Cần giúp: con mình bị thấp,giúp mình!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi momLinh, 9/8/2010.

Tags:
  1. momLinh

momLinh Thành viên đạt chuẩn

con minh 2 tuổi nhưng cao có 83cm thôi,các mẹ giup e làm thế nào cho cháu đạt tiêu chuẩn bây jo?e có nên cho uống thêm vitamin D hay ăn canxi k?cháu 2 tuổi rồi liệu có hấp thu được nữa k?vậy e nên cho uống j?mua ở đâu?tư vấn e với nhé các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi momLinh
    Đang tải...

2. Birua

Birua Thành viên tích cực

Ðề: con mình bị thấp,giúp mình!

Các mẹ chỉ quan tâm đến vitamin D và canxi mà ko để ý tới Zin C (kẽm), thành phần ko thể thiếu để bé phát triển chiều cao tốt. Bạn nên cho bé uống sữa có bổ sung Zin C (Nuture hoặc Grow)

happy_mum thích bài này.
  3. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà bạn chắc trai nên mẹ mới kêu thấp. Tớ thì vừa rồi có mua cansua 3 cho con nhưng cũng chưa cho uống vì dính vào đợt ốm. thấy bảo loại này uống tăng chiều cao tốt lắm. chả biết thế nào, bố mẹ lùn nên mong con gái trưởng thành cố 1.63m cho đỡ khổ (giờ 13th cao 76cm.)

4. tamino

tamino Thành viên tập sự

cho bé uống sữa thật nhiều vào thôi, lớn lên bé sẽ cao mà

5. Hanhem

Hanhem cô nàng Bình yên

Bạn nên cho cháu đi đến trung tâm tư vấn về dinh dưỡng, hoặc đi khám bác sĩ đi.
    Ko nên tự tiện cho trẻ uống thuốc đâu, nguy hiểm lắm đó.
    Uống canxi nhiều hại thận bé lắm.
    Bạn nên đi bác sĩ để có 1 chế độ dinh dưỡng hợp lý với bé, như vậy sẽ tốt hơn đó bạn.

6. ngongioto

ngongioto Thiết kế topic như web

Mình cũng nghĩ mẹ đừng tự ý cho con uống thuốc, đi khám đi chị, ở Viện dinh dưỡng ấy cho chắc ăn chị à

7. chim sao

chim sao Thành viên tích cực

Theo mình bạn nên cho con uống nhiều sữa và ăn nhiều đồ ăn giàu canxi để bổ sung canxi cho con chứ đừng cho con uống caxi không tốt đâu. Bé mới có 2 tuổi bạn đừng lo là không cao được nữa vì bé còn phát triển chiều cao đến ngoài 20 tuổi cơ mà.

Bạn nên chú ý dinh dưỡng cho bé và tạo điều kiện cho bé có giấc ngủ sâu mà dài.

8. Lacrimosatb

Lacrimosatb Thành viên tích cực

Đúng là bạn nên khám bác sỹ. Bác sỹ sẽ kê đơn.
    Kinh nghiệm của tớ là cho con uống sữa tươi thường xuyên. Con tớ từ 3 tuổi trở đi toàn uống sữa tươi không đường nhưng bé khá cao (5,3 tuổi, cao 118,5cm). Tớ nghĩ sữa tươi rất tốt, dễ hấp thu. Xem phim chỉ toàn thấy bọn Tây nó dùng sữa tươi, chả mấy khi dùng sữa công thức nên áp dụng luôn cho bé con, có vẻ cũng hiệu quả. (V - C tớ chả đứa nào cao trên 1,6m nên chắc không phải do gen)

Nhân tiện, tớ copy bảng này để các mẹ tiện theo dõi:

