Kinh nghiệm: Con mình cứ đòi nuôi chó. Có mẹ nào nhà đang nuôi chó tư vấn cho mình với.

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thuhuyen0709, 24/5/2012.

Tags:
  1. thuhuyen0709

thuhuyen0709 Mẹ yêu Bông nhất trên đời

Bé Bông nhà mình được 2,5 tuổi. Nó mê chó quá, suốt ngày nằng nặc đòi mình mua cho 1 con chó. Hiện tại mình đang ở cùng bố mẹ, mà mẹ mình nhất định ko cho nuôi chó, kêu bẩn và hôi, ko ai chăm sóc được.
    Giờ chả biết tính sao nữa. Nhà mẹ nào nuôi chó rồi thì cho mình xin ít lời khuyên được không? Nhà mình chật chội, nuôi nó trên phòng giặt trên sân thượng có ổn không mấy mẹ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuhuyen0709
    Đang tải...

2. minhminhhanh

minhminhhanh Chuyên hàng Đức&Úc (air)

Ðề: Con mình cứ đòi nuôi chó. Có mẹ nào nhà đang nuôi chó tư vấn cho mình với.

hihii, mình thấy chó mà bị nuôi trên tầng, lại ở phòng giặt thì sẽ như bị hàng xác (nóng, ko có bạn chơi cùng....)tội nghiệp nó, mẹ nó có thể nghĩ đến phương án đầu tư 1 em pốc, xinh xinh yêu yêu lại sạch sẽ, nuôi lồng ở tầng 1, sân cũng dc, mình thấy hàng xóm nhà mình làm thế, mình cũng thích pốc nhưng cứ nghĩ đến cảnh con sờ vào chó, ôm chó, rồi bốc cái gì đó, hoặc cầm đồ ăn mà ko đi rửa tay trc lại thấy ghe ghê..

3. minhminhhanh

à, quên mất ko nói về kinh nghiệm nuôi chó, ngày trc khi mình chưa đi lấy chồng ý, khi mình còn ở nhà bà ngoại mình thì nhà bà nuôi chó begge rất to, mình thích nó lắm, nhưng nó cũng hôi đấy (dù mình chịu khó tắm cho nó), nó cũng rất khôn, kêu vào lúc thấy có gì khả nghi, nhưng nhiều khi nó kêu mình thấy rất đau đầu,bực mình; còn cho ăn thì đơn giản lắm, nó ăn đồ như người nhà mình, trộn trộn cơm thức ăn là dc.

Còn chó lông xù mình cũng đã chăm rồi, nó rụng lông nhiều (cả con begge cũng rụng lông ý, nhất là lúc nó rùng mình lắc lắc, lông bay ra rất sợ) - nên mình mới khuyên mẹ nó nuôi pốc - mà nhớ ko nên nuôi chó cái nhé, các em ý cũng "bị" như "phụ nữ chúng mình" ý, rất ghê rợn...hic hic, mấy em lông xù còn ăn cảnh vẻ nữa cơ, phải ăn nhạt, ăn ruốc...tóm lại mỗi loại sẽ rách việc khác nhau đấy, ví dụ em pốc lại phải thức ăn riêng, sữa...

4. mergi_rose

mergi_rose how come!

nhà e có 7 chú. Mì Tôm nhà e 8 tháng, có sao đâu
    cơ mà đúng là nếu nuôi cách li thì các chú sẽ buồn, sẽ tự kỉ, như trẻ con vậy thôi
    ngày nào cũng phải cho chạy ra ngoài 3 lần, giải phóng năng lượng, mẹ bé xem chương Dog Whisper của Cezaz Millan trên Nat Geo thì biết
    "khuyển mã chi tình", các chú là bạn đấy, không phải là gia súc gia cầm nuôi xong đem thịt. Các chú già và đi về thế giới bên kia thì không phải chỉ đem ra bãi rác mà bỏ, nhà e đem lên cầu Thăng Long, đưa các chú về với sông Hồng.
    mẹ bé nên xem xét kĩ.

