình bị chấn thương sọ não, xin mọi người cho lời khuyên

Có thể là do cháu hoảng sợ quá nên hiện tại như vậy. Cần thời gian cháu sẽ có dấu hiệu hồi phục , lúc chăm sóc cháu bạn nhẹ nhàng nói chuyện để cháu nhớ lại dần. Chúc cháu sớm bình phục.

3. melinhbong20

melinhbong20 Bắt đầu tích cực

Mình có một đứa em họ, cách đây 10 năm nó bị tai nạn giao thông do bọn đua xe gây ra, tình trạng là rất nặng, nhưng sau khoảng 2 tháng điều trị ở bệnh viện dân tộc y học cổ truyền ở Nguyễn Bỉnh Khiêm Hà Nội. thì e ấy đã hồi phục được, bây giờ e y đang học lớp 12. Bạn thử tham khảo xem!

4. daobong

daobong

Em gái mình ngày trc bị tai nạn, cấp cứu ở Việt Đức mấy ngày, sau về nhà mất đúng 10 ngày nó chả biết gì cả, hỏi thì nói nhưng nó ko nhớ 1 cái gì cả! Sau 10 ngày thì nó tỉnh lại nhưng tính cách thì hay cáu hơn trc và ngang kinh khủng! H 2 con rồi nhưung tính ấy vẫn còn!!!!
    Bạn cứ nhẹ nhàng chăm cháu, trò chuyện với cháu. Chúc con bạn sớm bình phục nhé!!!

5. klien1997

Bé nhà mình đã 16 ngày rồi, vẫn chưa nhận biết được người thân trong gia đình, không giao tiếp với ai. Không biết đến lúc nào cháu mới tỉnh lại. Mỗi ngày mới với mình dài = cả năm trời. Lúc nào mình cũng hy vọng ngày hôm sau bé sẽ biết gọi mẹ!

6. Me Tabin

Me Tabin Banned

Khổ thân bé nhà bạn quá, mình cũng biết một trường hợp của đồng nghiệp mình như thế này ở ngoài đời, nó bị ô tô đâm vào xe nó đang đi rồi ngã xuống đất ngất đi, vào Việt Đức kiểm tra bị chảy máu não và tiêm+uống thuốc cầm chảy máu. Nhưng những ngày ở trong viện nó rất hay nói và vẫn nhớ tên một người chị của nó, nhưng chỉ gọi được câu đầu thôi rồi lại ko biết ai nữa. Sau một tháng thì hết chảy máu não và nhớ tên hết mọi người và sự việc, nhưng trái gió trở trời là kêu đau đầu lắm.
    Bé phải nhớ được cái gì hoặc ai đó thì mới nhanh bình phục trở lại. Nói chung đã thế này không nhiều thì ít cũng ảnh hưởng đến não sau này đó. Mình mong bé nhà bạn nhanh chóng bình phục trở lại nhé.

7. HLCM

HLCM Thành viên rất tích cực

em dưa thêm thông tin nhé
    Xử trí chấn thương sọ não ở trẻ em
    Chấn thương này hay xảy ra ở trẻ dưới 5 tuổi do ngã hoặc va đụng trong nhà. Trẻ càng nhỏ càng dễ bị chấn thương sọ não do phần đầu còn to và nặng, thường rơi xuống trước; các cháu lại chưa có khả năng điều chỉnh tư thế cân bằng khi ngã.

Nếu trẻ vẫn tỉnh táo sau khi ngã, thăm khám thấy bình thường, có thể chăm sóc ở nhà nhưng phải theo dõi chặt chẽ 3 giờ một lần trong suốt 24 giờ (nếu trẻ ngủ cũng phải đánh thức dậy). Hãy đưa trẻ đi khám cấp cứu ngay tại một cơ sở điều trị gần nhất nếu thấy xuất hiện một trong những triệu chứng sau:

- Rối loạn ý thức hoặc tâm thần.
    Khi chơi với trẻ, cần rất cẩn thận, tránh làm trẻ ngã.