Độ tuổi Giới tính Cân nặng Chiều cao

Trẻ vừa sinh ra Bé trai 3,3kg 49,9cm
    Bé gái 3,2kg 49,1cm

6 tháng tuổi Bé trai 7,9kg 67,6cm
    Bé gái 7,3kg 65,7cm

1 tuổi Bé trai 9,6kg 75,7cm
    Bé gái 8,9kg 74cm

18 tháng tuổi Bé trai 10,9kg 82,3cm
    Bé gái 10,2kg 80,7cm

24 tháng tuổi Bé trai 12,2kg 87,8cm
    Bé gái 11,5kg 86,4cm

36 tháng tuổi Bé trai 14,3kg 96,1cm
    Bé gái 13,9kg 95,1cm

42 tháng tuổi Bé trai 15,3kg 99,9cm
    Bé gái 15kg 99cm

48 tháng tuổi Bé trai 16,3kg 103,3cm
    Bé gái 16,1kg 102,7cm

54 tháng tuổi Bé trai 17,3kg 106,3cm
    Bé gái 17,2kg 106,2cm

60 tháng tuổi Bé trai 18,3kg 110 cm
    Bé gái 18,2kg 109,4cm

9. cugaushop

cugaushop Thành viên rất tích cực

Ui thằng cu nhà e lúc sinh ra đã hon 60cm rùi mà bay h gan 2 tuoi nhìn cung thap lắm hi vong may năm nua bé se cao

10. mecunhoi

mecunhoi Thành viên rất tích cực

MN cứ cho bé uống sữa hàng ngày, được tắm nắng và vận động thì yên tâm bé sẽ đạt chiều cao tối đa có thể thôi.

11. comgiadinh24h

comgiadinh24h Bắt đầu nổi tiếng

Em thấy bác nói đúng đấy ạ. Các mẹ không nên tự ý cho con uống thuốc. Hãy cho bé đến gặp bác sĩ để được tư vấn tốt nhất ạ!

12. Ðề: con mình bị thấp,giúp mình!

Mình có vài dòng chia sẻ:
    Đầu tiên có lẽ phải kể đến chế độ ăn dinh dưỡng phù hợp: Ngay từ thời kỳ mang thai, tôi đã chú trọng đến việc ăn uống những thức ăn giàu dinh dưỡng đặc biệt là cung cấp nhiều canxi như sữa trứng đậu nành, rau các loại để bé yêu ở trong bụng mẹ có những bước phát triển đầu tiên định hình vững chắc. Giai đoạn bé từ 1 đến 3 tuổi, tuy cân nặng có vẻ chững lại một chút nhưng chiều cao của bé vẫn phát triển và tăng trưởng đều. Tôi luôn xác định thực đơn đồ ăn của bé phải đủ năng lượng để giúp cơ thể bé khỏe mạnh và tăng trưởng liên tục. Các loại thức ăn giàu dinh dưỡng và dễ hấp thu như thịt cá trứng sữa rau các loại, hoa quả, sữa chua luôn được ông bà thay đổi thực đơn luân phiên trong tuần khiến bé không bị chán có hứng thú với những món ăn mới.
    Để bé có thể phát triển chiều cao và tăng cường sức khỏe mỗi ngày, ngay từ khi được 1 tuổi, tức là giai đoạn bé biết đi, ông bà bé đã “lên kế hoạch” tập đi và vận động cho bé mỗi ngày, chương trình tập luyện tuy nhẹ nhàng nhưng đều đặn sáng ngủ dậy bé được massage chân tay, cơ thể nhẹ nhàng sau đó một ngày 2 lần bà cho cháu ra sân làng để tập đi lững chững những bước đi đầu tiên. Từ 2 tuổi cho đến bây giờ, tức là khi bé đi nhà trẻ, ở lớp cô giáo có các bài thể dục nhịp điệu, múa hát, về nhà buổi tối tôi luôn hỏi lại xem con gái hôm nay học bài vận động gì để bé có thể tập lại một lần nữa cho cả nhà xem và cổ vũ, coi như vừa rèn luyện trí nhớ vừa vận động cơ thể một lần nữa trước khi đi ngủ. Trộm vía bé nhà tôi tuy không bụ bẫm nhưng rất năng động và nhanh nhẹn, điều này khiến tôi được an ủi phần nào trong tiến trình chăm con của mình.