5. khuehien1412

khuehien1412 Banned

nuôi chó mà lại ở trên tầng thượng, phòng giặt thì không nên. Ở trên đó ban ngày thì nóng, ban đêm thì gió thổi lạnh, nó dễ bị ốm cảm lắm, không ai chơi cùng như mẹ Minhminhhanh nói ấy.
    Nên nếu mà nuôi thì phải dạy nó, tắm cho nó thường xuyên, dạy cách đi vệ sinh, ăn uống... :(, Nếu không thì phải kiếm 1 cái nhà to cho nó nằm ngủ, tắm cho nó thường xuyên thì mới cho nó chơi với trẻ con được, 1 ngày thả nó ra 1, 2 lần cho nó chơi với bé.
    Nếu không còn cách nào khác thì đành phải bảo với bé là không nuôi được, giải thích lý do cho bé hiểu :(

6. Trau xinh xinh

Trau xinh xinh B.dày QuánGánh-0983985368

thuyết phục con, khi nào nhà có điều kiện thì nuôi sau, nuôi chó rất tốt cho trẻ, dạy trẻ biết yêu thương, biết quan tâm... yêu động vật nữa; nhưng nuôi trong điều kiện như thế thì tội cho chú chó lắm ý nàng ơi

7. minhminhhanh

Con begge nhà mình ngày trc cũng bị ốm, cả nhà chăm sóc thuốc thang mà nó già yếu quá rồi, sau đấy nó mất, bố mình chôn dưới gốc cây đào, mình còn nấu cháo và thắp hương cho nó, gần 20 năm rồi....

8. thuhuyen0709

Cảm ơn sự tư vấn của các mẹ nhé. Mình cũng đắn đo quá, phải đấu tranh mãi với mẹ để nuôi 1 con chó nhỏ mà chưa được. Mình cũng thích chó lắm, chúng thật đáng yêu và trung thành. Và giờ là Bông nhà mình, mình cũng muốn tặng con 1 con chó nhỏ để nó hiểu giá trị của sự yêu thương.
    Nhưng nghe các mẹ nói là chăm chó có vẻ khó nhỉ, vì mình đi làm cả ngày mà, có ở nhà cho nó ăn uống đúng bữa và lau dọn vệ sinh cho nó được đâu. Rồi cả giai đoạn thay lông, ốm đau nữa. Chăm con đã mệt, mà nghe chừng chăm chó cũng có vẻ ko dễ nhỉ. hu hu hu... Mình phải làm sao đây!!!!!!!!!!

9. mergi_rose

mergi_rose how come!

thực ra thì chúng rất sạch sẽ, không đến mức mỗi ngày tắm 1 lần đâu, 4 hay 5 ngày tắm 1 lần cũng ok (bọn nhà tớ ngủ trên đệm cùng bọn tớ luôn nhá)
    ăn thì phốc lợn nhà tớ ăn cũng không nhiều, mỗi ngày 1 lạng gan nhòe nhoẹt toe toét ăn chẳng hết. ngày ăn 2 bữa (là do mình thôi), chủ yếu là đồ ăn phải sạch sẽ (vì không sạch chúng sẽ bị đường ruột, 1 bệnh khiến chúng đi nhanh nhất). bạn ăn j cho chúng ăn cái đấy là được, là do mình dạy mà. Đừng nhốt chuồng, chúng cần chạy nhảy, để cho chúng 1 cái giỏ, chúng tự nhảy vào nằm khi đi ngủ, nhốt chuồng sẽ rất hôi, vì năng lượng của chúng không được xả ra ngoài, cứ ấp ở đó, hôi lắm

10. Giấc mơ màu xanh

Giấc mơ màu xanh Thành viên rất tích cực

mẹ nó cứ mua cho con 1 em chó đi, mua loại nào mà xinh xinh, nhỏ nhỏ thôi. nếu mình tắm cho nó thường xuyên thì nó cũng sẽ sạch mà, sạch bẩn là do ng nuôi thôi. Ngày nhỏ và cả bây giờ mình rất yêu chó, nhà mình lúc nào cũng có chó, những con chó mình nuôi đều rất ngoan, khôn, trung thành và tình cảm. Bây giờ con mình cũng rất thích chó, mình vẫn cho con chơi với chó, miễn là mình để ý và khi con chơi xong thì vệ sinh tay chân cho con là dc.

