Con mình gần 4 tuổi rồi có nên cho học tô chữ chưa?

Thảo luận trong 'Thư viện của con' bởi gacon2006, 4/10/2009.

1. gacon2006

gacon2006 Thành viên rất tích cực

COn mình gần 4 tuổi rồi (3 tháng nữa là tròn 4 t), mình đang băn khoăn có nên cho bé học chữ và tập đồ theo các chữ có sẵn để viết chưa? Có sớm quá không?
    Các mẹ cho ý kiến nhé. Cháu đã biết các chứ số và 1 số chữ cái do cô dạy ở lớp mẫu giáo.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi gacon2006
    Đang tải...

2. In&De

In&De Bắt đầu tích cực

mình thấy bạn không nên cho con học tô chữ vội vì mình không biết cách đâu, muốn con cứng tay nên cho con học vẽ thì tốt hơn.

3. chinbo

chinbo Thành viên tập sự

Mình thì không nghĩ vậy. Và mình phải nói là 4 tuổi mà bạn mới cho con học chữ, thì là muộn chứ không phải là sớm. Mình đọc rất nhiều tài liệu, và cũng có các bạn bên nước ngoài, gửi cho mìnhmột số tài liệu về việc giáo dục trẻ thơ. Bạn không thể ngờ là trẻ thơ từ lúc 0 tuổi (còn nằm trong bụng mẹ) thì đã chứa đựng một tiềm năng lớn lắm rồi. Và giai đoạn 0 tuổi trở đi đến 6 tuổi, là giai đoạn tốt nhất để phát triển các tố chất trong trẻ. Mình thì dạy con từ lúc còn trong bụng mẹ cơ. Đó là cho thai nhi nghe nhạc. Sỉnh ra rồi mình rất chú tâm cho cháu giao lưu với tự nhiên, để kích thích tất cả các giác quan của bé.

4. hongyen

hongyen 0988773381

Mình thấy có 1 chương trình trên tivi khuyên cho con học càng sớm càng tốt. Bé được 2 tháng tuổi là cho nghe phát âm chữ cái, con số,... Bé con hơn 1 tuổi nhà mình thì mình mua xếp hình chữ cái và con số cho chơi, 2 tuổi cho đi mẫu giáo để tăng khả năng giao tiếp, học tập từ cô giáo và bạn bè. Về nhà mình sẽ dậy thêm, nói chung làm cho bé có nhiều cơ hội để vận động trí óc.

5. nanaductan

nanaductan 0988.000.199

Theo kinh nghiệm của mình bạn chỉ nên cho bé học chữ thôi chứ đừng cho bé học viết vội. Mình ko biết cách dậy bé cầm bút bé dễ cầm sai lắm. Khi đi học lớp 1 để rèn cầm bút đúng còn khổ hơn rèn học vì nó đã thành thói quen rồi, khó sửa lắm

6. MebeBi - NBN

MebeBi - NBN Thành viên nổi tiếng

Con mình cugnx sinh năm 2006 đây, cho đi học ở lớp 2 năm rồi, nhưng cô giáo mới dạy tô, vẽ, thôi, Cô bảo sang kỳ 2 mới cho tập làm quen với chữ & số, nhận biết thôi chứ chưa viết. chắc lên 5 tuổi thì mới bắt đầu học. Học sớm quá rồi Bé lại quên hết ý mà.

7. gacon2006

gacon2006 Thành viên rất tích cực

Cảm ơn ý kiến của tất cả các mẹ. Mình hiện giờ vẫn chưa dạy cho cháu nhiều. Chủ yếu ở lớp mẫu giáo có dạy thì dạy thôi. Mình thấy có cô giáo dạy mẫu giáo gần nhà mình bảo bắt đầu 5 tuổi mới cho học chữ và viết bạn ạ. Chương trình của bộ giáo dục là thế vì cô giáo này cũng dạy ở 1 trường công nổi tiếng ở quận Tây Hồ nói như vậy.

Me&Ben2005 thích bài này.
  8. Me&Ben2005

Me&Ben2005 Thành viên tập sự

Con mình cũng vừa tròn 4 tuổi. Mình có em gái đã tốt nghiệp Đại học Mầm non (đang dạy 1 trường quốc tế) cũng khuyên mình không nên nóng vội trong việc dạy chữ cho bé, mà hãy dạy bé học ăn học nói, hiểu biết về môi trường xung quanh, có thể tập tô màu, nhận biết số và chữ cái,... Thiệt tình mình cũng sốt ruột khi thấy nhiều bé cũng tuổi con mình đã viết được, đọc được. Nhưng bù lại, bé nhà mình rất mạnh dạn, có thể hát, đọc thơ, diễn kịch trước đám đông (không được tham gia bé rất buồn) và đặc biệt, bé hỏi rất nhiều. Thôi thì cũng không nên tham lam quá, các mẹ nhỉ!

9. nthaotam

nthaotam Thành viên tập sự

Mình thấy Me&Ben nói đúng đó. Bây giờ người ta giáo dục con cái là phải toàn diện, không những học chữ học số ở trường mà còn phải học để tạo được những kỹ năng sống cơ bản. Do đó không cần thiết phải cho con học viết chữ sớm đâu, chỉ cần cho con nhận biết, làm quen dần thôi. Thay vì học chữ hãy cho con đi chơi để bé có thể nhận biết môi trường xung quanh, cho bé được giao tiếp, được tương tác...bé sẽ có trí óc nhạy bén, khi đến tuổi việc học đối với bé không còn là việc khó khăn nữa

10. thutrieu

thutrieu Thành viên tập sự

Mình là gv mầm non, nhưng mình nghĩ 4 tuổi học chữ thì sớm quá!!! Mình có dạy các cháu 4 tuổi, nhưng bây giờ các cháu mới đang được dạy tập tô hình vẽ đơn giản thôi!

11. Ms XH

Ms XH Bắt đầu tích cực

Ðề: Con mình gần 4 tuổi rồi có nên cho học tô chữ chưa?

Mẹ nó dạy con thế là chuẩn đấy, trẻ e nên học làm người trước khi học tri thức

12. maitrang12

maitrang12 Banned

Con bạn tầm đó cho bé làm quen dần được rùi đó bạn , bạn mua tranh tô cho bé về cho bé tập tô ,bạn mua mấy cái tranh có hình ảnh sinh động giúp bé cảm thấy thích thú hơn đó ....

13. angelbaby

angelbaby Thành viên tích cực

Con em cũng tầm tuổi này, em cũng đang băn khoăn vấn đề này đây. Thôi cứ dạy con nhận biết số và mặt chữ trc các mẹ nhỉ