- Đồng tử không đều 2 bên.

- Co giật.

- Nôn dễ dàng nhiều lần.

- Mất tư thế thăng bằng.

- Rối loạn vận động một chi hoặc một phần của chi.

Nếu sau khi ngã, trẻ bị bất tỉnh thì phải đưa đi cấp cứu ngay (tai biến loại này chiếm 4% các ca chấn thương sọ não, thường xảy ra với trẻ nhỏ). Tại bệnh viện, phương pháp duy nhất có giá trị để chẩn đoán tổn thương là chụp cắt lớp hộp sọ.

Chấn thương sọ não có thể gây những biến chứng nguy hiểm như dập não, chảy máu não, tụ máu hoặc chảy máu nội sọ, tụ máu ngoài hoặc dưới màng cứng. Ở trẻ nhỏ, biến chứng tụ máu ngoài màng cứng có thể xảy ra mà không kèm theo biểu hiện mất ý thức ban đầu.

Để phòng tránh chấn thương sọ não và những hậu quả nghiêm trọng do nó gây ra, những người có con nhỏ cần lưu ý:

- Trông nom cẩn thận khi trẻ mới biết bò, biết đi.

- Giường nằm của trẻ cần có tấm chắn, dưới chân giường trải đệm để nếu ngã, trẻ đỡ bị chấn động.

- Không để trẻ tự ý leo lên gác cao, cửa sổ đang mở hoặc lần bước xuống thang gác.

- Giải thích dần cho trẻ hiểu những điều nguy hiểm có thể xảy ra khi mò mẫm đi lại.

- Khi xảy ra chấn thương ở đầu, cần cho trẻ đi khám ngay. Nếu bác sĩ cho về nhà, trẻ vẫn phải được dõi sát theo hướng dẫn.

BS Trần Trí, Sức Khỏe & Đời Sống

8. cafemuoi2910

cafemuoi2910 Thành viên sắp chính thức

mình thì nghĩ bạn nên đưa cháu đến khám lại ở 1 bệnh viện khác xem sao, xin lỗi các bác sĩ nhưng giờ mà chỉ đi 1 bệnh viện gặp 1 bác sĩ thì không an toàn lắm vì gần đây quá nhiều trường hợp bệnh viện và bác sĩ chẩn đoán sao dẫn đến tử vong nhất là các cháu nhỏ

9. ttviet1

ttviet1 Bắt đầu nổi tiếng

Thương con quá cơ.
    Mẹ cháu cố gắng chăm con và nói chuyện nhiều với con nhé.
    Mẹ là người gần gũi và con yêu quý nhất mà.
    EM tin là con sẽ nhanh bình phục thôi.

10. Dayeucafemuoi

Dayeucafemuoi Bắt đầu nổi tiếng

me no cu binh tinh, ong xa minh nam 2004 mat 3thang khong nhan biet the gioi xung quanh nhung gio binh thuong roi, di lam, lai xe... noi chung on. chi trai gio tro dau dau, me no can kien nhan. chuc con mau binh phuc