Môi trường sống với tôi cũng là một nhân tố quan trọng trong việc tăng trưởng chiều cao của trẻ nhỏ. Một môi trường trong lành nhiều ôxy, có ánh nắng mặt trời tự nhiên vào mỗi buổi sáng thì thật tuyệt vời với bé yêu. Nhà tôi ở chung cư hướng đón ánh mặt trời nên mỗi sáng tôi đều mở cửa sổ cho ánh nắng tươi mát ùa vào nhà, bé vừa thích thú và vừa hấp thu được vitamin D tự nhiên.
    Việc chăm sóc y tế cũng là một điều không thể thiếu đối với quá trình phát triển của trẻ nhỏ. Một chế độ tiêm phòng đầy đủ, vệ sinh sạch sẽ và đặc biệt là vệ sinh an toàn thực phẩm sẽ giúp cho bé yêu chống nhiễm khuẩn, tăng cường sức đề kháng… Nhiều người cứ nói tôi quá kỹ tính khi khuyến khích bé rửa tay sau mỗi lần chơi đồ chơi hay đi đâu về nhà, nhưng tôi luôn xác định đó là điều cần thiết.

Yếu tố cuối cùng theo tôi vô cùng quan trọng trong việc giúp bé phát triển chiều cao tối ưu đó là chú trọng hàm lượng canxi trong thức ăn cho bé yêu.

13. Ðề: con mình bị thấp,giúp mình!

Tôi không cầu kỳ trong việc chọn thức ăn đắt tiền như cá to, tôm cua to… Những thức ăn như cá nhỏ, tôm đồng nhỏ hay cua xay… là những thức ăn mà tôi ưu tiên hàng đầu cho bé yêu. Sữa tươi không đường, sữa chua lên men hay sữa đậu nành là những thứ dinh dưỡng uống không thể thiếu trong tủ lạnh gia đình, bé và cả nhà có thể uống hàng ngày. Để yên tâm hơn, tôi cũng thường xuyên cập nhật thông tin, mua thêm sản phẩm cốm canxi dành cho trẻ nhỏ để bổ sung lượng canxi cho bé yêu phát triển khôn lớn, đặc biệt kỳ vọng bé có một chiều cao vượt trội, tất cả vì tương lai con em chúng ta, hay như bố cháu vẫn đùa là “ con hơn cha là nhà có phúc”
    Trên đây là những chia sẻ chủ quan của cá nhân tôi, rất mong được học hỏi từ những ý kiến đóng góp khác để con cái chúng ta phát triển ngày một cao lớn hơn, toàn diện hơn.

14. susukt

susukt Bắt đầu nổi tiếng

Em không có kinh nghiệm nhưng em nghĩ không nên uống thuốc.Nên bổ sung bằng ăn uống ví dụ ăn cua cho giàu canxi, uống sữa...

15. hoang gia gia

hoang gia gia Thành viên tập sự

mẹ nó cần cho cháu 1 chế độ vận động hợp lý, giúp tăng cường hấp thu dưỡng chất, dinh dưỡng hàng đầu để cho bé phát triển chiều cao là canxi và vitamin D. Tuy nhiên mẹ nó cũng cẩn thận khi mua các sản phẩm vitamin D và canxi ở ngoài thị trường, vì đa phần các sản phẩm thông dụng đều chiếu xuất từ hóa dược phẩm, rất khó hấp thu, ngoài ra chúng còn chứa tá dược, không tốt cho gan và thận của cháu

16. minhlth

minhlth Thành viên rất tích cực

vâng em cũng nghĩ là uống sữa tươi và chế độ ăn uống rất tốt cho bé đấy ạ. bé nhà em cả 2 đứa đều rất thích ăn cá, trứng... và em cũng chỉ cho uống sữa tươi thôi, nhưng trộm vía 2 bé cũng khá cao ạ.