11. bocuabebong83

bocuabebong83 Bắt đầu nổi tiếng

Nếu chị sợ lông ảnh hưởng đến em bé thì trước khi nuôi, chị nên để em bé tiếp xúc với chó mèo xem bé có bị dị ứng không nhé. Nếu bé hoàn toàn bình thường khi tiếp xúc với chó mèo thì chị nên nuôi, vừa vui cửa vui nhà, vừa để dạy em bé biết yêu thương, biết chăm sóc động vật. Tùy vào điều kiện nhà mình, chị chọn những dòng chó to nhỏ khác nhau. Chị có thể chọn các dòng chó nhỏ như chihuahua hay phốc, các giống này thường lông ngắn, ít, nhỏ nhỏ nên chơi với em bé an toàn hơn. Về vệ sinh cho nó thì chó thường có tuyến mồ hôi khá nặng mùi, nhưng rất dễ tắm, và chị có thể dùng cách lau r*** cho nó hàng ngày để nó giảm mùi (khi trời mùa đông không tắm được). Chị nên mua ở những nhà người ta nuôi đẻ, không nên mua ở ngoài hàng như khu Hồng Mai, Hoàng Hoa Thám vì dễ trộn chó tàu, không đảm bảo sức khỏe. Em nuôi mèo nhiều nhưng về chó em cũng có 1 ít kinh nghiệm. Chia sẻ qua với chị, có gì thắc mắc chị có thể pm em. Biết j em sẽ tư vấn.

12. thuhuyen0709

Mình thích nuôi chó Nhật hay chó Bắc Kinh vì trông chúng thật dễ thương. Nhưng mẹ mình nói giống đó ị tùm lum khắp nhà, không ị 1 chỗ như loại khác, đi dọn suốt ngày.
    Còn nhà đứa bạn mình có chó ta đẻ 5 con, thấy mình thích chó nên cứ gạ gẫm khi nào chó con cai sữa sẽ mang sang cho 1 con. Chẳng biết nuôi chó ta thì có an toàn cho con không nữa, vì thấy nó cứ to to. Nó liệu có ị lung tung như chó Nhật không mấy mẹ? hì hì

13. Flower Corner

Flower Corner Hoa lụa trang trí siêu rẻ

Hôm nay mình mới thấy topic này hay quá. Mình vừa đến nhà bạn thấy một em chó Bắc Kinh xinh ơi là xinh, rất là mê mẩn luôn ý. Nhưng mà nhà mình đi làm cả ngày không về buổi trưa, liệu có mẹ nào có kinh nghiệm nuôi chó với hoàn cảnh như mình không nhỉ? Mình chỉ sợ không cho em chó ăn thì tội em ý, mà em ý chết mất thì thương lắm ý :(

14. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

em cực kỳ yêu chó, từ bé đã sống và lớn lên với những chú chó.... bây h vẫn thích và sau này khi con em lớn (khoảng 3 tuổi) em sẽ cho con nuôi (nếu nhà em ở có điều kiện). nuôi chó sẽ giúp bé có nhiều thứ lắm: biết chăm sóc, biết yêu thương, có bạn... nhưng lông chó và vấn đề vệ sinh của chó là cả 1 vấn đề. chị phải chọn loại chó bé thích hợp, sạch sẽ, được huấn luyện khả năng đi vệ sinh đúng chỗ....

15. little_bobo

little_bobo Thành viên sắp chính thức

nuôi chó thì phải thả ra đường chứ nếu chỉ nuôi trên sân thượng thì thôi đừng nuôi chị chủ top ạ, tội nghiệp nó. mà nuôi chó con ban đầu nó sủa nhiều lắm, điếc cả tai í. nếu sợ lông thì mua chó ta lông sát chứ đừng nuôi chó xù quét mệt nghỉ luôn. chó hay có bọ chét nên sợ dây ra con nít thì mệt lắm

16. huong177

huong177 Tư vấn Tỳ Hưu, đá hộ mệnh

E ko biết chó mà các chị thế nào chứ phốc nhà e sủa lắm lắm í :(( Nhức cả đầu với nó :(

17. Flower Corner

Flower Corner Hoa lụa trang trí siêu rẻ

Các mẹ ơi, loại chó Bắc Kinh lai có dễ bị bệnh không nhỉ? Mình đi làm suốt ngày chỉ sợ chó bệnh thì không có ai chăm sóc ý...