11. me.lala

me.lala Bắt đầu nổi tiếng

Chia xẻ với mẹ nó, hơn lúc nào hết lúc này mẹ nó phải là người giữ bình tĩnh và kiên nhẫn ở bên con, trò chuyện cùng con cho dù lúc này con chưa nói chưa nhận biết (theo lời mẹ nó kể) nhưng có thể bên trong tiềm thức của con sẽ được đánh thức bằng lời ru, lời tâm tình trò chuyện của mẹ nó dành cho con.
    Mẹ nó nên cho con đi khám chuyên khoa ở 1 BV khác để BS chuẩn đoán và có phương pháp chăm sóc phục hồi tốt nhất dành cho con.
    Não là phần rất dễ bị tổn thương khi có va đập mạnh tuy nhiên phía bên trong não cũng có những phần kiểu như chống sốc, thường thì sau 1 thời gian (tùy thuộc vào thể trạng và bệnh trạng của mỗi người) sẽ dần dần hồi phục các giác quan và cảm nhận, giao tiếp với TG bên ngoài. Mẹ nó cứ kiên nhẫn nhé!
    Có 1 mẹ nói là sau khi chấn thương vùng đầu thì bệnh nhân khi lành bệnh rồi rất hay bị nổi cáu bất thường (tính nóng hơn rất nhiều) là hoàn toàn chính xác. Đã có 1 nghiên cứu nói về vấn đề này, có người dễ bị kích động thậm chí vì 1 việc rất nhỏ.
    Chúc bé mau khỏe!

12. klien1997

Cám ơn các mẹ đã động viên, chia sẻ với gia đình mình. Hôm nay bé nhà mình đã biết khóc theo mẹ rồi. Mình mừng rơi nước mắt. Nhưng ngoài việc theo mẹ ra bé vẫn chưa nhớ chuyện gì cả. Mình đã cho cháu đi khám bác sĩ chuyên khoa nội thần kinh và uống thuốc theo đơn được 5 ngày rồi. Hy vọng sớm có tin mừng báo với mọi người.

13. t_hu_ong

t_hu_ong Chuyên sỉ bộ đồ + Khăn lụa

cố lên chị nhé, có nhiều trường hợp như các c ấy đã nêu ra, có nghĩa là có nhiều hi vọng.chúc bé sớm khỏe mạnh nhé :)

14. klien1997

Bé nhà mình đã tỉnh lại và có thể nói chuyện từ ngày 22/9. Hiện tại cháu đã có thể ngồi dậy, nhưng chưa đi lại được. Ăn uống bình thường. Đã nhớ lại mọi việc, đầu óc cũng linh hoạt, đối đáp rất láu lỉnh, tuy nói còn chậm và ngọng. Hiện mình đang cho cháu uống thuốc tái tạo tế bào thần kinh. Có người khuyên dùng thêm thực phẩm chức năng tăng cường sức khỏe và bổ não nhưng mình chưa biết chọn lại nào. Nhờ các mẹ góp ý. Thanks.

yangmy thích bài này.
  15. yangmy

yangmy Thành viên tích cực

Chúc mừng Cháu và gia đình, E ko có kinh nghiệm về vụ thực phẩm mấy, mong c sớm tìm đc loại sản phẩm hữu ích cho bé

16. jetgins

jetgins Thành viên mới

Chúc mừng mẹ nó, đã bớt lo lắng hơn rồi, nhưng bạn cứ dần dần, giữ yên tĩnh nhẹ nhàng để con hồi phục dần

17. bevivu

bevivu Thành viên đạt chuẩn

ôi, đọc từ đầu đến cuối mà mình cũng rớt nước mắt vì mừng cho mẹ chủ topic.
    cũng đang nuôi con nhỏ, nên thấy các con bị ốm đau, xót lắm.
    Chúc mừng mẹ nó nhé,

18. klien1997

Xin báo tin mừng với mọi người. Đến nay cháu nhà mình đã bình phục được 90%: sinh hoạt bình thường, học hành tiến bộ. Tuy vậy mình cho cháu đi chụp cộng hưởng từ thì trong não vẫn còn nhiều tổn thương nhỏ. Theo lời bác sĩ nói dần dần cháu sẽ bình phục hoàn toàn. Từ đó đến nay cháu hồi phục từ từ và không có biểu hiện bất thường gì. Mình tóm tắt quá trình điều trị của cháu ở đây để mọi người cùng biết:
    - Ngày 31/8/2011 cháu bị ngã từ cửa sổ tầng 2 xuống nền lát gạch ở tầng 1, bị trấn thương sọ não, hôn mê bất tỉnh, cấp cứu ở bệnh viện đa khoa tỉnh Thanh Hóa. Kết quả chụp cắt lớp não không thấy chảy máu trong, bị nứt hộp sọ và chảy máu vỏ hộp sọ.
    - Ngày 1/9/2011 cháu được chuyển ra bệnh viện Việt Đức, Hà Nội. Từ ngày 1/9 - 11/9 cháu được điều trị tại khoa Phẫu thuật thần kinh. Cháu không phải phẫu thuật chỉ nằm theo dõi và truyền thuốc: giảm đau, kháng sinh, nước. Ngày 2/9 cháu đã ăn được bằng ống nối thẳng từ mũi vào dạ dầy. Từ đó cháu tỉnh dần dần. Thời gian nhắm mắt ít hơn. Cháu bắt đầu cựa quậy và xoay tròn trên giường. Biết đau nhưng không có hành động nào khác. Cháu chưa nhìn thấy và nhận thức được điều gì. Ngày 8/9 cháu có thể uống sữa bằng miệng. Vẫn tiếp tục quay tròn và cựa quậy không ngừng. Ngày 11/9 cháu được chuyển về bệnh viện Sanh - pon. Không có thuốc thang gì, chỉ nằm theo dõi nên ngày 13/9 mẹ cháu cho cháu về nhà.
    - Ngày 13/9 về nhà nhưng cháu vẫn chưa nhìn được, không có phản xạ gì, vẫn cựa và xoay tròn. Ngày 15/9 cháu đã có thể nhìn thấy. Từ đó cháu phát triển rất nhanh. Biết khóc theo mẹ, nhận biết được mọi người trong nhà và các đồ chơi. Cháu biết nói, câu đầu tiên là gọi "Mẹ ơi". Lúc đó mình đi vắng không có nhà, cháu khóc đòi mẹ nên bật ra thành lời nói. Những ngày đó nhà mình vui lắm. Mỗi ngày cháu đều có những phát triển mới. Nhưng cháu lúc đó yếu lắm, chưa ngồi dậy được. Mồm lại bị méo nữa.
    - Đến ngày 29/9 cháu đã tỉnh táo, nói chuyện được tuy còn nói chậm và ngọng như người nước ngoài nói tiếng Việt. Vợ chồng mình cho cháu vào Khoa Phục hồi chức năng viện 108 tập. Hàng ngày 2 mẹ con vào đó tập cả buổi sáng. Gồm vật lý trị liệu, xoa bóp và tập phục hồi chức năng. Suốt 2,5 tháng, ngày nào cũng như thế.
    Đến nay, nếu không biết từ trước thì không ai biết cháu đã chết đi sống lại và phải trải qua quãng thời gian kinh khủng thế nào. Tháng 9 năm nay cháu sẽ vào lớp 1. Cháu đã học thuộc lòng bảng chữ cái, tập đọc theo sách tiếng việt lớp 1, làm các phép tính trong phạm vi 10. Tuy nhiên cháu viết chữ còn xấu vì tay run cầm bút chưa chắc.
    Bác sĩ nói các vết thương sẽ dần hồi phục, có thể phải mất 2-3 năm. Từ đó đến giờ cháu vẫn uống thuốc tái tạo tế bào thần kinh, thuốc điều trị hành vi. Cháu khám và điều trị tại phòng khám số 9 Thi Sách.

akai_usagi, cunsinKuHim thích.
  19. nobita0103

nobita0103 Thành viên nổi tiếng

Chúc mừng chị cùng gia đình nhé :D

klien1997 thích bài này.
  20. KuHim

KuHim Sp tăng khả năng thụ thai , Vitamin cac loai

Hôm nay em mới vào toppic này thấy chị thông báo cháu bình phục em thấy mừng quá! May mà cháu tai qua nạn khỏi. Chúc mừng 2 mẹ con cùng gia đình! Phải nói cháu có phúc lớn đó chị ạ!

klien1997 thích bài này.